Sauƙin horar da cat a gida
Cats

Sauƙin horar da cat a gida

Don koyon yadda ake horar da cat a gida, fara da matakai mafi sauƙi - ƙarfafa hali mai kyau da kuma hana mummuna. Amma za a iya horar da cat kamar yadda kare yake? E kuma a'a. Domin kuliyoyi dabbobi ne masu zaman kansu, suna iya zama kamar ba su da sha'awar kasancewa tare da ku. Amma wannan ba yana nufin ba za a iya horar da su ba. Duk abin da ake buƙata shine ɗan haƙuri da fahimta, kuma zaku iya koyar da umarni da sauri ga kyanwar ku ko tsohuwar cat.

Me kuke so ku horar da cat ɗin ku?

Da farko, yanke shawarar abin da kuke so ku koya wa cat ɗin ku a matsayin mai horar da cat, sannan ku matsa zuwa wannan burin cikin ƙananan matakai kowace rana. Duk da haka, kafin ku fara horar da dabbar ku, yi tunani game da umarnin da za ku ba ta da irin basirar da kuke son cimma. Ka tuna cewa ka yi tambayoyi kafin: yadda za a koyar da cat don amfani da tire, yadda za a tabbatar da kwanciyar hankali a lokacin tafiye-tafiye zuwa likitan dabbobi, yadda za a daina zana kafet ko furniture? Waɗannan su ne ayyukan da za ku warware yayin horo.

Ga wasu manufofin gama gari:

  • Horar da cat ɗin ku zuwa zuriyar dabbobi.
  • Koyawa dabbar ku ya zo wurinku lokacin da kuka kira ta da murya ko alama.
  • Koyawa cat ɗinka ya kasance cikin nutsuwa lokacin da kake goge shi.
  • Koya mata mu'amala da ku, wasu mutane ko dabbobi.
  • Koyawa yar kyanwar ku yin wasa da kayan wasan yara, tare da ku ko wani cat.
  • Koyawa dabbar ta kasance cikin nutsuwa yayin tafiye-tafiye (lokacin sauka da tukin mota).

Akwai dalilai masu mahimmanci da yawa don horar da dabbar ku. Amma mafi mahimmanci, idan ka koya wa cat don nuna hali mai kyau, ba zai guje wa mutane da sauran dabbobi ba. Har ila yau horo yana da mahimmanci don kwanciyar hankalin ku: idan dabbar ta natsu lokacin da kuka yanke ƙusoshinta, ko lokacin tafiye-tafiye, ba ku da ita ba za ku sami dalilin damuwa ba. Mafi kyawun kyanwar da aka kawo, kusancin ku da shi.

Kowane zaman horo ya kamata ya zama gajere kuma na halitta.

Da zarar kun ƙaddara waɗanne umarnin cat ɗin ku ke buƙatar koya, fara horo. Abu na farko da za a yi la'akari shi ne gaskiyar cewa hankalin cat ya fi naka guntu. Kada ka yi tsammanin cewa duk lokacin da ka horar da ita, za ta nuna sha'awar wannan. Dakatar da horo da zarar dabbar ta gaji.

Saboda wasu 'yan kittens ana horar da su da sauri (ko watakila sun riga sun kasance kafin ku kawo su gida), irin wannan horo na iya ɗaukar lokaci kaɗan. Amma har yanzu kuna buƙatar kawo cat ɗin ku zuwa akwatin zuriyar na ɗan lokaci don tunatar da ita inda yake. Idan kuna koyar da kyanwa don yin wasa da kayan wasa (kuma tare da ku), wannan horo ya kamata a yi shi a matakai. Cats sun fi son su koyi sababbin kayan wasan kwaikwayo da kansu, wanda ke nufin cewa aikin ku abu ɗaya ne kawai - kada ku damu da dabba kuma a lokaci guda kada ku bar ta ita kadai. Sa'an nan, idan ta san sabon abu, za ka iya wasa da ita.

Fara Kananan

Idan kuna jin daɗin horar da cat ɗin ku, zaku iya fara koyarwar umarni nan da nan. Don samun nasara, yana da kyau a koyar da abu ɗaya a lokaci guda. Da zarar cat ɗinku ya mallaki abin da kuke koya mata, za ku iya ci gaba zuwa motsa jiki na gaba. Misali, lokacin da kuka kawo kyanwa gida, zaku iya horar da shi nan da nan. Idan kun gama da hakan, fara gabatar da kyanwa ga sauran dabbobin gida, sannan ku koya mata zama cikin nutsuwa yayin da kuke goge gashinta, da sauransu.

Kada ka iyakance kanka ga yanki ɗaya

Da zarar cat ya koyi umarnin, yi aiki da shi a kusa da gidan ku. Idan ka gabatar da kyanwa ga dabbobin da suka riga sun zauna a cikin gidan, suna kawo su tare kawai a cikin falo, yana iya tunanin cewa wani dabba yana zaune ne kawai a cikin wannan sarari. Babu matsala idan dayan dabbar ki kifi ce, amma idan kyanwa tana saduwa da kare, ya kamata ya fahimci cewa zai iya saduwa da ita a kowane wuri a cikin gidan.

Kamar yadda yake a cikin akwati, koyan wasu umarni yakamata ya faru a wurare daban-daban a cikin gidan. Lokacin da kuke horar da cat ɗin ku, kuna iya buƙatar akwatin zuriyar fiye da ɗaya. Lokacin da kuka yaye cat ɗinku daga ƙwanƙwasa kafet da kayan daki, kuna buƙatar yin haka a wurare daban-daban a cikin gidan ku, saboda zai sami irin waɗannan abubuwa a cikin ɗakuna da yawa.

Haɗa sauran mutane

Sauƙin horar da cat a gida

Idan kai ne kawai da cat ɗinka da ke zaune a cikin gidan, ba dole ba ne ka damu da yawa game da shigar da wasu mutane a cikin tsarin horo. Kuma idan har yanzu kuna son cat ɗin ku ya kasance mai haɗin gwiwa, jim kaɗan bayan kawo ta gida, gayyaci abokai ko 'yan uwa don tattaunawa da sabon dabbar. Duk da haka, tunatar da su kada su nuna fifikonsu yayin wannan gabatarwar. Kamar yadda yake tare da gajerun zamanku, ba da dabbobin ku kyauta.

Idan kun kawo kyanwa cikin babban iyali, yana da matukar mahimmanci a shigar da kowa a cikin tsarin horo. Akwai dalilai da yawa da ya sa ya kamata dukan iyali su shiga cikin horarwa, amma mafi mahimmanci shine hulɗa da gina dangantaka. Bayan haka, cat zai ga sanannun fuskoki kowace rana! Duk ƴan uwa su bayyana sarai game da makasudin koyo da hanyoyin da za ku yi amfani da su don yin nasara.

Yi amfani da tsarin lada

Kyauta ga kyawawan halaye babban abin ƙarfafawa ne, musamman lokacin horo. Akwai nau'ikan lada guda biyu ga abokiyar furry wanda zaku iya gwadawa. Na farko, ku sani cewa cat zai so kowane yabonku. Yi magana da murya mai daɗi, mai daɗi kuma tunatar da cat ɗin ku cewa kuna alfahari da ita. Ka ce, "Abin da kyau kitty" da "Madalla!" yayin da take murza gashinta don ta fahimci cewa wadannan alamun na nufin ta yi komai daidai.

Har ila yau, cats suna son magani. Idan ba zato ba tsammani dabbar ku ta yi abin da kuke so ta yi, ba ta abinci Tsarin Kimiyya. Don yin wannan, zaka iya amfani da tsarin "clicker". Lokacin da cat ɗinku ya aiwatar da umarnin daidai, kunna kayan aikin da ya danna, sannan ku ba da magani - sigina cewa an aiwatar da umarnin daidai. Idan cat ya ji wannan danna duk lokacin da ya yi wani aiki daidai, zai koyi yin abin da kuka koya masa don yin da kyau.

Idan bai yi aiki ba

Koyo ba ya faruwa a cikin dare ɗaya, kuma wani lokacin dabba zai yi kuskure. Za a iya koya wa cat don gyara kurakurai? I mana. Amma kafin ka fara, dole ne ka fito da wani tsari don gyara kuskure ko sanya cat ɗinka a kan hanya madaidaiciya lokacin da bai so ba. Hukunci ba zai yi aiki a nan ba, saboda kawai dabbar ba ta fahimci dalilin da yasa wani abu ba ya aiki a gare shi. Kuma saboda azabar, cat na iya zama ware kuma kawai ya bar.

Kada a taɓa yin ƙwanƙwasa, girgiza hannu ko amfani da horo na jiki akan kyanwa yayin horo. Ka kwantar da muryarka. Idan dabba yana jin barazanar ku, horon zai zama mara amfani, kuma cat zai ji tsoron ku.

Idan kana buƙatar gyara kuskuren dabba (kamar kayan daki), gwada ƙirƙirar ƙara na ɗan gajeren lokaci. Ba zai zama mara amfani ba idan kun maimaita wannan jumla a kowane lokaci: "Bam!" "Kai!" ko "Meow!" Ma'anar ita ce don samun faɗakarwar cat ɗin ku kuma ku shagala daga abin da yake yi a yanzu. Ka guji kalmomin da kake amfani da su akai-akai, kamar "a'a!" ko "hey!", kamar yadda cat na iya rikicewa ta hanyar jin su a wasu yanayi.

Koyarwar cat na iya zama aiki mai daɗi ga dukan iyali. Yi haƙuri da kirki kuma za ku kai ga burin ku.

Leave a Reply