Amfanin spaying cats da cats
Cats

Amfanin spaying cats da cats

Neutering cat yana ba da fa'idodi da yawa ga ku da dabbobin ku. Menene su? A gare ku, wannan yana nufin cewa cat zai yi alama kaɗan kuma za ku sami ƙarancin damuwa.

Neutering (ko castration) shine tsarin da ake hana dabba ikon haifuwa. Ana kiran kururuwa spaying a matsayin castration. Dangane da kuliyoyi, al'ada ce a yi amfani da kalmar "neutering" (ko da yake kowane ɗayan waɗannan hanyoyin ana iya kiransa haifuwa).

Yana da wuya a yarda, amma a halin yanzu babu isassun gidaje ga kuliyoyi masu buƙatar gida. A cewar Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Dabbobi ta Amirka (ASPCA), kuliyoyi miliyan 3,2 sun ƙare a cikin matsuguni kowace shekara. Ta hanyar bazuwar cat ɗin ku, kuna taimakawa don hana yawan cat ɗin girma da yawa. Mafi mahimmanci, duk da haka, spaying zai taimaka wa cat ɗinku ya rayu tsawon rai da lafiya.

Fa'idodin zurfafawa da jefawa

Yin rigakafin Cuta

Bayar da kyanwa kafin sake zagayowar ta na farko (estrus ko ikon haifuwa) yana rage haɗarin kamuwa da cutar sankarar mahaifa gaba ɗaya kuma yana kawar da haɗarin kansar kwai gaba ɗaya. Domin spaying yana rage matakan hormones masu inganta ciwon daji, spaying kuma yana rage yiwuwar ciwon nono a cikin kuliyoyi.

Har ila yau, ya kamata a tuna cewa akwai wasu cututtuka da ke faruwa a sakamakon yanayin dabi'a na cat a lokacin jima'i. Ana kamuwa da cutar sankarar bargo da cutar kanjamau ta hanyar cizon da kuliyoyi za su iya samu daga abokan hulɗa, a cewar Asibitocin VCA (waɗannan cututtuka sun bambanta da AIDS da cutar sankarar bargo a cikin mutane kuma ba za a iya yada su daga kuliyoyi ga mutane ba). Ta hanyar rage sha'awar ku na yaƙi don ma'aurata da yanki, kuna kuma rage damar da za su iya kamuwa da waɗannan cututtuka marasa magani daga wasu kuliyoyi.

Rage yawan faɗa

Maza da ba a haɗa su ba suna yin amfani da maganin hormone suna neman abokan hulɗa da kuma kare yankin su daga masu kutse. Sabili da haka, rayuwan kuliyoyi guda biyu da ba a haɗa su ba a cikin gida ɗaya na iya haifar da fadace-fadace, musamman idan akwai cat kusa da lokacin estrus. Ta hanyar spaying kuliyoyi, kun cire su m ilhami.

Amfanin spaying cats da cats

Rage haɗarin yin asara

Lokacin da cat ya shiga zafi, hormones da ilhami suna tura ta don neman abokin tarayya. Kuma idan kana da daya, za ta yi kokarin tserewa duk lokacin da ka bude kofa. Ka tuna cewa maza kuma suna motsa su ta hanyar hormones da ilimin jima'i, don haka za su yi iyakar kokarin su don gudu daga gida. Lokacin waje, maza da mata duka suna cikin haɗarin rauni lokacin da suka tsallake hanya ko babbar hanya don neman abokin aure. Ta hanyar spaying wani cat, za ka danne ta yawo ilhami da kuma tabbatar da lafiya da kuma dadi zama a kusa da ku.

Gida mafi tsafta

Cats suna yin alamar yankinsu ta hanyar fesa fitsari a saman saman tsaye. Yayin da ƙamshin ƙamshin fitsarin katsin da ba a haɗa shi ba yana faɗakar da sauran mazaje kan kasancewar wani namijin da ke alamar yankin, yana sa mata su san cewa cat ɗin yana jiran ya yi aure da ita. Don haka kyanwar da ba ta da tushe tana haifar da datti mai yawa a cikin gidan. Haifuwa yana rage ko kawar da sha'awar sa alamar sasanninta, kuma idan ya ci gaba da yin alama, warin zai ragu sosai.

A lokacin estrus, kyanwa kuma yana tasowa wani ruwa mai wari wanda ke faɗakar da maza game da kasancewar mace mai haihuwa. Ta hanyar spaying cat, kuna kawar da wannan matsala kuma.

Lokacin yin shi

Likitan likitan ku zai ba da shawarar mafi kyawun shekarun wannan aikin akan cat ɗin ku. Yawancin likitocin dabbobi suna ba da shawarar yin taurin kai lokacin da cat ya balaga.

Abin da za ku yi tsammani

Ana yin aikin haifuwa na fiɗa a asibitin dabbobi a ƙarƙashin maganin sa barci. Likitan dabbobi zai bayyana muku hanyar kuma ya ba ku takamaiman umarnin don kulawa da dabba kafin da kuma bayan. Ba za ku buƙaci ciyar da cat ko shayar da cat da dare kafin a yi aiki ba kuma ku kai shi asibitin dabbobi ta wani ɗan lokaci.

A lokacin tiyatar, za a ba wa kyanwar maganin sa barci don kada ta ji kuma ba ta san abin da ke faruwa ba. A cikin maza, ana yin ɗan ƙaramin ƙwanƙwasa a kan ƙwanƙwaran da ake cire ƙwayayen. An rufe kaciyar tare da ko dai sutures masu narkewa ko mannen tiyata. Cats yawanci suna komawa gida tare da ku a maraice ɗaya, ba tare da rikitarwa ko matsaloli na musamman ba.

A cikin kuliyoyi, ana yin babban yanka don cire ovaries da/ko mahaifa. Domin wannan babban katsewa ne a cikin ciki, yawanci ana barin cat na dare don kallo. A mafi yawan lokuta, za ta iya komawa gida washegari.

Wasu likitocin dabbobi suna sanya mazugi ko kuma abin wuya a Elizabethan a kan cat bayan tiyata, wanda shine takarda ko hannun rigar filastik wanda yayi daidai kamar mazura a wuya. Yana hana dabbar daga karce, cizo, ko lasar raunin tiyata yayin da take warkewa. Yawancin kuliyoyi suna buƙatar magunguna na musamman ko kulawa bayan tiyata. Idan likitan dabbobi ya ba ku alƙawari bayan tiyata, kawo cat ɗin ku akan lokaci.

Shin cat na zai canza?

Wataƙila a'a. Bayan haifuwa, cat zai dawo da sauri zuwa halinsa na wasan kwaikwayo. Bayan hutun da ake buƙata, cat ɗinku zai dawo ya zama kanta - wanda kuka sani kuma kuna ƙauna da kyau.

Ciyar da cat bayan spaying

Bayan an yi ɓacin rai, wasu kuliyoyi sun fara yin nauyi da sauri, don haka yana da mahimmanci cewa dabbar ku ta sami yawan motsa jiki da ingantaccen abinci mai gina jiki. Shirin Kimiyya na Hill don Cats Neutered yana ba da madaidaicin haɗin gina jiki da adadin kuzari da cat ɗin ku ke buƙata don kula da mafi kyawun nauyi.

Tsayawa cat har yanzu yana da fa'idodi fiye da rashin amfani. Tabbas, yana iya zama mai ban tsoro a gare ku don ɗaukar dabbar ku don tiyata, amma ku tuna fa'idodin lafiyar dabbar, kuma idan ba ku rigaya ba, ku yi magana da likitan ku game da zubar da cat ɗin ku.

Gene Gruner

Gene Gruner marubuci ne, mawallafi, kuma marubuci mai zaman kansa wanda ke zaune a Virginia. Tana kula da kuliyoyi shida da aka ceto da wani kare da aka ceto mai suna Shadow a gonarta mai girman eka 17 a Virginia.

Leave a Reply