Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
dabbobi masu rarrafe

Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida

Don ƙara abu zuwa lissafin buri, dole ne ku
Shiga ko Rijista

Eublepharis na Iran (Eublepharis angramainyu) kadangare ne daga dangin Eublefaridae. Ba a cika samun nau'in dabbar Iran a cikin terrariums ba. Wannan yana faruwa ne saboda ba mafi girma a duniya ba.

Dabbobi masu rarrafe suna zaune a Iran, Iraki da Siriya. Ana ɗaukar eublefar na Iran a matsayin mafi girman wakilci a cikin irinsa. Tsawon, ciki har da wutsiya, zai iya kaiwa 25 cm.

Eublefar yana rayuwa a duniya, yana jagorantar rayuwar dare. Yawancin lokaci yana rayuwa nesa da mutane, a cikin yankunan hamada. Mafi sau da yawa a cikin daji ana samun shi akan dutsen dutse da gypsum. Jinsunan sun fi jin daɗi a ƙasa mai ƙarfi, don haka wani lokacin kuma yakan zauna cikin kango.

A cikin wannan labarin, za mu yi bayanin yadda ake kula da gecko na Iran a gida. Za mu gaya muku tsawon lokacin da lizards na wannan nau'in ke rayuwa, abin da suke bukata don ciyar da su.

Kayan Aiki

Don wannan lizard, kuna buƙatar zaɓar terrarium mai kyau. A ciki, an halicci yanayi wanda yake kusa da yanayi kamar yadda zai yiwu - ƙasa, zazzabi, zafi, haske. Wannan zai inganta lafiyar dabbobin ku.

Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

Terrarium

Galibi ana ajiye dabbobi masu rarrafe a rukuni. Ko da kun sayi mutum ɗaya kawai, ya kamata ku zaɓi terrarium tare da ido akan ƙari da yawa. Nisa ya kamata ya zama 60 cm, tsayi da tsayi - 45 cm kowanne.

Dole ne a yi la'akari da buƙatu da yawa:

  • kasa mai fadi. Kadangaren yana ciyar da lokaci mai yawa a ƙasa. Sabili da haka, wajibi ne cewa yankin ƙasa ya kasance daga 0,2 m2.
  • m rufewa. In ba haka ba, kadangaru na iya tserewa.
  • kariya daga abubuwan haske. Dabbobin gida suna da sha'awa sosai, don haka za su iya kone su ji rauni.

Muna da zaɓuɓɓukan terrarium iri-iri masu dacewa a cikin kasidarmu.

dumama

Abubuwan da ke cikin eublefar Iran a gida suna da alaƙa da kiyayewa da canza yanayin yanayin lokaci-lokaci:

  • dare. Zazzabi 22 zuwa 26 ° C.
  • rana. Zazzabi 28 zuwa 35 ° C.

A ciki, kuna buƙatar ƙirƙirar yanki mai dumi don eublefar ya fita don dumi, da kuma mafaka mai duhu. Dumama yana samar da tabarmar dumama ƙarƙashin ƙasan terrarium. Za mu taimake ku nemo girman da ya dace a gare ku.

Ground

Dabbobi masu rarrafe suna son ƙasa mai ƙarfi a ƙarƙashin ƙafafunsu. Muna ba da shawarar zaɓar wani yanki na hamada na dutse don terrarium.

Ɗaya daga cikin siffofin nau'in shine tsabta. Kadangare yana zabar wuri guda da zai yi amfani da shi don yin bayan gida. Tsaftace Terrarium ya yi sauƙi.

Babban abu shine saka idanu da substrate kuma maye gurbin shi a cikin lokaci. Muna ba da shawarar siyan ƙasa mai inganci kawai, riga-kafi mai tsabta. Wannan zai rage haɗarin cututtuka.

mafaka

Ba za ku iya yin ba tare da matsuguni ba - a nan dabbar za ta iya daidaita zafin jiki. Kuna iya zaɓar ƙananan kogon dutse. Sun dace sosai a cikin ƙirar gabaɗaya.

Ɗaya daga cikin matsuguni ya kamata ya yi koyi da ramin rigar. Don yin wannan, zaka iya amfani da ɗakunan rigar na musamman.

Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

duniya

Tsawon ranar shine sa'o'i 12. Zai fi kyau a yi amfani da cikakkun fitilun bakan. Suna buƙatar ƙarin kariya kuma a sanya su a wuraren da dabbobin ba za su iya isa ba.

Water

Ba lallai ba ne don samar da tafki na musamman. A cikin terrarium, sun sanya kwanon sha mai mahimmanci tare da ruwa, wanda dole ne a canza shi akai-akai.

samun iska

Dole ne a zaɓi terrarium tare da iskar tilastawa mai kyau don kada iskan da ke ciki ta tsaya. Ana kiyaye duk buɗewar samun iska ta yadda dabbar ba ta iya zamewa ta cikin su ba.

zafi

Ana kiyaye danshi a cikin terrarium kawai a lokacin molting. Lokacin da eublefar ke shirya shi (launi ya yi haske da gajimare), an jike maƙallan a ƙarƙashin tsari. Yi haka a duk lokacin da kuka yi kuka.

Food

Abincin eublefars na Iran ya bambanta sosai. A cikin daji, suna cin ciyawa, manyan gizo-gizo, arthropods, da beetles iri-iri. Suna da kyau da kunama.

Tushen abinci a cikin zaman talala shine kyankyasai da crickets. Akwai bukatu na abinci da yawa:

  • zaɓi ta girman. Kada ka ba da manyan kwari ga kananan kadangaru. Yara yawanci suna cin abinci kan ƙananan crickets. A lokaci guda, ba za ku iya azabtar da dabbar balagagge tare da ƙananan kwari ba. Ba sa ƙin ɗanɗano manyan fari. Ƙayyade girman dabba a cikin kantin sayar da kuma za mu taimake ku koyaushe zabar abincin da ya dace.
  • kar a cinye dabbar. Ɗaya daga cikin matsalolin nau'in nau'in shine hali na saurin samun nauyi.
  • Ana ƙididdige abinci bisa ga shekaru. Ana ciyar da manya sau biyu zuwa uku a mako. Matashi - bayan kwana ɗaya.

A matsayin babban sutura, muna ba da shawarar yin amfani da alli da bitamin tare da D3. Ba za su yarda da samuwar rickets a cikin matasa ba, tabbatar da aikin narkewa.

Gidan terrarium ya kamata ya kasance yana da kwano na ruwa. Ko da ya cika, canza ruwan a kai a kai. Lokacin siyan dabbobi, muna ba da cikakken shawara game da zaɓin abinci da tsarin ciyarwa.

Sake bugun

Idan an zaɓi yanayin tsarewa da abincin eublefar na Iran daidai, yana yiwuwa a sami zuriya daga gare ta. Kadangaren yakan balaga da watanni 10-14. Lokacin kiwo yakan faɗi a cikin Afrilu-Mayu.

Yawancin lokaci akwai kwai ɗaya ko biyu a cikin kama. Tsawon lokacin shiryawa shine har zuwa kwanaki 80.

Zazzabi yana rinjayar jima'i na jariri. Idan kuna son maza, kuna buƙatar kula da zafin jiki a cikin incubator a 32 ° C, idan mata - 28 ° C.

Ya kamata a sarrafa danshi tsakanin 60 da 80%. Vermiculite zai zama wuri mai kyau don shiryawa.

Ya kamata a ware jarirai da iyayensu a zaunar da su yayin da suke girma.

Yaya tsawon lokacin eublefar Iran ke rayuwa

Yaya tsawon rayuwar geckos na Iran ya dogara da yanayin tsare. A cikin daji, kalmar har zuwa shekaru 10, a cikin bauta - shekaru 15-20.

Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
Eublefar Iranian: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

Abubuwan da aka raba

Wannan pangolin dabbar yanki ce kuma baya son baki. A cikin terrarium, mutane na nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) za a iya daidaitawa.

Ba a yarda da haɗin gwiwa na maza biyu ba. Mafi kyawun zaɓi shine namiji ya zauna tare da mata da yawa. Suna da kyau tare da juna, kuma idan yanayin ya dace, za ku iya dogara da bayyanar zuriya.

Kula da lafiya

Cututtukan geckos na Iran sun bambanta sosai. Amma yawancin su za a iya guje wa idan kun kula da dabbar ku da kyau. Ga manyan matsalolin:

  • helminthiasis. Yana iya haɓakawa tare da tsaftacewa mara kyau na terrarium, ciyar da kwari da aka kama da kansa. An siffanta shi da ƙin cin abinci, tsananin gajiya. Yana da mahimmanci don siyan nau'ikan abinci na abinci na musamman kawai. Ana gudanar da jiyya tare da magungunan anthelmintic a kan tushen yawan shan giya. Amma kawai bayan tabbatar da ganewar asali.
  • rickets. Sau da yawa kafa a cikin matasa dabbobi saboda matalauta rage cin abinci. Ana bayyana shi a cikin nakasawa, raunin ƙafafu. Ana bi da shi tare da digo na musamman na calcium gluconate. Har ila yau, ya kamata a ba da kariyar calcium-bitamin a kowace ciyarwa.
  • naman gwari. Akwai nau'ikan cututtukan fungal iri-iri. Ana iya gano su ta wurin tabo akan fata. Likitan dabbobi ya zaɓi magani mai dacewa bayan an gwada shi.

Sadarwa da gecko na Iran

Wannan dabba ce mai dacewa da zamantakewa, abokantaka. Da sauri ya saba da mutane ya zauna a wani sabon wuri. Yi kyau tare da mutane. Ana iya fitar da shi daga terrarium kuma a shafa shi. Ka tuna cewa kololuwar aiki yana faɗuwa da dare. Kar a tada kadangare idan yana barci.

Za mu zaɓe muku dabba mai lafiya da kyan gani

Akwai kadangaru da yawa na wannan nau'in a cikin kantinmu. Dukansu suna girma a ƙarƙashin kulawa mai ƙarfi, karɓar abincin da ya dace. Wannan yana taimakawa wajen hana ci gaban cututtuka.

Ga wasu 'yan dalilai don siya daga wurinmu:

  1. Nan da nan za ku iya saya duk abin da kuke buƙata don kiyaye dabbar ku - daga terrarium da substrate zuwa ƙirar ciki, abinci.
  2. Muna ba da cikakken shawara game da kulawa, ciyarwa, magani.
  3. Suna da nasu likitocin dabbobi waɗanda suka fahimci ƙayyadaddun dabbobi masu rarrafe da kyau.
  4. Akwai otal don dabbobi. Kuna iya barin gecko ɗinku tare da mu idan kuna shirin tafiya na ɗan lokaci.

A cikin kundin mu zaku iya samun wasu nau'ikan dabbobi masu rarrafe da yawa. Ku zo ku ziyarce mu da kanku ko ku kira mu ta lambobin waya da aka jera a gidan yanar gizon don jin ƙarin bayani.

Dodon gemu dabba ne mai biyayya kuma mai sauƙin kulawa. A cikin labarin, mun tattara mahimman bayanai game da yadda za a tsara rayuwar dabba yadda ya kamata.

Za mu gaya muku yadda ake kula da lafiyar Basilisk Helmeted, yadda da abin da za ku ciyar da shi yadda ya kamata, da kuma ba da shawarwari game da kula da kadangare a gida.

Maciji na cikin gida maciji ne mara guba, tawali'u da abokantaka. Wannan dabba mai rarrafe za ta yi babban aboki. Ana iya ajiye shi a cikin wani gida na gari. Duk da haka, ba shi da sauƙi don samar mata da jin dadi da jin dadi.

A cikin wannan labarin, za mu bayyana dalla-dalla yadda za a kula da dabba. Za mu gaya muku abin da suke ci da yadda macizai suke haihu.

Leave a Reply