Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska
Cats

Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska

Fleas ita ce mafi yawan ƙwayoyin cuta a waje na kuliyoyi. Idan kun bar dabbar ku ya fita waje ba tare da maganin antiparasitic ba, yana iya yiwuwa 100% yana da ƙuma. Amma menene game da kuliyoyi waɗanda ba sa barin ɗakin? Shin cat na gida zai iya samun ƙuma? Kuma menene game da ticks - shin suna da haɗari ga kuliyoyi?  Bari muyi magana game da maganin kuliyoyi daga fleas da ticks a cikin labarinmu.

A wane lokaci na shekara za ku iya samun ƙuma?

Ba kamar kaska, waɗanda suke barci aƙalla a cikin yanayin sanyi ba, ƙuma suna aiki duk shekara. Suna zaune ba kawai a kan titi ba, har ma a cikin ginshiƙan gine-ginen gidaje, da kuma a cikin ƙofofin, wasu dabbobi suna ɗaukar su. 

A cikin watanni na hunturu, haɗarin haɗuwa da ƙugiya yana ƙaruwa kusa da ginshiƙai da dumama mains: parasites suna da ƙarfi, amma thermophilic. Kuma, ba shakka, mafarkin kowane ƙuma shine ya shiga cikin ɗakin dumi tare da dabbobin gida. A nan za ta iya yin sauri ta haifar da ƙaƙƙarfan mulkin mallaka na danginta. 

Ka yi tunanin: ƙuma ɗaya da balagagge ta jima'i tana yin ƙwai sama da 40 kowace rana. Waɗannan ƙwai suna ƙyanƙyashe su zama tsutsa. Suna ɓoye a cikin ɓangarorin da ke ɓoye, a bayan allunan gindi, a cikin kayan daki, cikin folds na lilin, a cikin kafet, a cikin gado da kuma cikin gidan dabbobi.

Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska

Za a iya ƙudawa kan cat wanda ba ya fita waje?

Fleas na iya fitowa a cikin kyanwa wanda bai taɓa zuwa waje ba kuma bai taɓa hulɗa da wasu dabbobi ba. Bugu da ƙari, wannan yana faruwa akai-akai. Wani kyan gani mai kyau yana rayuwa cikin nutsuwa da farin ciki, kuma ba zato ba tsammani, kwatsam, ƙuma sun bayyana a cikinta. Yaya zasu iya shiga gidan?

  • Karen ku na iya shigo da ƙuma daga titi.
  • Fleas na iya shiga cikin ɗakin ta ƙofar ko fashe daga ƙofar, ginshiƙi.
  • Kuma watakila ku da kanku za ku kawo ƙuma a cikin ɗakin: a kan tufafinku ko takalma, ba tare da saninsa ba.

Irin wannan baƙon ba zai daɗe ba. A cikin yanayi mai kyau, ƙwayoyin cuta suna haɓaka cikin sauri, kuma a cikin kwanaki biyu kawai ba makawa za ku yi zargin kasancewarsu.

Wani cat da ke fama da ƙuma ya fara ƙaiƙayi kuma ya "ciji" fata da haƙoransa a ƙoƙarin kama mai azabtarwa. Idan kun lura da waɗannan alamun, bincika dabbar ku a hankali. Kame kanka da tsefe ko tura gashin kai tsaye da hannunka. Yi nazarin jikin duka. Wataƙila za ku ga balagaggu balagaggu kusan nan da nan. Har ila yau, alamar alamar baƙar fata ce a kan fata - waɗannan su ne najasar ƙuma.

Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska

Yadda za a cire fleas daga cat?

Idan cat yana da datti, abu na farko da za a yi shine wanke shi. Idan ba haka ba, tafi kai tsaye zuwa maganin ƙuma. 

  • Muna wanka da cat

Wanke dabbar ku da shamfu na musamman na anti-parasitic. Ya kamata ya dace da cat ɗin ku. A hankali karanta manufar kuma bi umarnin don amfani, in ba haka ba babu wani tasiri.

Anti-ƙuma shamfu taimaka wajen halakar da wasu daga cikin parasites, amma, da rashin alheri, ba su da garantin sakamako 100% kuma ba su samar da ƙarin kariya. Bayan wankewa, ana aiwatar da magani mafi mahimmanci, wanda ke ba da sakamako mai dorewa.

Ana yin maganin ƙuma sa'o'i 48 kafin wanka ko sa'o'i 48 bayan sa. A hankali karanta umarnin kayan aiki. 

  • Maganin ƙuma

Kula da cat ɗin ku don ƙuma kwana 2 bayan wanka. Akwai hanyoyi da yawa na kariya: wadannan su ne sprays, saukad da a kan withers ("Frontline Combo"), collars ("Foresto"). Ya isa a yi amfani da kayan aiki ɗaya abin dogara don kariya ta dindindin. Kowane magani yana da halaye na kansa da shawarwari don dacewa. 

Kafin hada kuɗi, tabbatar da tuntuɓar ƙwararrun ƙwararru, kuma a hankali karanta umarnin kafin aiki.

Mafi shahararrun hanyoyin kariya shine saukad da kan ƙura ("Frontline Combo"). Suna da sauƙin amfani kuma ingancin yana da girma sosai. Dabbobin ba zai iya lasa digo daga ƙẽƙasasshen sa ba. Idan kun bi umarnin don amfani, samfurin yana da aminci ga kuliyoyi.

Yana da mahimmanci a lissafta daidai adadin maganin. Ƙayyade nauyin dabbar kuma bi umarnin. Wajibi ne don sarrafa ba kawai dabbar ba, har ma da gadonsa, kayan daki da kafet a cikin ɗakin. Don wannan, maganin antiparasitic spray ("Frontline") ya dace. Zai lalata manya kwayaye da tsutsansu. Bi da duk kuliyoyi da karnuka a cikin gida don ƙuma.

Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska

  • Muna aiwatar da deworming

Fleas suna ɗaukar ƙwai helminth. Don haka, dabbar da ta kamu da ƙuma tana iya kamuwa da helminths. Da zaran kun jimre da ƙwayoyin cuta na waje kuma cat ya sami ƙarfi, ci gaba zuwa yaƙi da na ciki! Tabbatar da lalata dabbobin ku don kada wani abu ya yi barazana ga lafiyarsa.

Yadda za a kare cat daga fleas?

Garantin kariya daga ƙuma shine maganin antiparasitic na yau da kullun. Karanta tsawon lokacin da maganin da kuka zaba yake aiki. Da zaran lokacin kariyar ya fara ƙarewa, maimaita aiki.

Kar ku wuce gona da iri. A cikin ƙoƙari na kare dabbar dabba, yawancin masu mallakar da ba su da kwarewa sun fara hada kayan kariya: alal misali, suna amfani da saukowa da abin wuya. Wannan na iya zama haɗari ga dabbar. Magani ɗaya ya isa. Karanta umarnin a hankali.

Shin kaska yana da haɗari ga kuliyoyi?

Ixodid ticks su ne parasites da ke zaune a cikin muhalli kuma suna cin jinin dabbobi masu shayarwa, ciki har da mutane. A cikin tsari, mutane masu fama da yunwa suna kama da gizo-gizo. Amma idan kaska ya manne da wanda aka azabtar ya sha jini, sai jikinsa ya kumbura ya zama kamar babban fis.

Don saduwa da kaska, ba lallai ba ne don tafiya zuwa gandun daji. Cat na iya daukar kwayar cuta yayin tafiya a cikin tsakar gida akan kayan doki. Bugu da ƙari, za ku iya kawo kaska a cikin ɗakin da kanku akan takalma ko tufafin waje. An ƙara yuwuwar cizo idan kun ɗauki dabbar ku zuwa ƙasar. Ya ishe ku kawai don gudu ta cikin dogayen ciyawa don tattara ba ɗaya ko ma biyu ba, amma ɗimbin ticks!

Cizon mai shan jini ba shi da daɗi a kansa, amma wannan ba shine babban abu ba. Ixodid ticks ne masu yuwuwar kamuwa da cututtukan jini-parasitic, wasu daga cikinsu suna haifar da mutuwa idan ba a kula da su ba. Karnuka na iya kamuwa da cutar daga kaska tare da babesiosis (piroplasmosis), kuma ga kuliyoyi, hemobartonellosis shine mafi haɗari. Idan ba a kula da shi ba, cutar tana haifar da yunwar iskar oxygen da kuma mutuwar dabbar da ta biyo baya.

Yadda ake bi da cat don ƙuma da kaska

Idan kun yanke shawarar ɗaukar cat ɗinku don yawo ko ɗaukar shi tare da ku zuwa ƙasar, abu na farko da yakamata ku yi shine bi da shi don kaska a gaba. Yadda za a yi shi kuma me yasa a gaba?

Yadda za a bi da cat daga ticks?

A cikin kantin sayar da dabbobi za a ba ku nau'ikan magungunan antiparasitic: saukad da kan ƙura ("Frontline Combo"), collars ("Foresto"), sprays ("Frontline Spray"). Yi nazarin bayanin su a hankali, hanyar aikace-aikacen da lokacin inganci kuma zaɓi abin da ya dace da ku. Kafin siyan, yana da kyau a karanta sake dubawa na abokin ciniki da bayanai game da alamar. Kar ka manta don duba ranar karewa na samfurin, kuma lokacin sarrafa dabba, bi umarnin don amfani sosai.

Bayan amfani da miyagun ƙwayoyi, kariya ba ta fara aiki nan da nan ba. Wannan yawanci yana ɗaukar kwanaki 2-3, dangane da halaye na magani da aka zaɓa. Misali, ana amfani da digon kaska na Frontline Combo a fatar cat kwanaki 2-3 kafin tashi. Antiparasitic collars ("Foresto") ya kamata a sanya a kan cat game da 3-5 kwanaki kafin tafiya. Maganin fesa, alal misali, "Frontline", kuma ana gudanar da shi a cikin 'yan kwanaki.

Don wani ɗan lokaci kafin da kuma bayan jiyya, kada a yi wa dabbar wanka wanka. Ƙari game da wannan a cikin umarnin don amfani da kayan aikin da aka zaɓa.

Baya ga aiki, kar a manta game da duba na yau da kullun na dabbar. Da ya dawo daga titi, ki bincika fata da rigarsa a hankali. Kula da hankali na musamman ga wuraren da mafi ƙarancin gashi: auricles, muzzles, armpits da cavities inguinal. Kuna iya gano ƙwayoyin cuta kafin cizon ya faru.

Wani ma'auni na kariya daga kaska shine yankan lawn. Ticks suna hayayyafa cikin dogon ciyayi, amma ba kasafai ake samun su cikin gajeriyar ciyawa ba. Wani kuma yana kula da lawns daga kwari da sinadarai na musamman. Duk da haka, rashin alheri ba su da lafiya ga yara da dabbobi.

Yi hankali kuma kada ku manta cewa cututtuka sun fi sauƙi don rigakafi fiye da magani! Kare dabbar ka!

Leave a Reply