Koyarwa Ƙwarƙwarar Biyayya: Yadda ake Nasara
Dogs

Koyarwa Ƙwarƙwarar Biyayya: Yadda ake Nasara

Taya murna! Lokaci ya yi da za a kai ɗan kwikwiyo gida! Ka san muhimmancin hulɗar zamantakewa da kyakkyawar ɗabi'a ga dabba, don haka yana da kyau ka fara horar da biyayya a gida da zarar ka sami ɗan kwikwiyo. Bugu da ƙari, horarwa yana taimakawa ƙirƙirar ƙaƙƙarfan alaƙa tsakanin kare ku da dangin ku. Amma daga ina za ku fara?

A cikin wannan labarin zaku koya:

  1. Menene horon biyayya?
  2. Wane hali na kwikwiyo ya kamata a kula da shi;
  3. Yadda za a gudanar da horo na biyayya a gida;
  4. Menene taimakon ƙwararren koci.

Menene horon biyayya ga kwikwiyo?

Koyarwar biyayya zai taimaka wa dabbar ku ta fahimci rawar da take takawa a cikin danginku da kuma duniyar da ke kewaye da ita, kuma ku koyi duk ƙwarewar da ake buƙata don yin hulɗa da karnuka da danginku ko wasu mutane. Horo shine matakin farko na koyan kyawawan halaye da nisantar mummuna. Yawancin lokaci ana horar da karnuka da umarni masu sauƙi kamar "zauna" da "na gaba" kuma daga baya za'a iya koya musu wasu takamaiman abubuwa kamar zama cikin nutsuwa a cikin keji kuma ba yin kuka ko roƙo da haƙuri suna jiran dangi su gama abincin dare.

Babban fa'idar horar da gida shine zaku iya tsara shirin don dacewa da kare ku da salon rayuwar ku. Babu wani abu da ya zama dole ko ƙwarewar da ba dole ba don farawa da ita. Babban mahimmancin fasaha don koyar da kare ku shine ikon sauraro da bin umarnin ku.

Koyarwa Ƙwarƙwarar Biyayya: Yadda ake Nasara

Halin da za a kula da shi

Yana da mahimmanci a fahimci abin da kuke so ku guje wa don sanya halaye masu kyau a cikin kare ku tun daga farko. Wasu ma'abota dabbobi suna so su hana yin haushi da yawa, yayin da wasu ke damuwa da cewa karensu zai ci abinci da ba sa ci (tsiran gida ko takalma masu haɗari). Sauran wuraren da ake samun matsala da masu dabbobi ke son gujewa a nan gaba sun haɗa da yin tono, bara, satar abinci, da kuma bayan gida.

Harshen jikin kwiwar ku

A matsayinka na mai mulki, a lokacin cin abinci na iyali na kowa, yana da wuyar gaske don koya wa kwikwiyo biyayya. Kai ne shugaban kayan masarufi, mai cin abinci mai daɗi, yana kallonka da manyan idanunsa na kwikwiyo waɗanda ba za ka iya jurewa ba. A wannan lokacin, kuna buƙatar sarrafa kanku kuma kada ku ciyar da shi tarkace daga teburin. Wannan zai taimaka wa kwikwiyo ya guje wa kiba da kuma koya masa cewa ba zai cimma komai ba ta hanyar bara. Yana da mahimmanci cewa dukan iyali su bi wannan doka. Shiga cikin munanan halaye tare da ko da memba ɗaya na iyali na iya sanya duk ƙoƙarin ku wajen kiwon ɗan kwikwiyo a ƙasa.

Alamomin zalunci da biyayya

Idan kwikwiyon ku ya ji ƙarfin ƙarfin hali ko tashin hankali, zai yi ƙoƙarin girma ta hanyar ɗaga kai, wutsiya da kunnuwansa sama. Zai gabatar da ƙirjinsa a gaba, kuma a yi renon gashin wuyansa da bayansa. Dan kwikwiyo na iya yin kara kuma a hankali yana kaɗa wutsiyarsa.

Karnuka masu biyayya, a gefe guda, suna ƙoƙari su bayyana ƙanƙanta kuma suna aiki kamar ƙwanƙwasa. Wannan shi ne saboda babban kare zai "zagi" kwikwiyo, amma ba zai kai masa hari ba. Za a bayyana biyayyar karen ku a cikin gaskiyar cewa zai faɗi a gefe zuwa ƙasa, wutsiya yana lallasa, amma yana takawa. Hakanan tana iya lasar fuskar kare ko mutum mai rinjaye har ma ta hau ta bayanta.

A kowane hali, kana buƙatar taimaka mata ta kawar da wannan hali. Ko dai rage tashin hankali, ko taimaka mata ta sami karfin gwiwa, kuma kada ku ji tsoron kowa da komai.

Haushi ko ihu

Tabbas, haushi da kuka na iya zama ɗan ban haushi a gare ku da maƙwabtanku, amma kar ku manta cewa wannan dabi'ar kare ce ta halitta kuma wani ɓangare ne na sadarwarsa. Don haka, yana da matukar muhimmanci a koya wa ɗan kwikwiyo lokacin yin haushi da lokacin da ba haka ba. Bayan haka, kuna son karenku ya yi haushi idan ya ga baƙo yana shiga gida, ba duk lokacin da ya ga ƙugiya ba.

Bai kamata ku ƙarfafa yin kuka ba. Lokacin da kare ya yi kuka kuma kuka yi masa ta'aziyya, kuna ƙarfafa halin kuma zai yi kuka don ku zo ku yi masa ta'aziyya. A wannan yanayin, kana buƙatar yin watsi da kukan kwikwiyo - i, zai yi wahala sosai, amma za a ba ku lada lokacin da kukan ya tsaya kuma za ku iya barci da dare.

A ƙarshe, yin hulɗa da yara da sauran dabbobi shine babban dalilin da ya sa ya kamata ka fara horar da kwikwiyonka. Domin ku gayyaci baƙi zuwa wurin ku kuma ku ɗauki kare "ga mutane", dole ne ku tabbata cewa za ta iya yin magana a hankali, ba tare da haifar da haɗari ga 'yan'uwanta hudu da mutane masu shekaru daban-daban ba. Yawancin lokaci, dabbobin gida suna yin wasa sosai a kusa da yara, saboda haka, koya wa dabbar dabbar da ta dace da yara wani bangare ne na horo, koda kuwa babu yara a cikin dangin ku. Karen naku na iya cin karo da yara akan yawo, kuma yana da mahimmanci cewa halayensu na wasu lokuta maras tabbas ko rashin hankali ba zai baci ko tsorata ɗan kwikwiyo ba.

Ko da kun damu da batutuwa ɗaya ko biyu kawai, yana da mahimmanci a yi aiki a kan hali da zamantakewar kare gaba ɗaya a cikin horo na biyayya na gida. Idan kuna da ra'ayin abin da kuke son mayar da hankali a kai, wannan farawa ne mai kyau. Amma kar a manta da magance kowane nau'in halayen kwikwiyo masu matsala yayin horo.

Makarantar gida a makarantar horarwa

Karnuka sun shirya kuma suna sha'awar koyo, don haka kuna buƙatar fara horo da zaran kun kawo ɗan kwiwarku gida. Duk lokacin da kuka bar shi ya yi kuskure zai iya dawo da ku cikin horon kwikwiyo, don haka ku sa shi ya fara da kyau. Anan akwai wasu shawarwari don biyayyar gida horar da ɗan kwikwiyo.

Horo ya kamata ya zama gajere

Hankalin ƴan kwikwiyo bai daɗe sosai ba, don haka zaman horo ya kamata ya zama gajere. Yi umarni ɗaya sau biyar yayin horo da bayan horo, idan zai yiwu. Karen ku zai iya yin aiki ɗaya kawai a lokaci ɗaya, don haka mayar da hankali kan fasaha ɗaya kuma kawai matsa zuwa wani lokacin da ya ƙware. Hakanan ya kamata koyaushe ku ƙare horo akan ingantaccen bayanin kula domin dabbar ku ta sa ido ga zama na gaba.

Kasance mai daidaito

Lokacin da kake makaranta, menene ya taimaka maka haddace harafin kalmomi da tebur mai yawa? Yi aiki! Daidaituwa shine ginshikin horon ɗan kwiwar ku. Ba wai kawai yana buƙatar aiwatar da umarni tare da ku akai-akai ba, amma yana buƙatar ku kasance masu daidaito a tsarin ku na horo. Wannan yana nufin aiwatar da umarni akai-akai, koda kuwa kun gaji ko kun shagala. Misali, kuna dafa abincin dare kuma karenku yana ba ku alamar cewa yana buƙatar fita waje don yin kasuwancinsa - kashe murhu kuma kai shi waje nan da nan. Yi amfani da kalmomin umarni iri ɗaya waɗanda kuke amfani da su lokacin horar da umarni masu sauƙi kamar "zauna" ko "gefe" ko "a'a". Wannan zai taimaka ka tuna cewa kowace kalma tana da alaƙa da takamaiman umarni da kake son koya mata.

Koyarwa Ƙwarƙwarar Biyayya: Yadda ake Nasara

Karfafa koyaswar umarni a duk inda kuke

Idan kuna son ɗan kwiwar ku ya bi umarni a wurare da yanayi daban-daban, kar a iyakance horo zuwa ɗaki ɗaya ko yanki a cikin tsakar gida. Ƙarfafa umarni a gida, a bayan gida, a cikin lambun gaba, a kusa da gidanku, a cikin gandun daji, wurin shakatawa ko duk wani wurin da kuka ziyarta tare da dabbar ku. Akwai kamshi da sautuna iri-iri daban-daban masu ɗaukar hankali a cikin sabbin wurare, kuma kuna son kare ya ci gaba da bin umarnin da aka koya a ƙarƙashin yanayi daban-daban na muhalli. Hakanan, yayin da yake da kyau ga babba ɗaya ya zama jagorar fakitin, kowane memba na iyali shima yakamata ya horar da kare ku. Wani bangare na horar da kwikwiyo don biyayya shine kawai tunawa da inda yake a cikin kunshin, don haka kowa ya shiga ciki. Wannan zai taimaka wa kare ku bin umarnin duk mutane, ba kawai shugaba ɗaya ba.

Saka wa kwikwiyonku

Karnuka suna da kwazo sosai ta hanyar lada da lada. Ƙirƙiri ƙungiyoyi masu daɗi a cikin ɗan kwiwar ku tare da bin umarninku tare da ƙarfafa baki ko tare da ɗimbin magungunan kare lafiya. Sakamakon ba wai kawai ya sa tsarin horo ya zama mai ban sha'awa ba, amma har ma yana ba wa kare wani abin ƙarfafawa. Kawai tabbatar cewa maganin bai wuce kashi goma na adadin kuzari na yau da kullun na kare ba don kada ya yi nauyi.

Abin farin cikin mai shi shine babban dalili ga kare, amma yi ƙoƙarin samun dama don ƙara ƙarfafa dabbar ku. Duk da haka, da zaran kare ya fara aiwatar da wani umurni, yaye shi daga magungunan. Hakan zai ba ta kwarin guiwar aiwatar da umarni da kanta da kuma koya mata cewa ba kowane aikin alheri ne za a samu lada ba.

Yi la'akari da ɗaukar darasi tare da ƙwararru

Wasu masu dabbobin sun zaɓi a horar da karensu a cikin hulɗar zamantakewa bayan an gama horon gida. Darussan kwikwiyo na musamman sukan mayar da hankali kan horar da karnuka tsakanin masu shekaru takwas zuwa makonni goma da watanni biyar. A cikin waɗannan zaman, su, tare da wasu manyan karnuka da ƴan ƴaƴan ƴan tsana, suna ƙarfafa kyawawan halayen halayen da aka koya musu a gida. Farkon hulɗar ɗan kwikwiyo da mutane da sauran karnuka za su taimaka masa ya fahimci abin da aka yarda da shi a cikin babbar duniyar da ke wajen yadi. 

Idan kuna da wata matsala a horon biyayyar gida na ɗan kwikwiyo ko kuma kawai kuna buƙatar kalmar rabuwa daga ƙwararren mutum, ƙwararren mai horarwa zai taimake ku. Zai iya aiki tare da kare ku a gidanku ko a wurin horonsa. Kafin ɗaukar wani, duba idan wannan ƙwararren yana da isassun cancanta. Kawai yi masa magana game da hanyoyin horonsa don tabbatar da sun dace da yadda kuke son horar da dabbobin ku. Idan kuna buƙatar shawara, tambayi likitan dabbobi ko aboki wanda ya ba ɗan kwikwiyo don horo.

A ƙarshe, ko kuna horar da dabbar ku a gida da kanku, ɗaukar shi zuwa aji, ko ɗaukar malami, yana da mahimmanci ku haƙura a wannan lokacin. Kwarjin ku ba makawa zai yi kuskure ko tada hatsari. A irin waɗannan lokuta, yana buƙatar goyon bayan ku. Ka gyara halayensa ko ayyukansa a sarari da kyau kuma ka aiwatar da umarnin da ka koya masa. Karen ku yana dogara da ku kuma yana sha'awar koyo.

Leave a Reply