Cynophobia - yadda ake yin aboki daga kare, ba abokin gaba ba
Dogs

Cynophobia - yadda ake yin aboki daga kare, ba abokin gaba ba

Dalilan Tsoron Kare

Yawancin mutane suna ganin kare a matsayin aboki, amma wasu suna ganin shi maƙiyi ne na gaske. Da ganin mutum hudu kawai suka firgita. A matsayinka na mai mulki, cynophobia ba ya tashi ba tare da bata lokaci ba, samuwarsa yana gaba da abubuwa daban-daban, galibi masu alaƙa da cizon kare da hare-hare.

Wani lokaci wannan tsoro yana faruwa a cikin yara saboda mummunan halayen iyayensu, waɗanda ke fassara bayyanar kowane kare a matsayin haɗari ga yaro. Alal misali, sau da yawa a filin wasa za ka iya ji: "Kada ku kusanci kare, in ba haka ba zai ciji", "Kada ku taɓa shi, yana da yaduwa", "Mataki daga kare, in ba haka ba zato ba tsammani zai zama rabid" . Bayan haka, kwakwalwar yaron ta fara gane abokin mutum ta atomatik a matsayin haɗari, maƙiyi. Sa'an nan yaron zai yi ƙoƙari ya guje wa hulɗa da kowane karnuka, don haka ya ƙarfafa tsoronsa.

Ta yaya za ku san idan ku ko yaranku suna da kinophobia?

Mutanen da ke tsoron karnuka na iya jin tsoro lokacin da suka hadu da dabba. Akwai gumi, rawar jiki, tashin hankali, bugun zuciya, amsawar rashin jin daɗi yana yiwuwa.

Don neman adalci, ina so in lura cewa babu irin wannan mutumin da ko kaɗan baya tsoron karnuka, amma wannan tsoro yana da cikakkiyar lafiya. Misali, idan kana tafiya kan titi sai wani katon kare ya yi maka gudu daga ko'ina, da wuya ka samu nutsuwa. Halin jiki zai zama maras tabbas - sakin hormone na tsoro, wato, adrenaline, don ceton rai. Kamar yadda ka sani, sakin adrenaline na iya ba wa mutum damar da ba za a iya bayyana shi ba, alal misali, ikon gudu daga kare, sa ko wasu dabba.

Hakanan, tsoro na dabi'a yana bayyana a cikin yanayi lokacin da fakitin karnukan da suka ɓace sun gudu zuwa gare ku. Wataƙila suna gudana ne kawai game da kasuwancin kare su, amma, duk da haka, fitowar tsoro a cikin wannan yanayin yana da fahimta kuma yana da ma'ana.

Tsoron lafiya ya bambanta da cynophobia ta yadda mutumin da ya fuskanci duk wani yanayi mai haɗari da ke da alaƙa da karnuka zai ji tsoro ya manta da shi, kuma a gaba da suka hadu da kowane kare a hanyarsu, kawai za su wuce. Cynophobe, a gefe guda, zai ketare duk karnukan da ke yankin, suna jin tsoro mai karfi da rashin fahimta daga gare su, har zuwa firgita da cututtuka na jiki.

A cikin yanayin cynophobia, mutum yana jin tsoron duk karnuka, kuma ba mutum ɗaya da aka ɗauka ba, wanda, misali, sau ɗaya ya ciji shi. Yana iya jin tsoron kwata-kwata duk karnukan da batattu, ko manya kawai, ko kuma ya ji tsoron wani nau'i. A wasu kalmomi, irin wannan mutumin ya haɗa dukkan karnuka zuwa kalmar "haɗari".

Idan yaronka, lokacin da ya ga kare, ya ce yana jin tsoronta, ka tabbata ka tambayi: "Me ya sa?" Amsa mai ma'ana, alal misali, cewa wannan kare ne ko makamancin haka ya yi gaggawa, bit, yana magana game da tsoro na al'ada. Idan yaron ya amsa: "Idan ta ciji ni", "Idan na sami rabies daga gare ta kuma in mutu", da sauran zaɓuɓɓukan fantasy, to, a cikin wannan yanayin ana bada shawara don tuntuɓar likitan ilimin yara.

Yadda za a rabu da cinemaphobia?

Da farko kuna buƙatar koyon sarrafa tunanin ku. A ce kare ya cije ku, kuma yanzu kuna tsoron kowa. Yi ƙoƙarin nemo hoton kare wanda yake kusa da mai laifi, kuma duba hoton, bayyana wa kanka cewa wannan kare yana da haɗari, amma wannan ba yana nufin cewa wasu ma suna da haɗari. Ka yi abota da tushen tsoronka. Tuna lokacin cizon, rufe idanunku kuma sake kunna wannan lamarin sau da yawa. Yana da mahimmanci don kula da koda numfashi. Bayan haka, ƙara lokuta masu kyau zuwa mummunan lamarin. Misali, ka yi tunanin yadda kare da ya cije ka shi ma yake gudu zuwa wajenka, amma sakamakon haka ba ya ciji, amma, akasin haka, cikin murna ya yi tsalle ya lasa.

Bayan ka koyi yadda za a "aiki" tare da hotuna kuma ka daina jin tsoron hoton karnuka, kana buƙatar fara sadarwa tare da 'yan kwikwiyo. Yana da kyau a lura cewa a lokacin irin wannan tuntuɓar bai kamata ya zama wani zalunci daga ɓangaren ku ba. Motsi na musamman tabbatacce! Idan tsoro ya bayyana a lokacin sadarwa tare da kwikwiyo, to, kada ku bar dabbobin, ku ci gaba da shafa su, kuyi wasa da su.

Lokacin da kwikwiyon ba su zama tushen haɗari a gare ku ba, je wurin sabis na kare ko cibiyoyin horarwa. A can za ku iya lura da yadda girma da ban tsoro - a ra'ayin ku - karnuka, su zama masu taimako na gaske ga ma'aikata, sojoji, da mutanen da ke da nakasa. Nemi malamai don tuntuɓar ɗaya daga cikin karnuka kai tsaye. Kuma kuma, idan a wannan lokacin kuna jin tsoro, yana da mahimmanci ku zauna a wurin kuma kada ku daina tuntuɓar.

Kuma ba shakka, ɗayan mafi kyawun hanyoyin da za a iya ƙarfafa dabarun kawar da kinophobia shine samun kare. Don haka, za ku kasance cikin hulɗa tare da tsoron ku, kuma bayan ɗan lokaci karen abokan gaba zai zama aboki na gaske da dangi!

Leave a Reply