Nakasar nakasa a cikin karnuka: iri, haddasawa da magani
Dogs

Nakasar nakasa a cikin karnuka: iri, haddasawa da magani

Nakasar angular a cikin karnuka yana shafar kasusuwa. Misali na yau da kullun na wannan shine carpal valgus a cikin karnuka, wanda shine juyawa na waje na ƙafa a matakin wuyan hannu. A kowane hali, nakasar angular na ƙwanƙwasa yana tasowa a sakamakon rashin haɓakar ƙashi na ƙashi saboda saurin girma, lalacewa ko rauni ga farantin girma na cartilaginous. Ta yaya hakan ke shafar lafiyar kare?

Dalilan Nakasar Kashi Angular Acikin Kare

Duk karnuka suna da dogayen ƙasusuwa biyu tsakanin gwiwar hannu da wuyan hannu: radius da ulna. raunin, irin su waɗanda suka samu a cikin hatsarin mota, faɗuwa ko karo, sune abubuwan da ke haifar da rauni na yau da kullum wanda zai iya haifar da nakasar angular na gabobin karnuka.

Saboda yanayin halittarsu na musamman, faranti na girma na ulna suna cikin haɗarin rauni. Duk irin wannan rauni na iya haifar da ulna ya daina girma kuma radius ya ci gaba da girma. Tun da waɗannan ƙasusuwan biyu suna haɗuwa da haɗin gwiwa, radius yana fuskantar matsin lamba, yana haifar da canji a kusurwar girma saboda abin da aka makala zuwa ulna. Wannan yana ba wa gaɓar gaɓoɓin siffa mara kyau ko karkace.

Sauran abubuwan da ke haifar da nakasar angular sun haɗa da abincin da ba shi da daidaito a cikin calcium da phosphorus, ko ciyar da ɗan kwikwiyo mai yawan adadin kuzari da ma'adanai. Wannan shi ne galibi matsala a cikin saurin girma, manya da manyan nau'ikan karnuka. A irin waɗannan lokuta, haɓakar ƙashi ne mai saurin haɓaka tare da rashin daidaituwar abinci ko wuce haddi na ma'adanai a cikin abinci.

 

 

 

 

 

 

 

Nau'in nakasa: varus da nakasar valgus a cikin karnuka

A cewar ƙwararren likitan dabbobi Dr. Derek Fox, MD, PhD, Diplomate na Kwalejin Kwalejin Dabbobin Dabbobi ta Amirka (DACVS), akwai nau'o'i da nau'o'in nakasar canine. AT Saukewa: DVM360 Dokta Fox ya ba da rahoton cewa rarrabuwa ya dogara ne akan adadin nakasar ƙashi a cikin kare, alkiblarsu, da kuma dangantakar su da juna.

Daga cikin nau'o'in da aka fi sani akwai guda biyu:

  • Varus nakasa a cikin karnuka. Da irin wannan nau'in nakasar carpal na gaban ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafar ƙafafu fiye da ƙafafu da sauran sassan gaɓa, kuma ana iya juya ƙafar zuwa ciki.
  • Nakasar Valgus a cikin karnuka. Tare da valgus na wuyan hannu, ƙafafu na gaba na kare suna juya waje ko kuma sun karkata daga layin kafa da matsayi na jiki.

Tare da kowane nau'in nakasa, ana iya ganin kumburin haɗin gwiwar gwiwar hannu da zafi.

Irin wannan cancantar, hatta likitocin dabbobi wani lokaci suna samun rudani sosai. Masu mallaka ba sa buƙatar sanin duk wannan ka'idar, yana da mahimmanci a tuna cewa wannan rashin lafiya yana shafar ƙananan ƙafafu na gaban kare. Sauran za a iya ba da amana ga likitan dabbobi.

Alamun asibiti da ganewar asali

Dorbular ankular na ƙwayar cuta a cikin karnuka suna shafar manyan nau'ikan nau'ikan da ƙananan nau'ikan kuma mafi yawanci a cikin karnuka a ƙarƙashin shekara guda. A cikin littafin "na'urorincututtukaвtiyatakananandabbobi» an lura cewa a wasu nau'ikan karnuka, kamar cikin sa or dachshunds, dabi'u ana gajarta tafukan hannu. Duk da haka, ba a la'akari da wannan a matsayin nakasar angular. Ƙafafun su gajere suna daga cikin bayyanar al'ada na nau'in, suna da daidaituwa kuma yawanci ba sa haifar da matsalolin motsi.

Duk da haka, ko da waɗannan karnuka na iya haɓaka angulation don dalilai guda ɗaya kamar sauran nau'in. Babban alamun wannan cuta shine sabon juzu'i ko angularity na hannu, da kuma gurgu.

Likitan dabbobi yana bincikar nakasar angular bisa sakamakon binciken kasusuwa da kuma radiyo na goshin da abin ya shafa. Mafi mahimmanci, zai ɗauki x-ray na ɓangaren da ya shafa, wanda a wasu lokuta ana yin shi a ƙarƙashin rinjayar magunguna. Wannan zai ba da damar ƙwararren don haɓaka ingantaccen tsari don aiki don gyara nakasar.

Maganin nakasar angular na gabobi a cikin karnuka

Makasudin jiyya na canine hallux valgus, kamar yadda yake tare da valgus valgus, sun haɗa da:

  1. Inganta aikin gaɓa.
  2. Ƙara yawan motsi.
  3. Kawar da ciwon gabobi.
  4. Inganta bayyanar da kafa.

Idan nakasar angular na gabobin ba shi da mahimmanci kuma baya haifar da rashin jin daɗi ga dabbar, ƙila ba za a buƙaci magani ba. Karnukan da ke da nakasa mai tsanani waɗanda ke yin illa ga ingancin rayuwa na iya buƙatar tiyata. Nau'insa zai dogara ne akan ainihin yanayin nakasa da aka gano.

A lokuta masu tsanani, ana cire wani ɓangare na ɓangaren da abin ya shafa don rama kuskuren kusurwar gaɓa ko haɗin gwiwa. Wani lokaci wannan cirewar na iya taimakawa da kansa, amma a cikin ƙarin ci gaba, ana iya buƙatar ƙarin na'urorin tiyata, kamar faranti na kashi ko sukurori.

Yana da matukar mahimmanci ku bi umarnin likitan ku don farfadowa bayan tiyata, musamman game da lafiyar jiki da tsarin abinci mai gina jiki. Wannan zai taimaka wajen kauce wa rikitarwa a lokacin lokacin warkarwa. Abincin kare daidaitaccen ya kamata ya ƙunshi duk abubuwan gina jiki masu mahimmanci, gami da daidaitaccen rabo na ma'adanai. Suna da mahimmanci don dabbar dabbar ta warke daga tiyata, don haka ya zama dole a tuntuɓi likitan dabbobi kafin ya haɗa da wani ƙarin kari a cikin abincin dabbar.

Hasashen nakasar angular na gabobi a cikin karnuka

Za a iya guje wa nakasar kwana na gabobi ta hanyar ciyar da kwikwiyo mai girma daidaitaccen abinci daidai gwargwado. Likitan likitan ku na iya ba da shawarar abin da zai ciyar da kare ku da nawa. Lokacin da aka gano nakasar angular da wuri kuma a bi da ita tare da sauye-sauyen abinci ko, idan ya cancanta, tiyata, dabbar dabbar za ta kasance mafi kusantar guje wa tasowa mai tsanani.

Don ƙarin nakasa mai tsanani, tiyata na iya hanawa ko jinkirta ci gaban ci gaba na yanayin lalacewa kamar osteoarthritis. Jinkirin tiyata zai iya haifar da ciwo tare da motsi da rashin iya motsawa akai-akai. Duk da cewa babu wani aiki da ya yi nasara 100%, yawancin hanyoyin tiyata don magance nakasar kusurwa na gabobi suna samun nasara kuma suna iya taimakawa kare ya rayu tsawon rai da lafiya.

Dubi kuma:

  • Arthritis a cikin karnuka: Alamomi da Jiyya
  • Taimakawa kare ka murmurewa daga rauni ko tiyata
  • Kula da kare mai karyewar kafa

Leave a Reply