Chipmunk a gida: bayanin, ƙirar keji, yadda ake ciyar da dabba da yadda ake kiyaye shi da kyau
Articles

Chipmunk a gida: bayanin, ƙirar keji, yadda ake ciyar da dabba da yadda ake kiyaye shi da kyau

Daga cikin duk rodents, chipmunks sune kyawawan dabbobi don kiyayewa a gida. Suna da kyakkyawan gashi, wutsiya mai santsi, motsin alheri. Halinsu yayi kama da na squirrels, amma sun fi sauƙi don horarwa. Chipmunks dabbobi ne masu tsabta da tsabta waɗanda ba sa buƙatar kulawa ta musamman. Ba sa wari mara kyau. Kallon su abin farin ciki ne.

Bayanin chipmunk

Dabbar ta shahara da ratsan baki-launin ruwan kasa a bayanta. Cikinsa yawanci haske ne. Yana zubar da sau ɗaya a shekara. A cikin yanayi, chipmunk yana rayuwa ba fiye da shekaru uku ba, saboda sau da yawa yakan zama ganima na manyan dabbobi. Amma idan yana zaune a gida, zai iya rayuwa har zuwa shekaru 10. Ya fi zama a cikin tushen bishiyoyi ko ruɓaɓɓen kututture, inda yake haifar da ramukansa. Da wuya, yana iya rayuwa a cikin ramin bishiya.

Сурикат для домашнего содержания

Tsayawa gunki a gida

Waɗannan dabbobin a gida suna da sauƙin kiyayewa. Suna bi da mutum ba tare da tsoro ba, don haka zai zama da sauƙi a horar da su. Suna yin barci dukan dare kuma su kasance a faɗake da rana. Dabbobi da sauri saba da mutumin kuma zai iya cin abinci daga hannu. Bugu da ƙari, za su iya neman abinci, ko da sun koshi, don haka da sauri su saba da hannayensu. Bayan riƙe chipmunk a cikin keji na makonni 2-3, zaku iya barin shi don yawo a cikin ɗakin.

Domin dabbar ta zama tama, wajibi ne hannu yana ciyar da shi akai-akaiba tare da yin wani motsi kwatsam ba. Suna da matukar sha'awar, sabili da haka, lokacin da aka sake su daga keji, ya zama dole a kula da su a kowane lokaci, in ba haka ba dabbobin na iya yin wani nau'i na datti.

A lokacin rani, ya kamata a kiyaye su a cikin nau'i-nau'i; Chipmunks suna da kyau sosai da juna. Amma tare da farkon kaka, dabi'ar dabi'ar su don yin hibernate tana farkawa kuma dabbobin na iya nuna ɗan zalunci. A wannan lokacin, yana da kyau a zaunar da su baya. A ƙarƙashin yanayin yanayi, suna yin hibernate daga kaka zuwa bazara. Chipmunks na cikin gida a wannan lokaci na shekara suna raguwa, ba sa barin gidansu na tsawon makonni, suna bayyana kawai don cin abinci da kuma shimfiɗa ƙasusuwa.

Cage don chipmunk

Kasancewa a cikin ɗakin, dabbar gida na iya motsawa cikin yardar kaina a kewaye da ɗakunan, yayin da za ta iya shiga baranda cikin sauƙi kuma ta fita daga taga, da kuma fita ta ƙofar gaban bude. Saboda haka, keji yana da mahimmanci a gare shi.

Dole ne keji ya zama ƙarfe, kyauta kuma mai girma sosai don dabbar ta kasance cikin yanayi mai dadi. Mafi kyawun girmansa yakamata su kasance kamar haka:

Ko da kasancewa a cikin irin wannan keji mai faɗi, ya kamata a bar dabbar don yawo.

Ya kamata a yayyafa ƙasan keji da peat ko sawdust. Kusa da ɗaya daga cikin ganuwar za ku iya haɗa wani shiryayye tare da dabbar za ta yi sauri tare da jin dadi. Abin sha'awa shigar da dabaran gudu a cikin kejin, amma ya kamata ya zama rabin girman squirrel. Ta hanyar yin irin wannan wasan motsa jiki, chipmunk yana kula da sautin tsoka da yanayi mai kyau, saboda ba zai iya rayuwa ba tare da motsi ba.

A cikin kejin, zaku iya shigar da gidan da aka auna 30x25x30 cm, wanda chipmunk zai adana kuma yayi bacci. Idan dabba yana so ya gina gida a cikinta, ya kamata ku sanya tsummoki, ganye ko ciyawa a ciki. Da rana irin wannan a cire kayan kwanciya daga gidandon samun iska, kuma da yamma kuna buƙatar mayar da baya. Ya kamata a yi tsaftacewa gabaɗaya akai-akai a cikin gida: lalata wuraren da ke ɓoye kuma a cire tsoffin kayayyaki.

Chipmunk din yayi kyau sosai kuma yana shiga toilet a wuri guda. Yana da kyawawa don yin kasan keji kamar aljihun tebur, wannan yana sauƙaƙe tsarin tsaftacewa.

Dabbobin ba sa jure wa zafi ko kaɗan kuma galibi suna mutuwa saboda tsananin zafi, suna ƙarƙashin hasken rana a zazzabi na +25 digiri. Shi ya sa dole ne a shigar da kejin a wuri mai duhuinda gunkin zai kubuta daga zafi. A cikin bazara, lokacin da rana ba ta da zafi sosai, ana iya fitar da kejin tare da dabba don yin sanyi a cikin sanyin rana.

Abin da za a ciyar da dabba chipmunk?

Ana iya siyan abincin Chipmunk a shagunan dabbobi, ko za ku iya ƙirƙirar abincin ku. Dabbobin gida suna cin kusan komai.

Hanya mafi kyau don ciyar da su ita ce:

Kafin cin abinci, yana da kyau a cire kwasfa daga 'ya'yan itace, saboda dabbobin ba su yarda da abubuwan da suka shafi sinadaran ba.

Ba a so a haɗa almonds a cikin abincin su, saboda silicone acid da ke cikin shi yana da illa ga chipmunks.

Abubuwan da aka fi so na dabba sune:

Abinci don chipmunks yakamata ya zama mai laushi da bushewa. Godiya ga tsayayyen abinci, dabbobin suna niƙa kullun girma incisors, don haka zaku iya sanya guntun alli a cikin keji.

Dole ne menu ya ƙunshi furotin dabba da aka samu a cikin ƙwai, ɗanyen nama, kwari, tsutsa mai tsutsa. A lokacin rani, ana iya ba da katantanwa, kwari, slugs, da ciyawa.

Dole ne a duba kayan gaggawar da dabbar ke yi a cikin gidanta akai-akai. In ba haka ba, samfuran za su fita kawai a can. Har ila yau, kowace rana wajibi ne a canza ruwa a cikin abin sha.

Ana ɗaukar chipmunk a matsayin dabba mai tsafta, don haka lokacin da kuka fara shi a gida, za ku iya tabbata cewa ba za ta taɓa jin wari ba. Haka kuma, wannan dabbar tana da kyau da ban dariya, don haka idan akwai yara a cikin iyali, zai ba su farin ciki kawai. Tare da kulawa mai kyau, chipmunk zai iya rayuwa har tsawon shekaru.

Leave a Reply