Dabbobin ducks na Faransanci na daji: fasalin su, wurin zama da salon rayuwa
Articles

Dabbobin ducks na Faransanci na daji: fasalin su, wurin zama da salon rayuwa

Tsuntsaye na dangin agwagi suna da fadi da daidaita jiki. A kan tafin hannunsu suna da membranes masu flipper. Wannan iyali ya haɗa da duk nau'ikan ducks, swans da geese. Mafi yawan wakilan ducks su ne bebe swans, sun kai nauyin har zuwa 22 kg.

Iyalan agwagi sun fi yawa a cikin duk wasu tsuntsayen ruwa kamar Goose. Yawancin su mutum ne ya yi gida, ɗayan ɓangaren an shafe shekaru ana farauta. Kakanninsu sun rayu a duniya a ƙarshen zamanin Cretaceous, kimanin shekaru miliyan 60 da suka wuce. Mazaunan da suka nufa shine a yankin kudu. Yanzu wakilan iyali suna rarraba a duk faɗin duniya, ba su nan kawai a Antarctica.

Duk ana daure agwagi da ruwa. Aƙalla ɗaya memba na iyali yana rayuwa a cikin kowane jikin ruwa da ke kewayen duniya.

Mafi yawan tsuntsu don kiwo a gida shine agwagwa. Menene ya bambanta su da swans da geese?

  • Karamin girman.
  • Short wuya da kafafu.
  • Bambanci bayyananne a launi tsakanin maza da mata. Drakes suna da fuka-fukan fuka-fukai masu haske sosai. Ana fentin mata a cikin launuka masu launin toka-launin ruwan kasa da ba su da kyau.

Mafi kankantar duck yana da nauyin gram 200 kawai, yayin da mafi girman ducks na gida ya kai kilogiram 5.

Ducks sun daidaita daidai da mazauninsu.

  1. Ba sa buƙatar dogon wuyansa, kamar geese da swans. Za su iya nutsar da kawunansu a tsaye cikin ruwa. Yawancin tallace-tallace sun zama kyakkyawan matsi, masu iya hawa ga zurfin mita 20 da fashewa daga ƙasa.
  2. Ƙwayoyin ƙafar yanar gizo sun sanya agwagi masu kyau da saurin ninkaya.
  3. Hakanan membrane yana taimakawa cirewa daga saman ruwa cikin sauƙi.
  4. Ƙaƙƙarfan Layer na ƙasa a ƙarƙashin gashin tsuntsaye yana kare tsuntsu a cikin sanyi mai tsanani. Fuka-fukan su ba sa jika saboda gyambon mai.

A cikin daji, agwagi ba kasafai suke rayuwa ba bayan shekaru 2. Suna cin abinci da yawa na mafarauta, suna da saurin kamuwa da cuta, kuma ana farautarsu sosai.

Duck na gida na iya rayuwa har zuwa shekaru 20. Amma a cikin tattalin arziki ba shi da hankali. Ana kashe ducklings nama a cikin watanni 2. Matan da suke yin ƙwai ana ajiye su har tsawon shekaru 3, sai a maye gurbinsu da matasa. Ana ajiye drakes masu amfani sosai har zuwa shekaru 6.

An kafa nau'i-nau'i na agwagi dangane da kasancewa na wani rukuni. Ƙungiyoyi masu zaman kansu suna neman abokin aure a cikin kaka. Migratory - a kan haɗin gwiwa hunturu. Kullum akwai maza fiye da mata. Gasa ga mata koyaushe yana haifar da fadace-fadace. Wani lokaci yakan kai ga cewa drake yana haɗuwa da agwagwa na wani nau'in. Bayan haka, an kafa hybrids.

  • Mace ce ta gina gidan. Sau da yawa suna yin gida a cikin ciyawa, amma akwai daidaikun mutane da ke gida a cikin bishiyoyi. A zamanin yau, agwagi na iya yin ƙwai a cikin ɗakuna na gidaje.
  • Adadin ƙwai a cikin kama yana cikin guda 5-15. Lokacin da haɗari ya gabato, agwagwa ya motsa mafarauci ko mutum daga gida, yana kwatanta rashin iya tashi.
  • Ducklings an haife su da ikon gani kuma ku ciyar da kanku. An rufe jikinsu da ƙasa, bayan sa'o'i 12 sun riga sun iya yin iyo kuma su nutse. Ikon shiga ƙarƙashin ruwa ne ke ceton ducklings daga mafarauta. Suna samun ikon tashi a cikin kusan wata guda.

Gwaggon daji

Wani ɓangare na ducks na daji suna tashi don lokacin hunturu, ɗayan ɓangaren yana zaɓar wurare masu dumi don zama na dindindin. Wasu nau'ikan galibi suna ƙaura, yayin da wasu kuma ba su da yawa.

Akwai agwagi na daji a duk faɗin duniya, ban da Antarctica. Yawancin nau'ikan ducks sun fi son gida ko hunturu a Faransa.

Menene nau'ikan ducks na Faransa?

Lutok (karamin merganser)

Ƙananan wakilin nau'in. Yana da farar fata mai ban sha'awa. Maza a cikin lokacin jima'i suna da ganewa musamman - fararen furanni masu haske sun bambanta da baƙar fata da baya da baƙar fata a kai da wuyansa. Wakilan nau'in suna zaune a cikin ruwa mai tsabta na arewacin Turai da Siberiya.

Tsawon jiki kusan 40 cm, nauyi a cikin kewayon 500-900 grams. Wakilan wannan nau'in ducks na iya tashi tare da ɗan gajeren gudu. ta ruwa, don haka suna rayuwa a cikin ƙananan ruwa waɗanda ba za su iya isa ga sauran, manyan tsuntsaye ba. A lokacin sanyi, tsuntsaye suna isa Faransa da Ingila, wani lokacin kuma Iraki. Ya fi son ciyar da beetles da tsutsa mazari. Ba kamar sauran wakilai na nau'in ba, yana da wuya ya ci kifi da abinci na shuka.

Mallard

Mafi yawan nau'in agwagwa. Daidai yawancin agwagi na gida an haifa daga gare ta ta hanyar zaɓi. An yi la'akari da babban agwagwa. Tsawon jiki - 60 cm, nauyi - har zuwa 1,5 kg. Mallard yana da dimorphism na jima'i da aka fi gani. Hatta baki na mata da maza na wannan nau'in suna da launi daban-daban. Wannan nau'in agwagin daji an fi yaduwa a yankin arewaci. Suna ƙaura zuwa ƙasar Faransa da Burtaniya. Suna zaune a cikin ruwa mai laushi da maras nauyi, zai fi dacewa a cikin yankin daji. Wasu mutane suna ƙaura, yayin da sauran ke zama a lokacin hunturu a kan koguna marasa daskarewa a cikin manyan biranen.

Jira

Babban wakilin nau'in. Wani fasali mai ban mamaki na nau'in shine plumage., hada fararen, ja, launin toka da baki. Maza na wannan nau'in kusan ba a iya bambanta su da mata. A lokacin mating, drakes suna da girma mai siffar mazugi akan baki. Ba irin duck na ruwa ba. Yana ciyarwa a cikin ciyawa, yana da ikon gudu cikin sauƙi da sauri. Kiwo a Turai da kuma Rasha. A cikin tsananin sanyi, suna ƙaura zuwa gaɓar tekun Biritaniya da Faransa. Yana cin samfuran asali na dabba na musamman: kwari, mollusks, kifi da tsutsotsi.

Pintail

Ana la'akari da ɗaya daga cikin ducks na daji mafi kyau. An bambanta nau'in ta hanyar siriri da ladabi. Suna da elongated m wuya da dogon bakin ciki wutsiya, kama da allura. Suna iya saurin tashi sama, amma kusan ba su taɓa nutsowa ba. agwagwa na biyu mafi kowa a duniya. Wannan nau'in agwagwa yana zaune a Turai, Arewacin Amurka da Asiya. Ƙananan adadin mutane suna gida a Spain da kuma a kudancin Faransa.

Shirokonoska

Ya samu suna ne saboda dogon baki da fadi. Maza da mata sun bambanta sosai. Drake a cikin lokacin mating yana da launi mai haske – An zana kansa, wuyansa da bayansa da launin shudi-koren ƙarfe. Dabbobi a cikin yanayin zafi a cikin Eurasia, Faransa da Arewacin Amurka. Wannan nau'in abu ne da aka fi so na farautar wasanni.

Teal busar

Wannan nau'in ya yadu a yammacin tsibirin Burtaniya, a Faransa da kusan ko'ina cikin Rasha. Mafi ƙanƙanta wakilin kogin ducks. Nauyin cikin 500g, tsawon jiki - 35 cm. Ya bambanta da kunkuntar fikafikan sawanda ke ba su damar tashi tsaye. Wannan yanayin yana ba su damar zuwa ƙananan tafkunan inuwa, waɗanda manyan tsuntsaye ba za su iya shiga ba. Namiji a cikin tufafin kiwo yana da kyau sosai. An fentin ciki a cikin tsarin jet mai juzu'i, wutsiya mai launin rawaya a tarnaƙi. Kan yana da launi chestnut tare da koren ratsin da ke wucewa ta cikin ido.

farji mai ja

Kyakkyawan mai nutsewa. Yana gangarowa zuwa zurfin mita 3. A wannan yanayin, ana taimaka masa da ɗan gajeren wutsiya da dogon wuyansa. Ana fentin drake ɗin kala uku: kan ja ko ja, ƙirji baƙar fata ne, bayan kuma fari ne. Matar tana da irin wannan launi, amma da yawa paler. Yana tashi na dogon lokaci, amma yana tashi da sauri. Da farko, nau'in ya rayu a cikin yankin steppe, sannan ya yada zuwa tsibirin Burtaniya, Faransa da Iceland.

Grey agwagwa

Shahararren wakili. Jiki yana kama da mallard, amma da ɗan fi alheri. Tsuntsu yana da matukar "sociable", yana fitar da kuka ko da a cikin jirginmai tuno da muryar hankaka. Wani “mazaunin” Faransanci na yau da kullun. An lura da mafi yawan adadin wannan nau'in tsuntsaye a Faransa da Aljeriya. Suna zaune a ko'ina cikin Turai da Arewacin Afirka. Ana ba da fifiko ga abincin shuka. Amma a cikin yanayin canjin yanayi daban-daban na abinci da abinci na dabba.

Leave a Reply