Yadda za a taimaka cat a cikin zafi?
Cats

Yadda za a taimaka cat a cikin zafi?

Cat a lokacin estrus ba shi da hutawa kuma yana ba da matsala ga masu shi. Mun haɗu da wasu shawarwari don taimaka muku da dabbobinku ku shawo kan wannan mawuyacin lokaci. Da zarar ka yi tunani game da zaɓuɓɓuka don magance matsalar, mafi girma da damar yin yanke shawara mai kyau lokacin da kake fuskantar bayyanar estrus a cikin cat.

Me yabo ke nunawa

Lokacin da ka sami cat, ka riga ka san cewa ba dade ko ba dade dabbarka zai shiga zafi. Wannan alama ce cewa cat ya shiga balaga, ovaries ta fara aiki, wakilin fauna zai iya ci gaba da tseren. Batun shine ilimin ilimin halittar dabbobin daji na ganima ba koyaushe yayi daidai da tsare-tsaren don rayuwar gida mai dadi ba.

Lokacin da kuliyoyi suka shiga zafi, akwai canje-canjen hali. Unguwar ku ko dai ta zama abin so sosai kuma a yanzu kuma tana buƙatar a bige ta a bayan kunn, ko kuma ta nuna rashin hankali har ma da tashin hankali. Sau da yawa, dabba mai laushi a cikin wannan jihar yana da ƙarancin ci. Wata katuwa marar natsuwa tana shafa kayan daki, wutsiya ta kashe, tana ƙoƙarin guduwa daga gida.

Sauran tabbatattun alamun estrus sune tafiye-tafiye akai-akai don ƙananan buƙatu, sha'awar yin alama a cikin ƙasa, kukan mahaifa, wani lokacin da ƙarfi sosai. Matar ta shiga lokacin farauta ta jima'i, ta yi biyayya ga tunaninta, tana ƙoƙarin jawo hankalin kyanwa. Ko da ya zauna a cikin wani Apartment kuma babu kuliyoyi a kusa.

Alamomin estrus da aka kwatanta na iya bayyana ƙarfi ko rauni. Duk ya dogara da halaye na mutum na jikin dabbar ku.

Estrus na cat yana wucewa ta matakai hudu. Na farko, daga kwana ɗaya zuwa huɗu, unguwarku ba ta zama kamar yadda ta saba, amma ba ta barin kuliyoyi kusa da ita. Sa'an nan ainihin kwarara ya fara. Estrus na cat yana ɗaukar kimanin kwanaki biyar zuwa goma, wani lokacin ya fi tsayi. A rana ta uku ko ta biyar, masu shayarwa yawanci suna saduwa. Sai cat a hankali ya fara barin yanayin farauta ta jima'i. Tare da samun nasarar hadi, za ta iya canza jinƙai da sauri zuwa fushi ga kishiyar jinsi. Mataki na hudu shine daidaitawar jihar, hutu har zuwa estrus na gaba.

Na farko estrus a cikin wani cat, a matsakaita, yana faruwa a shekaru bakwai zuwa watanni tara. Amma yana iya faruwa ba dade ko ba jima. Idan dabbar ku tana da zafi na farko a watanni 5 ko watanni 11, wannan al'ada ce. Yawan estrus na mutum ne, da yawa ya dogara da nau'in. Cats na Gabas, Farisa sun fi shiga yanayin farauta fiye da Scotland da Birtaniya. Yawan estrus yana shafar tsawon sa'o'in hasken rana, zafin yanayi, aikin cat, matsayin lafiya, da abinci. Wasu kuliyoyi suna yin zafi sau ɗaya kowane mako uku, yayin da wasu kuma sukan shiga zafi sau ɗaya kowane wata shida.

Abin da ya yi

Yi rikodin lokacin da cat ɗinku yana da zafi na farko da na gaba. Rubuta alamun wannan yanayin da unguwarku ta nuna. Yana da mahimmanci a san yadda sauƙin dabbar ku ke cikin zafi. Yana faruwa cewa estrus ya wuce kusan ba tare da fahimta ba. Kuma yana faruwa cewa cat yana shan wahala kuma yana tursasa masu shi.

Kuna buƙatar yanke shawara a gaba ko dabbar ku za ta zama mahaifiyar cat, kuma za ku zama mai kiwon kyanwa. Ga mafi yawan masoya cat, dabba mai ƙafa huɗu ya fi dacewa a matsayin dabba. Idan ba ku da kyanwa a cikin tsare-tsaren ku, tsara lokacin hutu.

Likitocin dabbobi suna ba da shawarar zubar da kuliyoyi a lokacin watanni 8. Wahalar ita ce, daidai, wajibi ne a ba wa yarinyar cat don samar da rigakafi, tsarin muscular, don samun karfi. Yana da kyau a sami lokaci don bakara kafin estrus na farko a cikin cat. Estrus alama ce ta yuwuwar ƙaramin cat yin ciki, don haka kula da amincinta, kar ku bar dabbar ku ya tafi yawo shi kaɗai. Tuntuɓi likitan ku don sanin lokacin da ya fi dacewa don tiyata.

Duk allurar rigakafi dole ne a yi aƙalla makonni uku kafin haifuwa. Hakanan ana buƙatar yin maganin parasites a gaba. Kuna buƙatar kawo lafiyayyen dabbar gida zuwa aikin. Zazzabi, rashin tausayi, rashin lafiya - dalilin da yasa aka jinkirta hanya.

Neutering zai ceci cat daga azaba lokaci-lokaci ta hanyar ilhami na halitta. Cire mahaifa da ovaries akan lokaci zai kare cat daga ciwace-ciwacen daji, neoplasms maras so a cikin babban cat.

Idan ka yanke shawara don haifar da kittens, to, mating zai ceci cat daga azaba a lokacin estrus. Cat mai ciki ba zai yi alama a yanki ba, amma zai mai da hankali kan haihuwa da ciyar da zuriya. Estrus na gaba a cikin wannan yanayin ana iya sa ran watanni uku ko uku da rabi bayan an haifi kittens.

Akwai hanyar likita don hana rashin jin daɗi da ke tattare da estrus. Hormonal kwayoyi a kan bayyanuwar estrus an umurce su da likitan dabbobi. Zai iya zama allunan, allurai, saukad da. Yana da mahimmanci a bi umarnin likita sosai kuma kada a ɗauke shi da magungunan hormonal. Suna iya magance matsalar, amma suna cike da illa. Irin waɗannan kwayoyi na iya haifar da cututtuka na hormonal. Yana yiwuwa ko da kashi ɗaya na irin waɗannan kwayoyi zai haifar da cat ya zama marar lafiya.

Kada ku ba da maganin hormonal ga cat ba tare da tuntubar likitan dabbobi ba.

Babban abu ba shine cutarwa ba

Koyaushe ku tuna cewa cat ba ya so ya cutar da ku lokacin da ya yi kururuwa ko alama yankinsa. Zafi lokaci ne da cat da gaske ba zai iya yin alfahari da kyawawan halaye ba, yana bin ilhami. Yi haƙuri. Yi ƙoƙarin ciyar da ƙarin lokaci tare da unguwarku. Tsofa dabbar ku, shafa gashinsa, yi magana da shi. Bari cat ya ji kulawa da goyon bayan ku. Rage ta daga kiran yanayi, ɗauki kayan wasan wasan da ta fi so, bar cat cikin rashin kulawa da ku. Kar ka yarda ka yi rashin kunya ka hukunta unguwar ka. Zafin zafi zai wuce, amma ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa na rashin tausayi na masu shi zai kasance.

Duk wani matakan da za ku ɗauka a kan bayyanar farauta ta jima'i ya kamata ya kasance cikin maslahar dabbobi. An yanke shawarar kiwo kittens? Na farko, tabbatar da cewa cat ya zama babba kuma ya sami ƙarfi. Jikinta zai kasance a shirye don ta haifi zuriya tana da shekara ɗaya da rabi zuwa shekara biyu. Har zuwa wannan lokacin, cat ɗinku zai yi zafi da yawa ba tare da jima'i ba.

Wasu lokuta estrus a cikin ƙananan kuliyoyi sun fi tsanani, dabbobin gida na iya nuna zalunci. Yadda za a kwantar da cat a lokacin zafi? Tuntuɓi likitan ku, ƙwararren zai zaɓi digo na kwantar da hankali na shuka don dabbar ku. Ba za su hana zafi ba, amma za su taimaka wajen tsira da shi. Idan cat ya zama uwa a nan gaba, kada ku yi amfani da magungunan hormonal. Wannan na iya mummunan tasiri ga lafiyar kittens na gaba.

Idan ba ku da lokacin haifuwa kafin estrus na farko, yana da kyau ku jira wannan lokacin kuma kuyi aiki lokacin da jiki da halayen cat suka koma al'ada. In ba haka ba, za a sami hadarin zubar da jini mai yawa a yayin aikin. Ba a so don spay cat a lokacin estrus, amma yana yiwuwa idan ya cancanta. Akwai lokuta masu wahala lokacin da estrus mai tsawo ya haifar da matsaloli tare da gabobin haihuwa, kuma aikin ya kamata ya taimaka wajen ceton dabbar. Amma dole ne likitan dabbobi ya yanke hukunci na karshe akan yiyuwar ko rashin yiwuwar yin aikin.

Estrus wani tsari ne na ilimin lissafi wanda ke nuna cewa jikin cat ɗinku a shirye yake don canzawa zuwa girma. Girma matashin yarinya yana kawo rashin jin daɗi, amma wannan alama ce cewa dabbar tana da lafiya, jikinta yana da ƙarfi kuma yana tasowa kullum. Tallafa wa sashin ku mai laushi kuma ku kula da lafiyarta cikin lokaci domin cat zai shafe shekaru masu zuwa na rayuwarta cikin koshin lafiya kuma ya faranta muku da hankali da sadarwa.

Leave a Reply