Genetics na Canine: Nutrigenomics da Ƙarfin Epigenetics
Dogs

Genetics na Canine: Nutrigenomics da Ƙarfin Epigenetics

Tambayi duk wani ma'abucin miyau mai ban mamaki irin nau'in da suke tunanin mafi kyawun abokinsu mai ƙafafu huɗu shine haɗuwa, kuma za su raba ra'ayoyinsu da ƙwazo. A gaskiya ma, Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Dabbobi ta Duniya (IABC) tana da gidan yanar gizon yanar gizon inda masoyan kare za su iya gwada ilimin su na dabbobin dabbobi kuma su gwada hannunsu wajen yin hasashe nau'in karnuka. Ko kuna sha'awar asalin dabbar ku ko kuna son ƙarin sani game da yadda ake kiyaye lafiyar dabbobin ku, kwayoyin halittar canine suna da amsoshin tambayoyinku.

Genetics na Canine: Nutrigenomics da Ƙarfin Epigenetics

Binciken DNA na Canine

Idan kuna da taswirar halittar kare ku, menene zaku iya koya daga DNA kare? Sa'ar al'amarin shine, kimiyya tana aiki tuƙuru wajen nazarin kwayoyin halittar kare da kuma koyon sababbin hanyoyin da za a taimaka wa abokanmu masu fusata su sami koshin lafiya.

A zamanin yau, likitan dabbobi zai iya gwada DNA na kare ku cikin sauƙi don ganin irin nau'in kare da ya zama bishiyar danginsa. Yawancin likitoci a asibitocin dabbobi ba su da wannan zabin. Suna aika samfuran su zuwa lab don samun sakamako. Hakanan akwai kayan gida waɗanda zaku iya amfani da su kuma masana kimiyya za su bincika gwaje-gwajen a cikin lab. Masana kimiyya suna nazarin kwayoyin halittar kare kamar yadda suke nazarin DNA na ɗan adam: ta hanyar sanya samfurin da aka ɗauka daga swab a bayan kuncin kare a cikin na'ura mai taswirar tsarin kwayoyin halitta kuma yana neman alamomi. Dangane da dakin gwaje-gwajen kwayoyin halitta da likitan dabbobi ke amfani da su, zaku sami rahoto kan yuwuwar mahaifar kwiwar ku ko wasu bayanan likita.

Genetics da lafiya

Genetics na iya gaya mana abubuwa da yawa game da karnukanmu. Gano cewa kwikwiyonku wani ɓangare ne na Greyhound kuma ɓangaren Doberman shine kawai tip na kankara. Lambar kwayoyin halitta kuma tana ba mu bayanai masu mahimmanci game da halaye masu yuwuwar mutumtaka, yanayin cututtukan ƙwayoyin cuta, yadda girman ɗan kwiwar ku zai iya girma, da kuma ko zai zubar a nan gaba ko a'a.

Duk da yake mun san ba shine kawai abu ba, DNA na kare yana iya yin hasashen ko kare zai haifar da wasu matsalolin lafiya. Genetics na iya bayyana ko kare yana da maye gurbi wanda zai iya haifar da cuta, kuma irin wannan ilimin yana baiwa masu dabbobi damar ɗaukar matakan kariya don rage haɗarin haɗari. Misali, MDR1 kwayar halitta ce da ke dauke da maye gurbi wanda ke sa kare ya fi kula da wasu kwayoyi. Karnukan da ke da maye gurbi na MDR1 na iya samun munanan halayen haɗari. A cewar Jami'ar Washington Veterinary Clinical Pharmacology Laboratory, gwada kare ku don maye gurbin MDR1 zai iya taimaka musu su guje wa waɗannan halayen halayen.

Gado da wurin zama

Hanya mai sauƙi don fahimtar DNA ta kare ita ce la'akari da shi a matsayin tushen jikin kare ku, ƙayyade ba kawai na jiki ba amma kuma halaye. A tarihin tarihi, yawancin mutane sun yi imanin cewa kwayoyin halitta sun tsara makomar da babu makawa - idan kuna da alamar kwayoyin cuta, za ku sami wannan ilimin cututtuka. Amma yanzu mun san cewa idan genotype ya ƙunshi alama, wannan ba dole ba ne cewa kare zai ci gaba da Pathology a nan gaba.

Watau, DNA na kare ba ya nufin makomarsa. Mujallar Discover ta bayyana cewa dalilin hakan shi ne hanyar sadarwa na wasu abubuwan da ake kira epigenetics da ke tasiri a hali da kuma bayyana kwayoyin halitta (kunnawa da kashewa) ba tare da canza kayan jikinsu ba. Epigenetics ya ƙunshi duka abubuwan da aka gada waɗanda ke shafar magana da abubuwan muhalli.

Genetics na Canine: Nutrigenomics da Ƙarfin Epigenetics

Ikon epigenetics

Masana kimiyya yanzu sun fahimci cewa abubuwan muhalli kamar damuwa, cututtuka, abinci da motsa jiki sun fi mahimmanci wajen sarrafa maganganun kwayoyin halitta fiye da yadda ake tunani a baya. Bugu da ƙari, microbiota na dabbar ku, ƙananan ƙwayoyin cuta da ke rayuwa a ciki da kuma a kai, sun fi mahimmanci fiye da yadda ake tunani a baya kuma yanzu kawai an fara fahimta. A cikin mutane, waɗannan abubuwan na iya shafar tsararraki masu zuwa. Wani bincike da aka yi a Sweden a cikin mujallar Turai ta Human Genetics ya gano cewa jikokin maza masu cin abinci da yawa a lokacin ƙuruciya sun fi kamuwa da ciwon sukari da cututtukan zuciya saboda yawan cin abinci!

Kamar yadda yake tare da mutane, yanayin mutum ɗaya na kare da muhalli yana hulɗa kai tsaye tare da DNA don yin tasiri ga canje-canje masu kyau ko mara kyau. Ko da ɗan kwiwar ku yana da kyakkyawan genotype, abubuwan da suka shafi epigenetics, kamar salon zaman rayuwa ko rashin abinci mara kyau, na iya lalata tushen lafiyarsa. Akasin haka, kiyaye ɗan kwikwiyo a cikin koshin lafiya kamar yadda zai yiwu zai iya taimakawa wajen rage haɗarin haɓaka matsala wanda nau'insa ya riga ya ƙaddara.

Nutrigenomics: abinci mai gina jiki + kwayoyin halitta

Wannan tsohuwar maganar gaskiya ce gare mu da kuma ga dabbobinmu: ku ne abin da kuke ci. Abinci mai gina jiki shine direba mai ƙarfi na gyare-gyaren epigenetic wanda ke shafar DNA ɗin kare ku. Daban-daban sinadarai da sinadirai masu gina jiki suna da ikon yin tasiri akan aiki ko bayyanar da kwayar halitta, har ma suna iya canza yadda cutar kwayar halitta ke bayyana kanta. Nazarin tasirin abinci mai gina jiki akan genome an san shi da nutrigenomics. Kimiyyar zamani ba za ta iya ba wa likitan dabbobi dabarar sihiri don ingantacciyar lafiya ba, amma wannan sabon yanki ne mai ban sha'awa a cikin maganin rigakafi ga dabbobinmu.

Ta yaya za ku iya tasiri ga lafiyar kwayoyin halitta na kare? Yi iyakar ƙoƙarinka don ingantaccen tasiri abubuwan epigenetic: rage damuwa, samun yawan motsa jiki, da ciyar da abinci mai kyau. Zaɓin lafiyayyan abincin dabbobin da aka yi bincike da yawa wanda aka yi bincike sosai kuma aka tabbatar yana da fa'ida ga ilimin halittar ɗan kwikwiyo babban mataki ne na farko. Wataƙila ba za ku iya canza shirinta na gado ba, amma ɗan sanin ilimin halittar ɗan adam zai iya taimaka muku kiyaye kare ku cikin farin ciki da lafiya.

Leave a Reply