Gingivitis da cutar danko a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka da magani
Cats

Gingivitis da cutar danko a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka da magani

Gingivitis a cikin kuliyoyi wani nau'i ne na cututtukan baki. Yana faruwa a cikinsu sau da yawa kamar a cikin karnuka ko a cikin mutane. Amma kumburin gumi a cikin kuliyoyi, ba kamar gingivitis a cikin mutane ba, ba kawai kumburi da zubar da jini ba ne. A wasu lokuta, yana iya zama ma barazana ga rayuwa.

Saboda yaduwar cutar, da kuma yuwuwar rikitarwa ta hanyarta da tsananin sakamakonsa, yana da mahimmanci ga masu mallakar su san abubuwan da ke haifar da gingivitis a cikin kuliyoyi, alamun da hanyoyin asali na rigakafi da magani.

Menene gingivitis

Gingivitis shine kumburin gumi. Yawanci yana tasowa a cikin tsofaffin kuliyoyi sakamakon tarin tarin plaque da kuma amsawar gumi zuwa gare shi ta hanyar kumburi, ja, zubar da jini da haɓakawa. 

Plaque tarin kwayoyin cuta ne wadanda idan aka hada su da abubuwan da ke cikin baki su taurare su koma killace akan hakori. Plaque yana haifar da kumburin gumi da ligament na periodontal, tsarin da ke haɗa hakora zuwa kashi.

Halin ligament na periodontal ligament zuwa plaque a cikin nau'i na kumburi da lalacewa yana haifar da ci gaba da cutar da ake kira periodontitis. Halin da ake samu daga gumi yana haifar da gingivitis. Sunaye na waɗannan cututtuka sau da yawa ba daidai ba ne, don haka yana da muhimmanci a bambanta su da juna.

Abubuwan da ke haifar da ciwon danko a cikin kuliyoyi

Yawancin kuliyoyi suna kamuwa da gingivitis saboda tarin plaque a hankali, tsarin da ke faruwa a cikin dabbobi yayin da suke tsufa. A cikin kuliyoyi daban-daban, gumi na iya amsawa ga plaque ta hanyoyi daban-daban. Wasu mutane suna tara plaque mai yawa tare da nau'i mai laushi na gingivitis, yayin da wasu suna da danko wanda ke da karfi sosai.

Matsayin gingivitis a cikin cat ɗin mutum an ƙaddara shi ta hanyar kwayoyin halitta, amma wasu dalilai kuma na iya rinjayar ci gaban wannan cuta, gami da:

  • Cutar cututtuka. Kwayar cutar sankarar bargo da ƙwayar cuta ta feline immunodeficiency cuta ce mafi yawan cututtuka waɗanda ke haifar da gingivitis.
  • Ragewar hakori. Cutar cututtuka irin na caries na iya haifar da gingivitis a kusa da hakora da aka shafa.
  • Gingivitis tun yana karami. A lokacin hakora, dabbobi sukan fuskanci gingivitis mai laushi, amma nau'i mai tsanani na iya tasowa bayan molars sun fashe.
  • Karyewar hakora. Gingivitis na iya haifar da rauni.
  • Malocclusion. Gingivitis na iya haifar da haƙoran da ba su da kyau da kuma sauran cututtuka na orthodontic.
  • Eosinophilic granuloma hadaddun. Cutar kumburi ce wacce ke shafar lebe, gumi, harshe kuma saboda haka hakora na kusa.
  • Gingival hyperplasia. Kodayake wannan ci gaban danko ba shi da yawa a cikin kuliyoyi fiye da karnuka, yana haifar da gingivitis a duka biyu.
  • Gingivostomatitis. Yana faruwa ne saboda wuce gona da iri na gumi da kewayen kyallen baki zuwa kyallen hakora da plaque. Gingivostomatitis na iya haifar da ciwo mai tsanani, kuma a wasu lokuta cats masu yanayin ba za su iya ci ko sha ba. Stomatitis a cikin kuliyoyi, wanda shine nau'i na gingivitis na yau da kullum, na iya ɗaukar nau'i mai tsanani wanda ke buƙatar cikakken cire hakora.

Gingivitis a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka

Babban alamun stomatitis da gingivitis a cikin kuliyoyi sune ja da zubar jini tare da layin danko. Dabbobin da ke da yanayin cutar da ya fi tsanani na iya jin zafi a cikin rami na baki. Alamomin da cat zai iya nunawa idan tana jin zafi:

  • yawan salivation;
  • • baya son ci da/ko sha;
  • yana zaune a gaban kwano na abinci ko ruwa;
  • yana cin abinci ba tare da kulawa ba ko a gefe ɗaya na baki;
  • meows ko kuka yayin cin abinci;
  • Hudeet.
  • Wasu dabbobin gida, ko da lokacin wahala mai tsanani, suna nuna alamun zafi kaɗan. Yana da mahimmanci a riƙa ɗaukar cat ɗinka akai-akai don duba lafiyar likita kuma, idan ya cancanta, gogewar gogewar haƙora na ƙwararrun don cikakken binciken baka da na hakori.

Gingivitis a cikin kuliyoyi: magani

Babban manufar magance gingivitis shine kawar da plaque. ƙwararrun hakora na yau da kullun na tsaftacewa a ƙarƙashin maganin sa barci yawanci yana taimakawa wajen kawar da shi. Ana ba da shawarar yin irin wannan tsaftacewa aƙalla sau ɗaya a shekara ko, a lokuta na musamman, har ma da yawa akai-akai. Likitocin likitan dabbobi tare da ƙarin ilimi na musamman waɗanda za su iya yin ƙarin hadaddun gwaje-gwaje ko tiyatar baki ba su ba da shawarar yin hanyoyin haƙori ba tare da sa barci ba. A cikin lokuta mafi tsanani na gingivitis a cikin cat, tsarin kulawa na iya canzawa. Kwararren yakan yi amfani da ɗaya ko fiye daga cikin hanyoyin masu zuwa:

  • maganin rigakafi;
  • magungunan kumburi;
  • cirewar hakora, ciki har da cikakken hakar a cikin kuliyoyi tare da nau'i mai tsanani na gingivostomatitis;
  • gingivectomy - cire wani ɓangare na danko;
  • maganin ƙwayar cuta.

Amfanin maganin laser, wanda aka yi la'akari da shi a baya, ba a tabbatar da shi ba.

Rigakafin gingivitis a cikin kuliyoyi

Kula da plaque ita ce hanya mafi inganci don hana gingivitis a yawancin kuliyoyi. Don yin wannan, kuna buƙatar goge haƙoran dabbobinku kowace rana. Additives na musamman na ruwa, kurkura bakin chlorhexidine, da samfuran anti-platque ba su da tasiri, amma har yanzu suna da ɗan tasiri. Dole ne likitan dabbobi ya zaɓe su.

Bincike bai riga ya tabbatar da cewa gingivitis a cikin kuliyoyi za a iya hana shi ta hanyar ciyar da busassun abinci kawai ba. Duk da haka, idan aka haɗa tare da goge-goge na yau da kullum, an nuna kayan aikin haƙori na musamman don masu kyan gani suna da tasiri wajen rage ƙwayar plaque da hana gingivitis. Likitan likitan ku na iya magana game da VOHC (Majalisar Lafiya ta Bakin Dabbobi) da aka amince da abinci waɗanda ke taimakawa wajen rage tartar da plaque a cikin kuliyoyi. Alal misali, daga layin Hill, waɗannan sune Diet na Rubutun T/d don kuliyoyi da Tsarin Kimiyya na Hill's Oral Care for Cats.

Idan an riga an gano dabbar da aka gano tare da gingivitis, zabin abincin rigar zai fi dacewa don dacewa da dabbar. A kowane hali, don zaɓar abinci, ya kamata ka tuntuɓi likitan dabbobi, wanda zai iya ba da shawarar rage cin abinci daidai da halin yanzu na kogin baka da lafiyar cat. Lokacin da aka haɗa tare da kula da haƙori na yau da kullum, ziyartar likitan dabbobi na yau da kullum, da kuma gogewa yau da kullum, gingivitis za a iya samun nasarar magance shi a yawancin kuliyoyi.

Dubi kuma:

Yadda za a fahimci cewa cat yana da ciwon hakori, da abin da za a yi tsammani daga cirewar hakori a cikin kuliyoyi

Kulawar baka na cat: goge hakora da ingantaccen abinci mai gina jiki

Yadda ake kiyaye haƙoran cat ɗinku lafiya a gida

Dalilai da alamun cututtukan hakori a cikin kuliyoyi

Yadda ake goge haƙoran cat ɗin ku a gida?

Kulawar hakora a gida

Leave a Reply