Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
dabbobi masu rarrafe

Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida

Don ƙara abu zuwa lissafin buri, dole ne ku
Shiga ko Rijista

Dabbobi masu rarrafe sun sami sunansa ne saboda karan sautin "To-kei" da "Toki" da mazan suke yi. Amma waɗannan ƙagaggun suna bambanta ba kawai ta hanyar kururuwa ba. Halayensu na fada da launi daban-daban suna jan hankalin masu kula da terrarium da yawa.

Tsawon rayuwa na irin wannan dabbar dabbar kai tsaye ya dogara da kulawar da ta dace da yanayin da ke kewaye. A cikin wannan labarin, za mu gaya muku yadda ake ƙirƙirar yanayi masu dacewa don Toki gecko. Za mu yi bayanin abin da za a haɗa a cikin abinci, da abin da za mu guje wa.

Gabatarwa

Bayanin nau'in

Toki gecko (Gekko gecko) babban katon kadangaru ne, wanda ke matsayi na biyu a girman girman wakilan dangin sarkar kafa. Tsawon jikin mace shine daga 20 zuwa 30 cm, maza - 20-35 santimita. Nauyin ya bambanta daga 150 zuwa 300 g. Jikin yana da silindi, ja ko launin toka, an lulluɓe shi da aibobi na orange-ja. Don taɓawa, fatar su tana da laushi sosai, kama da karammiski. Godiya ga ƙananan bristles a kan yatsunsu, geckos na iya gudu da sauri har ma a kan filaye masu santsi.

Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

Yanayin wurin zama

A baya ana iya samun waɗannan dabbobi masu rarrafe a kudu maso gabashin Asiya kawai. Amma a ƙarshen karni na XNUMX an kawo su wani ɓangare na tsibirin Caribbean, zuwa Texas, Florida da Hawaii. Mazauni na dabi'a na Toki geckos shine gandun daji na wurare masu zafi, tuddai da tuddai, da kuma karkara.

Kayan Aiki

Terrarium

Don sanya lizard dadi, kuna buƙatar ɗaukar terrarium mai faɗi. Matsakaicin madaidaicin ya kamata ya zama aƙalla 45 × 45 × 60 cm. Driftwood, raye-raye ko tsire-tsire na wucin gadi ana sanya su a cikin terrarium. Ba wai kawai suna aiki a matsayin kayan ado ba, amma kuma suna taimakawa wajen kula da yanayin zafi da ake bukata.

Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

dumama

Ana sarrafa zafin jiki tare da ma'aunin zafi da sanyio. Da dare, ya kamata ba fiye da 24 ° C ba, a lokacin rana a wurare daban-daban - daga 25 zuwa 32 ° C. Don dumama gida, an sanya fitila a cikin ɗaya daga cikin sasanninta.

Ground

An zaɓi abin da ke ƙasa don zama mai riƙe da danshi. Zai iya zama haushin bishiya, gauraye daban-daban na kwakwa, gansakuka, haushi da ganye.

mafaka

Wajibi ne a samar da wurare da yawa inda gecko zai iya ɓoyewa. Kututture na snags, kayan ado na musamman na iya yin aiki a matsayin mafaka.

duniya

An haskaka terrarium da fitulun dare da rana. Duk na'urorin dumama da hasken wuta ana sanya su ne kawai a wajen terrarium.

Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
Gecko Toki: kulawa da kulawa a gida
 
 
 

zafi

Ma'aunin zafi ya kamata ya kasance tsakanin 70 da 80%. Don kula da shi, da safe da maraice, sararin samaniya yana shayar da ruwa mai dumi. A lokaci guda, yana da mahimmanci don hana zubar da ƙasa; bai kamata ku yi fadama ba.

samun iska

Ramin ramuka a bangon ƙarshen da kan rufin za su iya samar da kwararar iska mai kyau.

Toki gecko rage cin abinci

Jinsunan Gekko gecko a cikin yanayi sun fi son ciyar da ƙananan kasusuwa da invertebrates, da kuma kwari. A cikin terrarium, ana iya ƙara sabbin ƙwai a cikinsu.

FAQ

Wadanne kwari ya kamata a ba su?
La'akari da halal: tsutsotsin gari, fara, gida da kurtun ayaba, kyankyasai da zofobas.
Menene ya kamata a yi la'akari yayin ciyar da gecko na Toki?
Kar a zaɓi abincin da ya wuce faɗin kan dabbar. Ba zai iya hadiye ta ba kuma zai shake.
Sau nawa don ciyar da gecko?
Ana ciyar da jarirai a kullum, manya - sau 2-3 a mako. Abincin ya kamata ya bambanta.

Sake bugun

Don haifuwa, waɗannan dabbobi masu rarrafe suna buƙatar wuraren ɓoye waɗanda za su iya ɓoye ƙwai. Yawancin lokaci babu fiye da biyu daga cikinsu, kuma clutches a kowace shekara - 4-5. A wannan lokacin, mata musamman suna buƙatar calcium. Suna farin cikin cin ƙarin abubuwan ma'adinai.

A lokacin shiryawa a cikin terrarium, yana da mahimmanci don kula da zafin jiki a 29 ° C. Bayan kimanin kwanaki 80-90, 'ya'yan za su ƙyanƙyashe. Tsawon su daga 80 zuwa 110 mm. Don tsoratar da abokan gaba, suna matsar wutsiya da ƙarfi, an rufe su da ratsan ratsan baki da fari.

Lifespan

A cikin bauta, dabbobi masu rarrafe na iya rayuwa har zuwa shekaru 15. Kalmar ta dogara da yanayin tsarewa, ingancin abinci da alhakin mai shi.

Tsayawa Toki da Gecko

Maza ba za su yarda da kowane nau'in jinsin su ba a yankinsu. Suna kare iyakokinsu sosai. Wadannan dabbobi masu rarrafe na yaki suna saduwa da abokan tarayya musamman a lokacin kiwo. Manya za su iya cin nasu masonry, jarirai da aka ƙyanƙyashe kawai ko ƙananan dangi. Saboda haka, yawanci ana ajiye su daban.

Kula da lafiya

A gida, dabbobi masu rarrafe sau da yawa ba sa samun isasshen adadin abubuwan gina jiki. Don haka, don rigakafi ko maganin cututtuka, ana ba su bitamin da ma'adanai daban-daban tare da abinci. Calcium da D3 sune mafi mahimmanci kuma masu mahimmanci ga waɗannan kadangaru. Ana amfani da waɗannan kari a kowane ciyarwa.

Kar a gabatar da kwarin da aka tsince daga titi zuwa cikin abincin Toki gecko. Suna ɗauke da fungi iri-iri, cututtuka, ƙwayoyin cuta. Suna buƙatar siyan su a cikin shaguna na musamman ko kuma a girma da kansu.

sadarwa

Wadannan kadangaru ba su ne mafi kyawun halitta ba. Lokacin da kuke ƙoƙarin ɗauka, sai su kumbura, su buɗe bakunansu, suna kururuwa kuma suna yin ƙara. Gecko na iya kaiwa hari cikin sauƙi. Yana da muƙamuƙi masu ƙarfi, kusan ba za a iya cire su ba.

Sha'ani mai ban sha'awa

  • Maza kodayaushe suna nuna gabansu tare da kukan kurame.
  • Kwai na Gecko suna da harsashi mai ɗanɗano wanda ke hana su birgima ko da lokacin da aka sanya su a kan gangara. Daga baya, yana taurare kuma yana kare embryo masu tasowa.
  • Don bambanta mace daga namiji, dubi girman, adadin pores a gindin wutsiya, jakar endolymphatic da kiran mutane.

Geckos a cikin kantin sayar da kan layi na Panteric

Anan zaka iya siyan lizard lafiyayye tare da girman girman da launi, girma a ƙarƙashin kulawa mai ƙarfi.

Kwararrun masu ba da shawara za su zaɓi kayan aikin da ake bukata da ƙasa. Za su gaya muku game da fasalin kulawa da ciyarwa.

Idan sau da yawa kuna tafiya kuma kuna damuwa game da yanayin dabbar ku, tuntuɓi otal ɗin mu na dabbobi. Kwararru za su kula da gecko sosai. Mun fahimci ƙayyadaddun dabbobi masu rarrafe, mun san duk dabarar sarrafa su. Muna ba da garantin ingantaccen abinci mai gina jiki da amincin dabbobin ku.

Za mu gaya muku yadda za ku samar da terrarium yadda ya kamata, tsara abinci mai gina jiki na macijin masara da sadarwa tare da dabba.

Za mu amsa dalla-dalla tambayoyi game da yadda za a kiyaye fata a gida, abin da za a ciyar da yadda za a kula da shi.

A cikin labarin za mu yi magana game da dokoki don kiyayewa da tsabtar dabbobi masu rarrafe, abinci da abinci.

Leave a Reply