Halin kyan gani mai ban tsoro: yadda za a magance shi
Cats

Halin kyan gani mai ban tsoro: yadda za a magance shi

Kasancewar kyawu mai rairayi a cikin gidan yana sa rayuwa ta fi ban sha'awa. Amma idan cat ya nuna zalunci, musamman ba tare da dalili ba, kana buƙatar samun damar magance shi. Irin waɗannan yanayi sun kasance akai-akai, kuma ikon cire harin zalunci a cikin cat zai taimaka wajen kafa haɗin gwiwa mai ƙarfi da ƙauna tare da dabbar.

Gane halin tashin hankali

Fahimtar harshen jikin cat a cikin yanayin da aka saba zai taimake ka ka gane lokacin da yake nuna halin da bai dace ba. "Wannan yana ba masu mallakar ikon karanta kyanwarsu daidai da fahimtar yadda suke ji da motsin zuciyarsu, da kuma taimaka musu su amsa yadda ya kamata ga matsalolin ɗabi'a irin su zalunci," in ji Ƙungiyar Amirka don Rigakafin Mummunan Zalunci ga Dabbobi. 

Cats suna amfani da idanu, kunnuwa, wutsiya, da muryar su don sadarwa tare da masu su. Idan kun san kyan gani da kyau, zaku iya koyan fahimtar ta hanyar halayensa abin da yake so: abinci, wasanni ko ƙauna.

Halin kyan gani mai ban tsoro: yadda za a magance shi

Wasu kuliyoyi a dabi'ance suna hayaniya kuma suna yin abubuwa marasa ban mamaki, kamar gudu a kan titin da tsakar dare, suna jefa linzamin kwamfutansu cikin iska suna ihu cikin wasa. Duk da haka, wannan ba halin tashin hankali ba ne. Ba shi da wuya a fahimta ko kadan lokacin da cat ba kawai mai zalunci ba ne, amma yana nuna halin kirki.

Alamun tashin hankali kwatsam a cikin cat:

  • Hiss.

  • Cizon.

  • Tafada.

  • Girma.

  • An saki faranti.

  • Bude baki.

  • Tsaya mai tsauri.

Idan cat ba zato ba tsammani ya fara nuna wasu alamun halayen halayen da ba su dace da halinsa ba kuma ba su da wani dalili na musamman, da farko kuna buƙatar kai shi ga likitan dabbobi. Zai kawar da dalilai na likita. Bayan ya tabbatar da cewa dabbar tana da lafiya, wasu dalilai masu yiwuwa dalilin da yasa cat ke nuna zalunci za a iya ganowa da kuma kawar da su.

Me ya sa cat ya kasance m?

Gabaɗaya, kuliyoyi galibi suna da saurin fushi. A cewar Cibiyar Kiwon Lafiya ta Cornell Cat, "cin zarafi, wanda aka ayyana a matsayin maƙiya ko ɗabi'a na zalunci da nufin ragewa ko tsoratar da wani, matsala ce ta gama gari a cikin kuliyoyi." 

Daga cikin dalilan hare-haren zalunci a cikin cat ana iya kiran shekaru. Kittens da ƙananan kuliyoyi har zuwa shekaru 2 sune ainihin siffar "mai lalata". Sauran dalilai sune rashin haɗin kai (wannan gaskiya ne musamman ga kuliyoyi waɗanda aka ware daga mutane a farkon matakan rayuwa) da kuma ilhami na uwa - uwayen cat suna da matukar damuwa game da 'ya'yansu.

Dalilan da suka fi dacewa da yasa cat ya zama m na iya zama mai wasa, tsaka-tsakin tsaka-tsaki da nau'i na yanki na zalunci.

Wasa ko zalunci?

Cats suna son yin wasa, amma wani lokacin wasan na iya juya zuwa zalunci. Wannan yawanci yana faruwa a cikin kittens waɗanda ke fara gane iyakokin su. Idan suka fara cizon ’yan’uwansu ko kuma su yi wa ’yan’uwansu duka da ƙarfi, ’yan’uwan za su sa su da sauri a wurinsu. Wata cat da ke shirin matsawa zuwa wani sabon matakin wasa tana girgiza kafafunta na baya kuma tana karkata kunnuwanta, kuma daliban na iya fadada.

Cat zalunci zuwa wani cat

Cin zarafi tsakanin kuliyoyi shine na biyu mafi na kowa bayan wasan cin zali: "Cats ba su san yadda ake zama tare cikin lumana ba saboda dalilai daban-daban, gami da yanayin da bai dace ba, kishiyoyin yanki, ko rashin haƙuri na rashin sarari." 

Idan rikici ya taso ba zato ba tsammani a tsakanin kuliyoyi waɗanda suka taɓa haɗuwa, yana iya zama saboda gaskiyar cewa ɗayansu yana da canjin wari, misali, bayan ziyartar asibitin dabbobi.

Mallaka da tsoro

Yawancin kuliyoyi suna shiga cikin yanayin kai hari lokacin da mutane ko wasu dabbobi suka firgita ko tsokanar su. Yana faruwa cewa cat ya zama m, ya kai hari ga baƙi ko wasu dabbobin gida, ko da kafin hakan ta kasance da kyau sosai tare da mai shi. Idan dabbar ta yanke shawarar cewa wani ko wani abu ya yi niyya ya mamaye yankinsa, zai ci gaba da kai hari.

Abin farin ciki, akwai hanyoyin da za a magance halin cat masu gaba.

Yadda za a kwantar da cat m

Ta hanyar gano abin da ke haifar da cin zarafi na cat, za ku iya sarrafa halayensa da kyau. Wasu dalilai na ɗan lokaci ne kuma suna da sauƙin sarrafawa. Alal misali, a cikin yanayin tashin hankali na uwa, kawai kuna buƙatar nisantar da mahaifiyar cat kuma ku bar ta ta yi abinta. Amma ga sauran abubuwan jan hankali, ƙila za ku buƙaci samun ɗan ƙirƙira.

Wasa zalunci shine mafi yawan nau'in halayen rashin abokantaka a cikin kuliyoyi. Hanya ɗaya don rage ko ma hana irin wannan zalunci shine kada ku shiga wasanni na yaki tare da dabbar ku. Siffar wasan da cat ya kai hari ga mai shi yana ba da gudummawa ga mummunan hali.

Idan cat ya fara motsawa zuwa wasa mai wuyar gaske, zaka iya canza hankalinta zuwa wani abin wasa mai laushi. Kayan wasan kare da aka ƙera suma suna da kyau ga kuliyoyi masu tsauri saboda an yi su daga wani abu mai ɗorewa fiye da yawancin kayan wasan cat kuma ba za su rabu ba bayan cizo na farko.

Da zaran cat ya zayyana kayansa, zai tabbatar da cewa sauran dabbobi da mutane sun san ko wanene mai shi a nan. Lokacin gabatar da sababbin dabbobin gida ga juna, ko kuma idan ɗaya daga cikin kuliyoyi ya fara mamaye ɗayan bayan dogon zama tare da lumana, yana iya zama dole a tsara musu wurare daban-daban don cin abinci, barci da bayan gida, sannan a hankali sabunta abokansu. .

Halin kyan gani mai ban tsoro: yadda za a magance shi

Lokacin da cat ya yi fushi ga mutum, kada ku taɓa dabbar da ke kan tsaro - ta wannan hanyar za ku iya haifar da hargitsi. Idan kuliyoyi biyu ko fiye suna faɗa, yi ɗan gajeren ƙara mai ƙarfi ko wani abin jan hankali. Zai raba hankalin dabbobin, kuma za su watse a wurare daban-daban.

Idan cat yana jin tsoro kuma ya keɓe, mutum na iya sha'awar dabba ko ta'aziyya. Amma tana iya ɗaukar wannan karimcin a matsayin barazana. Don haka kada ku kusance ta ko ku taba ta har sai ta shirya don haka. Cat zai sanar da ku lokacin da lokaci ya yi.

Wani lokaci yana da alama cewa kuliyoyi ne ke horar da masu su, kuma ba akasin haka ba. Cornell ya ce "Lokacin da kuke ƙoƙarin sarrafa halin tashin hankali na dabba, kada ku hukunta shi, saboda wannan zai iya sa cat ya ji tsoron mutane ko kuma a fassara shi a matsayin kiran wasa kuma ba da gangan ba," in ji Cornell. "Idan ka yi tafiya kawai, ka bar cat da ke yin wasan zalunci shi kadai, za ta koyi cewa wasan da bai dace ba yana haifar da rashin wasa." Ƙasan Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Hali, ba Mummuna ba.

Lokacin Neman Kulawar Dabbobi

Idan cat ya nuna tashin hankali na ban mamaki wanda babu takamaiman bayani, wajibi ne a ziyarci likitan dabbobi. Dole ne ya bincika kuma ya ware cututtukan ciki. 

Ana iya rage cin zarafi na dabba ta hanyar zubar da jini ko zubar da jini, da kuma maganin cututtukan da ke ciki. Waɗannan sun haɗa da farfaɗo, rauni, matsalolin hakori, ciwon sukari, hyperthyroidism (mai sauri metabolism), hauhawar jini (hawan jini), cututtukan kwakwalwa na farko, cutar sankarar bargo, ƙarancin rigakafi na feline, da cututtukan peritonitis na feline (cututtukan hoto). Yin maganin waɗannan yanayi na iya rage ko kawar da zaluncin cat. Sa baki da wuri shine mafi kyawun abin da za ku iya yi don kiyaye lafiyar dabbar ku.

Tare da waɗannan shawarwari da shawarwari daga likitan dabbobi, da haƙuri mai yawa, masu gida za su koyi yadda za su kwantar da abokansu masu fure da jin daɗin rayuwa mai tsawo da farin ciki tare.

Leave a Reply