Dementia a cikin cat: alamomi, haddasawa da taimako ga dabba
Cats

Dementia a cikin cat: alamomi, haddasawa da taimako ga dabba

Cats suna samun hauka? Dementia ba kawai ke faruwa da mutane ba. Cats kuma suna fama da wannan yanayin, wanda kuma ake kira cognitive dysfunction syndrome. Cat na iya kamuwa da cutar hauka ko da ta yi sa'a ta yi rayuwa mai jin daɗi. Yana da game da shekaru. Tare da tsofaffin kuliyoyi waɗanda suka bayyana sun kasance "da ɗan rikice", wani abu da ya fi dacewa fiye da "kawai tsufa" na iya faruwa.

Tsofaffin kuliyoyi: sabon yanki na bincike

Dementia a cikin kuliyoyi cuta ce mai rikitarwa wacce a wasu lokuta likitocin dabbobi da masu mallakar ba a la'akari da su, ba a kula da su ba, da rashin fahimta. Yanzu da dabbobi ke rayuwa fiye da kowane lokaci, waɗannan cututtukan sun zama ruwan dare gama gari.

Rashin hauka mai girma a cikin kuliyoyi yana gabatar da alamun da ke kama da waɗanda aka gani a cikin mutane masu cutar hauka ko cutar Alzheimer. Dangane da ci gaban da aka samu wajen magance cutar hauka a cikin mutane, likitocin dabbobi sun fara tunanin ko za a iya yin wani abu game da irin wannan matsala a cikin kuliyoyi.

Dementia a cikin cat: alamomi, haddasawa da taimako ga dabba

Dementia a cikin kuliyoyi: alamu

Kamar kowace gaɓa, kwakwalwa takan ƙare da tsufa. Mafi sau da yawa, kwakwalwar cat mai tsufa yana fara nuna alamun rauni tsakanin shekaru 10 zuwa 15. Suna iya ƙaruwa yayin da cutar ke ci gaba kuma ta zama sananne.

Dementia a cikin cat yana bayyana da wadannan alamomi:

  • rashin fahimta na gaba ɗaya - kallon lokaci ɗaya akan bango ko sarari na dogon lokaci, yawo ba tare da manufa ba, rashin fahimtar sigina masu alaƙa da abubuwan da aka tsara, kamar lokutan ciyarwa;
  • halin rashin zaman lafiya - daga gida, idan cat yana kan titi;
  • rage sha'awar wasanni;
  • barci mai zurfi da tsayi;
  • canji a cikin sake zagayowar barci - kasancewa a farke duk dare da barci duk rana, ba tare da la'akari da ayyukan rundunar ba;
  • Rage sha'awar abinci, ruwa, sauran kuliyoyi a cikin gida, da hulɗa da mutane
  • fitsari da bayan gida bayan tire;
  • fitsari da bayan gida bayan tire;

Ana ɗaukar cutar hauka a cikin kuliyoyi musamman mai wahala, kuma kimiyyar dabbobi har yanzu tana neman hanyoyin gyara wannan yanayin. Shin ciwon hauka na feline cuta ce ta jijiya? Shin yana kama da tsarin da aka lura a cikin mutane? Za a iya yin magani?

Cututtukan da ke Shafar Dementia a Cats

Akwai cututtuka da yawa na tsufa waɗanda za su iya kwaikwaya, daɗaɗaɗawa, ko haɗuwa da alamun cutar hauka a cikin kuliyoyi. Tun da waɗannan yanayi suna faruwa a mataki ɗaya na rayuwa, yawancin kuliyoyi suna kuskure. Saboda haka, ciwon hauka na iya tafiya ba tare da magani ba. Wasu cututtuka na iya ta'azzara ciwon hauka, haka nan kuma su hanzarta farawa da kuma hanzarta tafiyarsa:

Hyperthyroidism

A cikin wannan cuta, wanda sau da yawa ake ganowa a cikin tsofaffin kuliyoyi, glandar thyroid yana samar da adadin hormones na thyroid da yawa a sakamakon yawan aiki. Yawan adadin hormone thyroid na iya rushe aikin gabobin daban-daban, ciki har da kwakwalwa, yayi bayani a Cibiyar Kiwon Lafiya ta Cornell Cat. Alal misali, kuliyoyi sun fara jin yunwa kuma suna rokon abinci akai-akai. Yawancin waɗannan hormones na iya haifar da mummunar hali, ƙara yawan aiki da murya, da / ko rikicewa, wanda yayi kama da bayyanar cututtuka zuwa lalata. Likitan likitan ku na iya yin odar gwajin jini don duba aikin thyroid na dabbar ku.

hauhawar jini

Cats kuma na iya samun hawan jini. A cewar Cibiyar Kiwon Lafiya ta Cornell Cat, mafi yawan abubuwan da ke haifar da hakan sune cututtukan koda da thyroid. Hawan jini na iya haifar da canje-canje a cikin kwakwalwa wanda ke haifar da alamun cutar hauka ko kuma tabarbarewar da ake ciki. Likitan dabbobi yawanci zai auna hawan jini don kawar da yiwuwar hakan.

Kurma da raguwar jin daɗi

Kurame ba su san girman meow ɗin su ba. Wannan na iya ba da gudummawa ga tabarbarewar fahimi, kamar yadda a cikin tsofaffi waɗanda ke da saurin ɓata lokaci lokacin da suka zama ƙasa da karɓar abubuwan saurare a cikin yanayi. Makanta zai ba da gudummawa ga rudani a cikin tsohuwar cat a irin wannan hanya, yawanci yana sa ya fi muni fiye da kurma.

Arthritis ko wasu dalilai na ciwo mai tsanani

Ciwo a cikin cat na iya zama da wahala sosai a ayyana shi, saboda lokacin da suke jin rashin jin daɗi, yawancin kuliyoyi suna nuna bambanci da mutane. Sun fi son ɓoye ciwo - a gare su shine tsarin rayuwa. A cikin tsofaffin kuliyoyi masu fama da ciwo da rashin hankali, alamun sun fi bayyana. Za su iya ƙin yin lalata da su, su zama masu raɗaɗi, masu tayar da hankali, damuwa, ko ƙara.

Ciwon daji na kwakwalwa ko wasu yanayi na jijiya

Tsofaffin kuliyoyi masu nuna alamun cutar hauka na iya samun ciwon kwakwalwa. Waɗannan sharuɗɗan suna haifar da girgizawa da rugujewa, amma alamun na iya zama nau'ikan halaye marasa kyau, gami da rashin daidaituwa ko amsawa ga abubuwan "marasa gani". Yawancin wasu yanayi na jijiyoyi kuma na iya nuna alamun kama da na hauka.

Dementia a cikin cat: alamomi, haddasawa da taimako ga dabba

Yadda za a taimaki cat tsoho

Duk wani tsoho mai kyan gani da ke nuna alamun hauka ya kamata a yi la'akari da kowane yanayin likita wanda zai iya kwaikwayi ko tare da alamun cutar hauka. Idan cat naka yana fama da dementia ko rashin fahimta, ya kamata ka yi ƙoƙarin kiyaye cat ɗinka ta hanyoyi masu zuwa:

  • kar ka bar dabbar ta fita daga gida kuma kar ka manta game da halin da ake ciki na rashin zaman lafiya;
  • kula da tsarin ciyarwa na yau da kullun da kunnawa da kashe fitilun gida don taimakawa cat kewayawa;
  • guje wa manyan canje-canje a rayuwar iyali, kamar jinkirta motsi ko samun sabon dabba;
  • zabi abinci mai dauke da bitamin E da kuma antioxidants, wadanda ke da muhimmanci ga lafiyar kwakwalwa;
  • Sanya akwatunan dattin da za a iya samun damar su tare da ramp ko tire mara zurfi.
  • ƙara samun damar yin amfani da tire ta hanyar yin amfani da ramp ko maye gurbin tire da marar zurfi;
  • ba da tsohuwar kyan gani mai sauƙi mai sauƙi, kamar ƙarin gadaje da wuraren dumi masu dadi;
  • Ziyarci likitan dabbobi akai-akai don kula da lafiyar dabbobin ku.

Duk wata kyanwa da ke nuna alamun hauka ya kamata likitan dabbobi ya gan shi da wuri-wuri. Yana da mahimmanci masu mallakar su san cewa kuliyoyi ba “kawai sun tsufa” ba. Wataƙila suna rashin lafiya da gaske kuma suna buƙatar ƙarin kulawa. Ƙayyade ruɗani a cikin cat yana da wahala fiye da na mutane, don haka fahimtar dabi'ar dabbar dabba shine mataki na farko kuma mafi mahimmanci wajen gano cutar dementia.

Dubi kuma:

Alamomin tsufa a cikin cat

Yadda za a yi katsin gida lafiya

Me yasa cat ya firgita?

Leave a Reply