Halin Budgerigar
tsuntsaye

Halin Budgerigar

Parrots suna da ban sha'awa sosai kuma halittu masu banƙyama, kuma kallon su yana kawo farin ciki mai yawa, fara'a da jin daɗin kowane mutum.

Sau da yawa, wasu halaye na abokanmu masu fuka-fuki suna da damuwa kuma akwai sha'awar fahimtar dalilin irin wannan motsi, matsayi da sauti masu ban mamaki.

By a hankali nazarin ku tsuntsu, za ka iya zuwa ga ƙarshe cewa hali na parrots ne saboda wasu dalilai: nazarin halittu (balaga, instincts) da kuma waje (rayuwa, abinci mai gina jiki da kuma yanayin rayuwa na tsuntsu).

Budgerigars suna da yanayi mai canzawa: yanzu suna jin daɗi da kururuwa, kuma yanzu suna zaune suna ruffled da gunaguni.

Halin Budgerigar
Hoto: lambun beth

Yana da matukar muhimmanci a fahimci lokacin da hali na tsuntsu ya zama al'ada, kuma lokacin da ya dace da damuwa.

Hannun budgerigars a cikin kwanakin farko na gidan suna da sauri ƙware kuma sun fara nazarin komai da ƙarfi tare da sha'awa.

Idan ka ci karo da wani aku na daji, to tsuntsu zai ji tsoro ya zauna a wuri guda yana kallon abin da ke faruwa a wajen kejin.

ƴan abubuwan da ke al'ada ga aku a cikin sabon gida

Halin Budgerigar
Фото: Maman Juggling
  • ya fara ganin ku cewa tsuntsu ba ya shan ruwa kwata-kwata - a gaskiya, aku masu sha ne masu haske, musamman idan 'ya'yan itatuwa da kayan marmari suna ci gaba da kasancewa a cikin abincin su. Don haka, suna samun isasshen ruwa kuma babu buƙatar damuwa;
  • Har ila yau, idan tsuntsu yana cikin gidan don kwanakin farko, to, irin wannan zato ya shafi abinci - ga masu mallakar cewa jaririn ba ya cin abinci. A gaskiya ma, tsuntsu bazai ci da farko ba, sannan kuma a hankali, lokacin da ba za ku iya gani ba, ku kusanci mai ciyarwa.

Yi ƙoƙarin shigar da feeder don kada sabon mazaunin ya juya baya zuwa daki, don haka zai sami kwanciyar hankali ba tare da shagala da kallon ko'ina ba;

  • ba ya cin 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, ganye da hatsi - watakila tsuntsu bai san cewa wannan abinci ba ne. Don horar da cin wani abu ban da cakuda hatsi yana da kyawawa ko da a cikin aikin taming, dole ne ku gabatar da tsuntsu ga nau'in abinci daban-daban;
  • lokacin da kuka yi ƙoƙarin kusantowa, wavy ɗin zai fara gudu a kusa da kejin, ko kuma zai yi ƙoƙarin matsawa gwargwadon iko daga gare ku. Wannan hali ya zama na al'ada ga "sabon", don haka kana buƙatar jin tausayin halinsa kuma ka taimaki tsuntsu ya daidaita da sauri.

Bayan aku ya saba da shi, halinsa, halaye na mutum zai fara bayyana, zai yi sha'awar abubuwan da ke kewaye da ku kuma ku yi hulɗa da ku.

Halin budgerigars a lokacin lokacin jima'i

A wani lokaci, tsuntsu mai ƙauna da fara'a na iya fara nuna fushi ko kutsawa sosai. An bayyana wannan hali ta hanyar canje-canje a cikin bayanan hormonal, balaga. Wadannan hanyoyin suna tafiya daban-daban a cikin mata da maza.

Halin Budgerigar
Hoto: Jedi Skittles

Maza sun zama masu neman aiki. Idan budgerigar ɗaya yana zaune tare da ku, yana iya zaɓar ɗaya daga cikin kayan wasansa, wani abu, ko ku a matsayin abin ƙauna.

Kada ku bar tsuntsu ya ciyar da tunaninsa a cikin madubi!

Yana da kyau kada a fara rataye madubi a cikin keji, kuma idan ya kasance, to, cire shi. Tsuntsu zai iya fuskantar tsananin damuwa yana ganin yadda yake tunani kuma yana ganin shi a matsayin aku na biyu wanda ba ya ramawa. Bugu da kari, akwai lokuta lokacin da, nuna ilhamar iyaye, aku "ciyar da" madubi ya kasance da kansa a kan gasa.

Idan ba ka son m courtship na wavy (ciyar da kunne, shafa wutsiya a hannun, da dai sauransu), kokarin canza hankalin tsuntsu zuwa wani abu kamar yadda a hankali kamar yadda zai yiwu, kada ka kori tafi, tsawa da kuma. ɓata mai gashin tsuntsu. Don haka aku yana nuna halayensa na musamman a gare ku, don haka duk zawarcinsa dole ne a dakatar da shi a hankali ta hanyar wasa da shi, yana karkatar da hankali ga kayan wasan yara.

A lokacin lokacin hawan hormonal, maza suna yin sauti sosai, masu aiki da farin ciki.

Halin mace ya ɗan bambanta: ta fara ɗaukar gida don kanta, har ma za ta iya zaɓar babban mai ciyarwa kamar yadda yake, yayin tafiya tsuntsu yana ba da lokaci mai yawa ga takarda - yana gnaws, ninka shi. Idan macen ta tsugunna a kan perch, ta yi sanyi kuma ta baje fukafukanta, a shirye take ta yi aure.

A lokacin jima'i, mata sun fi maza yawa, idan tsuntsu yana zaune shi kadai, wannan ba zai hana ta fara yin ƙwai ba. A wannan yanayin, mai shi yana buƙatar yin hankali kuma ya tabbatar da cewa wannan lokaci ya wuce ba tare da cutar da lafiyar tsuntsu ba.

Halin budgerigars a lokacin molting

Zubar da shi wani tsari ne na dabi'a na maye gurbin gashin tsuntsu a hankali, don haka kada ku damu. Wadannan halaye ba dole ba ne duk sun bayyana a cikin aku.

A lokacin molting, aku ya zama m, faɗakarwa, fushi, rashin yarda, abincinsa yana raguwa, sau da yawa yana ƙaiƙayi a kan perch da sanduna na keji, babu sha'awar tafiya, ba ya yin hulɗa da kome ko kadan. sosai m, zaune ruffled a cikin faɗuwar fuka-fuki da fulf .

Karanta harshen jiki na budgerigar:

Halin Budgerigar
Hoto: avilasal
  • yana zaune a kan perch tare da ƙwanƙwasa ƙafarsa kuma idanunsa a rufe - tsuntsu yana hutawa kuma yana jin lafiya;
  • kun lura da ɗan girgiza gashin fuka-fukan tsuntsaye tare da ƙwanƙwasa a ƙarƙashin ciki - aku yana da nutsuwa, annashuwa da gamsuwa;
  • rawar haske na fuka-fuki da rawar jiki na gashin tsuntsu a kan kirji - tsuntsu yana jin dadi da jin dadi;
  • wani lokacin sneezes - parrots suna yin atishawa: a lokacin molting, lokacin tsaftace gashin fuka-fuki ko bayan "ɗauka" a cikin feeder;
  • fuka-fukan fuka-fuki, kama da ƙwallon da ke busawa kuma ya ɓace - ta wannan hanyar tsuntsu yana sanya kansa cikin tsari, wannan yana ɗaya daga cikin lokutan tsabta;
  • a lokacin barci ko a cikin barci, ana jin ƙwanƙwasa da ƙugiya - fashewar abinci daga goiter da taunawa, yanayin kwanciyar hankali da gamsuwa;
  • yana barci tare da binne kansa a cikin reshe - lokacin barci mai zurfi a cikin aku mai lafiya;
  • ya tashi kuma ba zato ba tsammani ya dakatar da tweeting - alamar canjin yanayi da rashin jin daɗi (wani ya zo, kun katse aikin tsuntsu mai ban sha'awa kuma ya shiga tsakani a lokacin da ba daidai ba);
  • aku sau da yawa yana shafa (kamar an goge) kansa akan abubuwan da ke cikin keji: dutsen ma'adinai, tufafin tufafi, perch, sandunan keji - molting ko ƙoƙari na kawar da ƙyallen maƙarƙashiya, ɓawon burodi, barbashi na abinci ko ruwa;
Halin Budgerigar
Hoto: Anna Hesser
  • kullun kullun a cikin gashin tsuntsaye - parrots suna da tsabta sosai kuma suna nuna "kyakkyawa" yana ɗaukar su lokaci mai yawa. Halin juyayi kawai, fashewa mai kaifi na karce, ba da alaƙa da lokacin molting ba, ya kamata ya sa ku damu;
  • yana yin motsin kai wanda ba a fahimta ba, yana buɗe baki ya shimfiɗa harshensa - ta haka ne tsuntsu ya tura hatsi daga amfanin gona zuwa cikin esophagus;
  • yana shafa ganima a kan abubuwa daban-daban, yana murɗa “ hula” a kai kuma ɗalibai suna kunkuntar da faɗaɗa – shaidar balaga;
  • yana fitar da hatsi daga mai ciyarwa, "nutse" a ciki kuma ya zauna na dogon lokaci - wannan dabi'a ta saba da kananan kajin, idan mace ce, tana iya neman gida, yana iya zama neman nishadi saboda ga rashin kayan wasan yara da abokin tarayya a cikin keji, ko kuma tsuntsu bai daɗe da tafiya yana neman hanyar fita da kansa ba;
  • kada fuka-fukinsa a cikin keji - ɗumi-ɗumi a cikin kejin abu ne na al'ada, tsuntsu yana ƙoƙarin kiyaye fikafikansa cikin siffa mai kyau;
Halin Budgerigar
Hoto: Max Exter
  • yana zaune yana yada fuka-fuki - ana iya ganin wannan hali sau da yawa bayan jiragen sama masu aiki da kuma lokacin zafi;
  • da zaran ka kusanci kejin, aku ya ɗaga fikafikansa, wani lokaci kuma yana miƙar da tafinsa baya – ta haka ne tsuntsu ya bayyana shirinsa na yin wasa, ko tafiya ko sadarwa. Aku ya dumi kuma ya shirya "jawo";
  • lokacin da yake gabatowa, ya fara yin hayaniya - ta wannan hanyar yana ƙoƙarin tsoratar da gargaɗin cewa zai iya kai hari;
  • aku yana harba fuka-fukinsa kuma ya yi kururuwa ba zato ba tsammani - tsuntsu ya fusata;
  • shiru yayi ya zagaya kejin, yana murza fikafikansa, tsalle-tsalle yana da kaifi da fargaba - tsuntsun ba ya hutawa, ya firgita, watakila akwai baƙi a cikin ɗakin da suke tsoratar da shi ko kuma sauti mai ban haushi ya bayyana - muna magana ne game da keɓance lokuta idan tsuntsu ya ci gaba da nuna hali. kamar wannan, ko da kuwa halin da ake ciki, watakila ta neurosis. Rufe kejin kuma kai shi dakin shiru, bari aku ya huce ya murmure;
  • idan budgerigar ku ya rataye kife ko ya fara yin haka da zarar kun shiga cikin dakin - wannan hanya ce ta jawo hankali da jin dadi;
  • bayan dogon jirage ko wasu lodi, tsuntsu ya fara girgiza wutsiyarsa sama da ƙasa - hanyar daidaita numfashi. Amma, idan aku sau da yawa yana nuna wannan hanyar ba tare da dalili ba, yana da kyau a tuntuɓi likitan ornithologist.

Irin waɗannan fasalulluka na halayen budgerigars sune al'ada kuma suna tabbatar da yanayin lafiya na tsuntsu.

Hakanan ku tuna cewa koyaushe akwai keɓancewa ga ƙa'idodi. Wasu halaye na aku na iya nufin akasin haka. Har ila yau, yana faruwa cewa tsuntsu yana son barci a kan tebur, yana kusa da mai shi ko kuma yana bin ball tare da kasan kejin.

Sauran nau'ikan aku kuma suna da halaye masu ban sha'awa. Don haka, mace mai ƙauna, a lokacin lokacin jima'i, "zana" takarda tare da baki da kuma shigar da su a cikin wutsiyar wutsiya. A cikin yanayi, tsuntsaye ta wannan hanyar suna ɗaukar rassa da haushin itace don gidansu na gaba.

Hoto: UpvotesBirds

Jaco, a ganin mai shi, yana nuna lokaci tare da fiffike masu rawar jiki, daga waje da alama tsuntsun yana son tashi, amma wannan buƙatun ne kawai daga aku don ɗaukar shi a hannunsa.

Daga cikin Amazons, mutum zai iya lura da fada ta amfani da baki - tsuntsaye suna ƙoƙarin kama juna da baki. Wannan shi ne quite al'ada hali ga parrots, babu wani wuri ga zalunci, a matsayin mai mulkin, an hade ko dai tare da balaga, ko shi ne wani nau'i na sadarwa a cikin nau'i na wasa.

Bayan irin wannan "yakin", tsuntsaye ba su da rauni, duk abin da ya ƙare tare da rarraba gashin tsuntsaye daga juna da kuma "scratches".

Halin Budgerigar
Hoto: LeFarouche

Halin aku na cockatoo a lokacin lokacin mating ba zai iya wucewa ba. Suna kaɗa tuf ɗin suna nuna wa mata da na kusa da shi kyawunta. Hakanan, gashin fuka-fukan da aka ɗaga a kai na iya nufin nunin yankin mutum.

Halin Budgerigar
Hoto: harisnurtanio

Monk parrots, lokacin da suke jin daɗi ko jin rashin tsaro, "sun fada cikin ƙuruciya" - motsin su yayi kama da kajin mai jin yunwa yana rokon abinci: tsuntsu yana rawar jiki tare da fuka-fuki masu folded, rawar jiki da sauri ya girgiza kansa.

Idan an saukar da fuka-fuki na aku, wannan sabon abu ne na al'ada a cikin matasa tsuntsaye, kuma ana iya lura da wannan bayan yin iyo ko a lokacin zafi. Amma idan a lokaci guda tsuntsu yana zaune a kusurwa a kasan kejin, ya tashi sama, wannan alama ce ta rashin lafiya.

Large jinsunan parrots har yanzu wadanda simulators, idan da alama a gare su cewa ka shafe shi na dan lokaci kadan ko bai zauna a kan iyawa na dogon lokaci ba, to, lokacin da kake ƙoƙarin mayar da tsuntsu zuwa perch a cikin keji ko zuwa ga perch, aku yana “raunana” a gaban idanunmu, ba zai iya tsayawa kan tafin hannu ba, har ma da zama a kan perch.

Idan ka bi jagorar dabarar gashin fuka-fuki a kowane lokaci, ayyukansa za su ƙara haɓaka.

Lokacin da aku mai faffadan almajirai ya danna ƙasa tare da miƙe wuyansa, fuka-fukan fuka-fukai da wutsiya sun fito waje, wannan yana nufin tsuntsun ya fusata, yana fushi kuma yana iya cizo a kowane lokaci.

Wata hanya ko wata, duk la'akari halaye na mu ban mamaki dabbobi za a iya gani a daban-daban na parrots.

Hoto: Heather Smithers

Wani lokaci, harshen jikinsu yana bayyana fiye da maganganun ɗan adam. Babban abu shi ne ya zama m to your Pet da 'yar alamar wadanda ba misali hali ga aku ba zai tafi m da ku.

Leave a Reply