Coil aquarium katantanwa: kiyayewa, haifuwa, dacewa, bayanin, hoto
Nau'in Aquarium Snails

Coil aquarium katantanwa: kiyayewa, haifuwa, dacewa, bayanin, hoto

Coil aquarium katantanwa: kiyayewa, haifuwa, dacewa, bayanin, hoto

description

Katantanwa shine wakilin molluscs na ruwa mai tsabta. A cikin yanayi, suna zaune a cikin tafkuna masu girma tare da rashin ƙarfi. An daidaita shi don tsira ko da a cikin ruwa mai datti mai ƙarancin iskar oxygen a cikin ruwa. Wannan ikon yana faruwa ne saboda kasancewar wani nau'in huhu, yana ba ta damar shakar iska.

Harsashin katantanwa yayi kama da lebur mai rauni sosai. Yawancin lokaci ana yin juyi huɗu ko biyar, tare da kowane juyi na gaba yana ƙara girma. A ɓangarorin biyu, suturar da ke tsakanin jujjuyawar tana bayyane a fili. Mollusk na iya kaiwa girma har zuwa santimita 3,5 a diamita, amma galibi a cikin akwatin kifaye, coils suna girma har zuwa santimita 1 kawai. Af, mafi girma yawan yawan katantanwa, ƙananan za su kasance.

Launin jiki na iya bambanta daga launin ruwan kasa zuwa ja mai haske dangane da nau'in reel. Mollusk yana motsawa tare da taimakon ƙafar ƙafa tare da faffadan lebur mai tushe. Ana iya ganin ƙahoni dogayen ƙaho a kai.

Har ila yau katantanwa na iya motsawa a saman ruwa, yana juya harsashi - wannan ikon yana tasowa ne saboda kumfa mai iska da ke cikin harsashi. Idan akwai hadari, nan take ta saki wannan kumfa ta fadi kasa. Ƙananan katantanwa na jarirai yawanci suna haɗuwa tare, suna mannewa a kusa da shuke-shuken akwatin kifaye.

Sake bugun

Nada wani hermaphrodite ne wanda zai iya yin takin kansa kuma ya sake haifuwa. Don haka, idan kuna son samun yawan jama'a na waɗannan katantanwa, to zai ishe ku ku sami daidaikun mutane biyu kawai. Katantanwa na haɗa ƙwai zuwa cikin ganyen shukar akwatin kifaye.

Ainihin, yawan katantanwa a cikin akwatin kifaye ana kayyade ba tare da tsoma bakin mai ruwa ba, kamar yadda kifin kifin kifaye da farin ciki ke cin matasa katantanwa. Amma idan kifin ya cika, to ba za su taɓa ƙananan mollusks musamman ba. Idan kun lura da karuwar yawan katantanwa cikin sauri, to wannan yana nuna cewa kuna cinye kifin ku. Sabili da haka, kawai kuna buƙatar yanke rabon kifin kuma ku fitar da katantanwa daga cikin kwalba da hannuwanku.

Akwai lokuta lokacin da masu ruwa da ruwa da gangan ke haifar da katantanwa, saboda suna zuwa ciyar da wasu dabbobi ko kifi (bots). A wannan yanayin, ba lallai ba ne a zuba ƙasa a cikin akwatin kifaye, saboda wannan zai rikitar da tsarin tsaftace akwatin kifaye. Sanya nau'ikan tsire-tsire masu iyo (naiad, pistia, riccia, java moss) a cikin tulun. Idan ba za ku iya samun wani ba, shuka wallisneria, Canadian elodea ko hornwort. Ana iya ciyar da katantanwa busasshen abincin kifi da ƙonawar kabeji, latas da ganyen alayyahu.

Rufe a cikin akwatin kifaye

Katantanwa na Planorbis suna shiga cikin tafkin gida ta hanyoyi daban-daban, amma sau da yawa bayyanar mollusk tsakanin mazaunan kifin aquarium babban abin mamaki ne ga mai shi. Yanzu ya kawai ya tsara yawan mollusks a cikin tafki da kuma tabbatar da ta'aziyyar su tare da sauran mazauna. Katantanwa halittu ne marasa fa'ida waɗanda basa buƙatar kulawa ta musamman:

  • kasancewa masu jure wa yanayin zafi da yawa, katantanwa sun gamsu sosai da tsarin zafin ruwa wanda aka halicce shi don kifin wurare masu zafi, wato, a cikin 22-28 ° C;
  • babu buƙatar ciyar da mollusks na musamman, tunda sun gamsu da ragowar abinci na sauran mazaunan ƙarƙashin ruwa, rufin kore a kan gilashin tafki, da gutsuttsuran ɓarke ​​​​na shukar tanki (ƙananan mollusk, a matsayin mai mulkin, a cikin mallaka kiyaye daidai a kan ruɓaɓɓen ganyen shuka).Coil aquarium katantanwa: kiyayewa, haifuwa, dacewa, bayanin, hoto
Ba kamar sauran nau'ikan gastropods ba, nada yana iya motsawa tare da saman tafki tare da jujjuya harsashi.

Yiwuwar irin wannan hanyar motsi yana ƙaddara ta kasancewar iska a ciki, bari ta hanyar katantanwa kanta. A wannan yanayin, ƙarin goyon baya ga mollusk shine fim a saman ruwa na akwatin kifaye, wanda aka kafa ta hanyar sharar gida na kwayoyin cuta ko kuma nasa karfi na tashin hankali na ruwa.

Idan akwai wani haɗari, fitar da iska daga harsashi, naɗaɗɗen kai tsaye yana nutsewa zuwa ƙasa, don kada kifaye su ci. Ana yin wannan aikin ta hanyar katantanwa a matakin reflex don manufar kiyaye kai.

Gaskiyar ita ce, mollusk shine abincin da aka fi so don wasu nau'in kifin kifin aquarium, wanda sauƙin cizo ta hanyar ajiyarsa. A wasu lokuta, masu tankunan kifin aquarium na gida, tare da haɓakar yawan jama'a na mollusk, musamman shuka irin waɗannan nau'ikan kifin mai faɗa a cikin tafki don su fitar da layuka na katantanwa, daidaita adadin su.

iri

  • Kahon Kwangila. A cikin yanayi, yana rayuwa ne a cikin rukunan ruwa marasa ƙarfi tare da ciyayi masu yawa. Launi na harsashi shine launin ruwan kasa, girman ya kai santimita 3,5. Jikin yana da launin ja-launin ruwan kasa, cikin sautin harsashi. Ƙwallon ƙaho ya fi son ciyar da ragowar abinci da shuke-shuke daga kasan akwatin kifaye.
  • Coil Horn Red. Girman wannan katantanwa ya fi karami, har zuwa santimita 2. Hakanan ya bambanta da naɗin ƙaho na yau da kullun a cikin launin ja mai haske na harsashi. Amfanin naɗin kahon ja shine cewa yana da kyakkyawan tsabtace akwatin kifaye. Daga ra'ayi na kayan ado, wannan nau'in ya fi dacewa - launin su na wuta yana da kyau a kan bango na kore.
  • Coil Far East. Muryar Gabas mai Nisa ta zo mana daga tafkunan Gabashin Asiya. Kamar 'yan uwanta, ita ba ta da fa'ida. Launin harsashi ja-launin ruwan kasa ne, adadin ƙwanƙwasa daga biyar zuwa shida. Diamita yana karami - kawai santimita 1. Yankin Gabas mai Nisa yana ciyar da tsire-tsire.Coil aquarium katantanwa: kiyayewa, haifuwa, dacewa, bayanin, hoto
  • Keeled nada. Wannan shine mafi yawan baƙo a cikin akwatin kifaye. Yana shiga cikin su da tsire-tsire ko ƙasa. Launi launin ruwan kasa ne. Babban fasalin keeled coil shi ne cewa diamita na harsashi ya fi girma fiye da nisa: a 6-7 juya da diamita na 2 centimeters, yana da nisa na kawai 4 millimeters. Wannan katantanwa yana tattara abinci a ƙasa, kuma yana jin daɗin cin algae, tsaftace bangon akwatin kifaye.
  • Nade nade. Irin wannan nau'in coil ana kiransa kwaro: yana haɓaka sosai sosai, yana cika dukkan akwatin kifaye a cikin mafi ƙarancin lokacin da zai yiwu kuma yana cutar da bayyanar da yanayin ruwa da ƙasa. Ya kai girma har zuwa santimita 1. Launin harsashi yana da datti rawaya, harsashi ba shi da ƙarfi sosai.

Fiye da amfani

Ko da yake galibin katantanwa na bayyana a cikin akwatin kifaye ta hanyar haɗari, wasu masu ruwa da tsaki sun bar su da gangan, suna ganin cewa amfanin ya fi cutarwa.

Ayyukan ado na waɗannan katantanwa ba su da tabbas. Coils sune kyawawan kayan ado na akwatin kifaye. Suna jin daɗin kallo kuma kasancewarsu a cikin tankin kifi yana haifar da yanayin yanayi.

Yana faruwa cewa coils, kamar sauran katantanwa, ana kiran su aquarium orderlies. Wannan bangare gaskiya ne. Katantanwa na cin ruɓaɓɓen ganyen algae, yayin da ba sa taɓa masu lafiya. Suna tattara ragowar abincin da suka mutu, ta yadda za su kawar da tarkacen akwatin kifaye. Har ila yau, coils suna iya cire fim din daga saman ruwa da tsaftace ganuwar akwatin kifaye.

Katantanwa sun zama alamar gurɓataccen ruwa, yana nuna cewa lokaci ya yi don tsaftacewa ko rage yawan abincin kifi. Idan yawan coils ya karu sosai, wannan shine siginar.

Wasu aquarists suna haifar da coils a cikin aquariums su azaman abincin kifi. Yawancin kifaye suna farin cikin cin abinci a kan mollusks, kuma girman wannan nau'in ya sa ya zama sauƙi don kula da lambobi.

О пользе улиток Катушек

Menene illa

Duk da cewa amfanin katantanwa yana da girma sosai, mutane da yawa sun fi son kawar da mollusks da zarar sun sami mai kutse.

Coils suna da yawa sosai. Su hermaphrodites ne, kuma katantanwa guda biyu ne kawai suka isa su sami garke duka na mollusks. Haihuwa cikin sauri yana haifar da haɓakar adadin kayan sharar su, wanda ke cutar da gurɓataccen akwatin kifaye.

Idan katantanwa ba su da isasshen abinci, za su ɗauki tsire-tsire na aquarium. Kuma ba don ruɓaɓɓen ganye ba, amma ga masu lafiya. Gluttonous coils zai lalata shuka da sauri.

Katantanwa na iya haifar da rashin lafiyar kifi. Yawancin lokaci wannan yana faruwa lokacin da aka kawo katantanwa cikin yanayin akwatin kifaye daga tafki na gida. A irin wannan yanayi, kifin dole ne a bi da shi da shirye-shirye na musamman waɗanda katantanwa ba za su iya jurewa ba.

Gabaɗaya, garken katantanwa da ya cika girma yana lalata bayyanar akwatin kifaye, suna rataye cikin gungu akan bango da shuke-shuke.

SHIN KWALLIYA KE DUNIYA MATSALOLIN?

An san reels a matsayin masu ɗauke da ƙwayoyin cuta a lokacin rayuwarsu waɗanda ke cutar da ma kashe kifi. Amma wannan yana cikin yanayi, kuma a cikin akwatin kifaye damar da za a iya canja wurin parasites tare da katantanwa ya fi ƙasa da abinci. Ko da a cikin abinci mai daskarewa, ba a ma maganar abinci mai rai ba, ƙwayoyin cuta iri-iri da ƙwayoyin cuta na iya rayuwa.

Don haka ba zan damu da shi ba. Idan yana da mahimmanci a gare ku don samun katantanwa, amma kuna jin tsoron kawo parasites, to, za ku iya kawo roe na coils a cikin akwatin kifaye, wanda ba mai ɗauka ba.

Gaskiya da tatsuniyoyi game da coils

Sau da yawa, labarai game da katantanwar katantanwa sun ƙunshi bayanai da yawa masu karo da juna, gami da waɗanda ba su da kyau.

Coils suna ninka ba tare da kulawa ba. Tabbas, yawan mollusk na iya girma cikin sauri, amma idan ba su da abokan gaba na halitta a cikin akwatin kifaye ko kuma ana ciyar da kifi akai-akai. Kuma ana iya gyara wannan.

Planorbis yana lalata wuraren koren tafkunan gida. A gaskiya ba haka ba ne. Ana yawan ganin mollusk akan ruɓaɓɓen tsiron, kuma a haƙiƙa yana nan a wannan wuri domin yana cin wannan ɓangaren da ya lalace. Katantanwa ba ya iya yin rami a cikin lafiyayyan ganye, tunda yana da raunin haƙora a zahiri.

Katantanwa na nada suna ɗauke da ƙwayoyin cuta wanda ke cutar da kifin aquarium, kuma wani lokaci yana lalata su. A zato, wannan yana yiwuwa, amma yana da yuwuwar gabatar da ƙwayoyin cuta tare da abinci (musamman abinci mai rai daga tafki mafi kusa). Don haka, kawai kuna buƙatar ɗaukar coils masu aminci a cikin wani kantin na musamman.

A ƙarshe, Ina so in lura da haka don kare katantanwa: ko don kiyaye coils a cikin akwatin kifaye na gida, kowa ya yanke shawarar kansa, amma amfanin waɗannan molluscs masu tsari a bayyane yake, kuma duk rashin jin daɗi da ke tattare da su na iya zama. rage girman.

Leave a Reply