Kiba a cikin karnuka
Dogs

Kiba a cikin karnuka

 Kiba a cikin karnuka cuta ce da ke tattare da tarin kitse na jiki. Karnukan da suke cin abinci da yawa kuma suna motsi kadan sun fi saurin kamuwa da kiba.

Me yasa kiba a cikin karnuka ke da haɗari?

Kiba yana da haɗari tare da sakamako mai tsanani, har zuwa raguwa a cikin tsammanin rayuwa. Hakanan yana ba da gudummawa ga haɓakar cututtuka da yawa:

  1. A asma.
  2. Pancreatitis
  3. Osteoarthritis (lalacewar ligaments na cruciate, dysplasia).
  4. Fat metabolism cuta.
  5. Cututtukan ido.
  6. Cutar hawan jini.
  7. Ciwon daji na tsarin haihuwa.
  8. Cututtukan zuciya da jijiyoyin jini.
  9. Cushing ta ciwo.
  10. Rashin gazawar koda.

Hoto: kare mai kiba

Abubuwan da ke haifar da kiba a cikin karnuka

  1. Cin abinci mara kyau (ba tare da la'akari da bukatun karnuka ba). Misali, yawan ciyarwa tare da mai mai yawa ko ciyarwa ba tare da hani ba kwata-kwata.
  2. Maganin kare da ragowar abincin ɗan adam. Yana da wuya a ƙi wannan dabbar da ke fama da yunwa mai zagaye idanu masu faranta rai!
  3. Rashin motsa jiki.
  4. Castration da haifuwa. Wadannan hanyoyin suna rage yawan karfin rayuwa, canza metabolism, suna shafar matakin estrogens da androgens (mace da namiji jima'i hormones).
  5. kwayoyin halitta predisposition. Wasu nau'ikan sun fi wasu kiba. A cikin haɗari: Labradors, Dachshunds, Collies, Cocker Spaniels, Bulldogs, Beagles, Pugs, Cavalier King Charles Spaniels, Bernese Mountain Dogs, Cairn Terriers.
  6. Shekaru Tsofaffin karnuka (masu shekaru sama da 6) sun fi saurin kamuwa da kiba.      
  7. Magungunan da ke shafar ci da kuma metabolism na karnuka. Waɗannan su ne benzodiazepines, barbiturates, glucocorticoids.
  8. Cututtuka: Cushing ta cuta, cututtuka na pituitary da pancreas, hypothyroidism.

Hoto: kare mai kiba

Alamomin Kiba A Cikin Karnuka

  1. wuce haddi adipose nama.
  2. Ƙara nauyin jiki.
  3. Rashin aiki (kare ba ya so ko kuma ya kasa motsawa a hankali).
  4. Ciwon ciki.

Yadda za a tantance yanayin kare

Gano kiba ya haɗa da auna kare da tantance yanayin gaba ɗaya na jiki. Likitan dabbobi yana duba kare, yana bincika haƙarƙari, ƙananan baya, kai da wutsiya. Sa'an nan kuma kwatanta sakamakon da ma'auni.

  1. gajiya. Kare yana da nauyin 20% ƙasa da na al'ada. Kashin baya, haƙarƙari, ƙasusuwan pelvic suna bayyane a fili (a cikin karnuka masu gajeren gashi). Yawan tsoka bai isa ba. Fat ɗin da ke kusa da ƙirji ba a ɗora su ba.
  2. Kasa da al'ada. Kare yana auna 10 - 20% ƙasa da na al'ada. Kuna iya ganin haƙarƙari, ƙasusuwan ƙwanƙwasa, matakai masu juyayi na vertebrae. An bayyana kugu a fili. Fat ɗin da ke kusa da ƙirji ba a ɗiba.
  3. Mafi kyawun nauyi. Haƙarƙari ba a iya gani ba, amma suna da sauƙin haɗewa. Kugu yana bayyane. A cikin yankin ƙirji, za ku iya jin wani bakin ciki na ƙwayar adipose.
  4. Sama da al'ada. Kare yana auna 10 - 20% fiye da al'ada. Haƙarƙari da kashin baya ba su da kyawu. Kugun ba a gani. Ana iya ganin kitse a fili tare da kashin baya da kuma kusa da gindin wutsiya.
  5. Kiba. Kare yana auna 40% fiye da na al'ada. Fat adibas suna bayyane a fili a kan kirji, a gindin wutsiya da kuma tare da kashin baya. Ciki ya sata.

Maganin Kiba a Karnuka

Babban maganin kiba ga karnuka shine rage kiba.1. Haɗin abinci mai daidaitacce, la'akari da halayen mutum na kare. Formula don ƙididdige buƙatun makamashi don kiyaye nauyi mafi kyau:Immer (kcal) u132d (nauyin jiki - kg) x 0,75 x 15 kcal kowace rana. Wato, idan kare yayi nauyin kilogiram 937, to, a matsakaita yana buƙatar 2 kcal kowace rana don kula da mafi kyawun nauyin jiki. Duk da haka, ka tuna cewa wannan ƙididdiga ce kawai, kamar yadda kowane kare ta metabolism na musamman. 3. Rage cin abinci mai zaki, sitaci da mai mai.4. Matsakaicin raguwar amfani da hatsi.20. Rage yawan adadin abinci. Idan ka rage yawan abincin kare da kashi 25 – 1%, za ka iya samun asarar nauyi mai santsi na 2 – 1% a cikin mako 5. Idan karenka ya ci busasshen abinci, zaɓi abinci mai ƙarancin kitse da furotin.6. A hankali ƙara aikin jiki. Fara tare da kwantar da hankulan tafiya mai tsawo kuma a hankali ƙara lokaci da ƙarfi, kula da yanayin gaba ɗaya na kare.7. Matsanancin ma'auni shine amfani da kwayoyi don rage ci da rage narkewar kitse. Duk da haka, irin waɗannan kwayoyi an tsara su ne kawai ta likitan dabbobi. Maganin kai na iya cutar da lafiyar kare ne kawai.

Kar ka manta cewa babban ka'ida shine daidaito da sannu a hankali.

Leave a Reply