Yadda ake ciyar da cat ɗin ku rigar abinci
Cats

Yadda ake ciyar da cat ɗin ku rigar abinci

Sau nawa ya kamata ka ciyar da cat ɗinka rigar abinci? Nawa za a bayar? Za a iya hada abincin gwangwani da busasshen abinci? Me game da abinci daga firiji? Har yaushe jikakken abinci zai dawwama a cikin kwano? Kuma a cikin buɗaɗɗen kunshin? Shin zai yiwu a canza abincin gwangwani da jakunkuna na layi daban-daban? An tattauna waɗannan da wasu tambayoyi a talifinmu.

Pieces na ruwan tuna tuna da zaɓaɓɓun shrimps… Nonon kaza tare da zaitun da bishiyar asparagus… Farin kifi… Tuna tare da kaguwa surimi… Kuma duk wannan a cikin jelly da ke narkewa akan harshe…

Muna tunanin muna jera menu na tauraron gidan abinci na Michelin? A'a, waɗannan 'yan daɗin ɗanɗano ne na abinci mai jika mai ƙima. Yana da wuya a sami akalla dabba ɗaya a duniya wanda zai iya tsayayya da wannan girman. Haka ne, kuma masu ƙanshin ƙanshi za su yi tsalle a nan da nan.

Yi hankali. Abincin jika yana da kyau, amma kuna buƙatar sanin yadda ake ciyar da shi yadda ya kamata. Abincin da bai dace ba ko rashin bin ka'idodin ciyarwa na iya haifar da cat ɗin ku ba don ɗanɗano almubazzaranci ba, amma don azabtarwa akan tire. Ko mafi ƙarfi kurji a ƙarƙashin gashi.

Don ciyar da lafiya da kuma kiyaye lafiyar dabbar ku, ku dubi manyan tambayoyi 7 game da rigar abinci. Yana da mahimmanci!

Yadda ake ciyar da cat ɗin ku rigar abinci

  • Wane jikakken abinci za a zaɓa?

Shagunan dabbobi suna da babban zaɓi na abinci mai jika, amma ba duka ba ne daidai suke da fa'ida. Zai fi kyau a mai da hankali kan abinci mai ƙima da sama. Ba wai kawai game da dandano ba. Don samar da irin wannan abincin, kawai sabo ne, zaɓaɓɓen abubuwan da aka zaɓa ana amfani da su, wanda ingancin ya rage haɗarin rashin haƙuri da abinci da sauran matsalolin kiwon lafiya.

Abincin ya kamata ya dace da cat ɗin ku: ta shekaru, salon rayuwa, halaye na mutum. Ba za ku iya ciyar da babban cat ba tare da abincin gwangwani ga kyanwa ba, kuma akasin haka.

Har ila yau, tabbatar da duba ko cikakken abinci ne ko a'a. Idan abincin ya cika, zaka iya ciyar da cat akai-akai tare da shi - kuma babu wani abu. Ba kwa buƙatar ɗaukar ƙarin bitamin. Idan ba cikakke ba, to wannan ba shine babban abincin ba, amma ƙari ga abincin abinci na asali. Misali, kyanwa na iya cin daidaitaccen busasshen abinci akai-akai tare da abincin gwangwani. A lokaci guda, yana da mahimmanci a kula da yawan ciyarwar yau da kullun. Ƙari akan wannan a ƙasa.

  • Sau nawa kuke ciyar da cat ɗin ku jikakken abinci kuma nawa?

Ana nuna al'ada ta yau da kullun da adadin ciyarwa akan kowane kunshin abinci. Yawan servings ya dogara da nauyin dabba. Amma kuna buƙatar fahimtar cewa wannan bayanan nuni ne. Koyaushe ci gaba da sa ido a kan cat. Dangane da halayen, ana iya daidaita adadin abinci duka sama da ƙasa.

Ya kamata a raba adadin yau da kullun zuwa kashi-kashi. Zai fi kyau a ciyar da sau da yawa, amma ƙasa. Ka yi ƙoƙarin ba wa cat ɗinka jikakken abinci kamar yadda za ta iya ɗauka a lokaci ɗaya. Abin baƙin ciki shine, abincin da ke cikin kwano ya lalace da sauri kuma za a buƙaci cire ragowar abincin nan da nan bayan cat ya ci abinci.

  • Shin abincin jika ya fi busasshen abinci kyau?

Dukansu jika da busassun abinci suna da amfaninsu. Ba za a ce wani nau'in ciyarwa ya fi kyau, ɗayan kuma ya fi muni.

Koyaya, rigar abinci ya fi jan hankali ga dabbobi kuma ya ƙunshi ƙarin danshi. Don kwatanta, abinci mai jika yana kusan 70% danshi, busassun abinci shine kusan 7%. Don haka, rigar abinci yana taimakawa cat don cinye isasshen ruwa kuma yana rage haɗarin haɓaka KSD.

A gefe guda, busassun abinci ya fi tattalin arziki, sauƙin adanawa, horar da tsokar muƙamuƙi kuma yana ceton haƙora daga plaque.

Idan ba za ku iya yanke shawarar irin abincin da za ku zaɓa ba, to kar ku yi. Za a iya haɗa abinci mai jika da busassun abinci a cikin abinci ɗaya, kuma wannan babban bayani ne mai kyau.

Yadda ake ciyar da cat ɗin ku rigar abinci

  • Za a iya hada jikakken abinci da busasshen abinci? Me game da abinci daga firiji?

Za a iya haɗa jika da busassun abinci a cikin abinci iri ɗaya, kuma wannan yana da fa'ida sosai ga lafiyar dabbobin ku. Haɗin nau'ikan nau'ikan abinci guda biyu yana kiyaye ma'aunin ruwa a cikin jiki, yana hana urolithiasis da samuwar tartar, yana biyan bukatun dabbobi don bambancin abinci.

Amma tare da wasu samfuran daga firij, labarin daban ne. Ba za a iya haɗa su da ko dai jika ko busassun abinci ba. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa abun da ke ciki na daidaitaccen abincin da aka shirya ya riga ya haɗa da duk abubuwan da ke da amfani ga cat. Lokacin da muka canza tsakanin busasshen abinci da rigar abinci, muna saduwa da izinin yau da kullun, la'akari da kashi biyu. Amma yana da kusan ba zai yiwu ba don ƙayyade ma'auni na sassa a cikin samfurori na halitta da kan ku. Bugu da ƙari, ba duk abin da ke cikin firiji ya dace da dabbobi ba.

Haɗin abincin da aka shirya da abinci na gida na iya haifar da rashin daidaituwa a cikin jiki, karuwar nauyi, matsalolin narkewar abinci da rashin haƙuri na abinci.

Likitocin dabbobi suna ba da shawarar baiwa cat ɗin ku busasshen abinci da jika iri ɗaya. Kayayyakin daga masana'anta iri ɗaya suna kama da juna a cikin abun da ke ciki, mafi kyawun haɗawa da juna kuma mafi sauƙin ɗauka ta jiki.

  • Yadda za a musanya busasshen abinci da jika?

A hankali karanta shawarwarin ciyarwa akan marufi na gizo-gizo ko abincin gwangwani. Idan ka zaɓi iri ɗaya na busasshen abinci da rigar abinci, ana iya samun umarni akan marufi akan yadda ake haɗa su daidai.

Don tabbatar da, yana da kyau a tattauna abinci tare da likitan dabbobi wanda ya san duk halayen mutum na cat.

Kar a hada abinci iri biyu a kwano daya. Raba ciyarwa. Misali shine tsarin mai zuwa:

4 ciyarwa kowace rana

– Ciyarwar safe da yamma: jikakken abinci.

– Ciyarwar dare da rana: busasshen abinci.

Kuma duk waɗannan sassan da ke cikin tara ya kamata su zama al'adar ciyar da cat a kullum.

Yadda ake ciyar da cat ɗin ku rigar abinci

  • Har yaushe jikakken abinci zai kasance?

Ba za a iya adana rigar abinci na dogon lokaci ba, kuma wannan shine rashin amfaninsa. Ya kamata a cire ragowar abincin da ke cikin kwano da zaran cat ya ci. Dole ne a jefar da su waje.

Za a iya adana marufi da aka buɗe (kwalta ko jaka) a cikin firiji da aka rufe sosai ba fiye da kwana ɗaya ba. Lura cewa kada a ba cat abinci daga firiji nan da nan: dole ne ya kasance a cikin zafin jiki.

  • Zan iya canza rigar layukan abinci?

Ana iya canza ciyarwa kawai idan ya cancanta (idan dabbar ta sami mummunan halayen abinci, alal misali, amai), bisa ga shaidar likitan dabbobi. Duk wani canji a cikin abinci yana da damuwa ga jiki, kuma ba ku taɓa sanin yadda cat zai yi da sabon abu ba. Gwaji don dalilai na gwaji ba shi da daraja.

Muna fatan wannan labarin zai taimake ka ka ƙirƙiri lafiya, daidaitaccen abinci don kyakkyawan cat. Kuma idan kuna da wasu tambayoyi, tambaye mu a cikin sharhi!

Leave a Reply