An ɗauko ɗan kwikwiyo daga titi: me za a yi a gaba?
Duk game da kwikwiyo

An ɗauko ɗan kwikwiyo daga titi: me za a yi a gaba?

Idan ka yanke shawarar ɗaukar ɗan kwikwiyo daga titi, to kai jarumi ne na gaske. Amma ku kasance a shirye don gaskiyar cewa kula da sabon dabba shine farkon babban aiki wanda zai buƙaci haƙuri, horo, kulawa ga jariri da kuma kuɗin kuɗi daga gare ku. Tun da kun ɗauki ɗan kwikwiyo mara gida, wannan ita ce damar ku don haɓaka aboki na gaske daga gare shi, wanda zai yi godiya cewa ku ne kuka zama mallakinsa.

  • Na farko - ga likitan dabbobi 

Shin kuna sha'awar baiwa wanda ya kafa ta'aziyyar gida? Jira, dole ne tsaro ya fara zuwa. Tun da jaririn ya tsira a cikin matsanancin yanayi, to tabbas ba shi da abinci mai dacewa ko tsari. Mai yiwuwa a wannan lokacin talaka ya sami ƙuma da tsutsotsi. Kun debo ɗan kwikwiyo daga kan titi, ba ku sani ba ko yana da lafiya, ko zai kamu da ku. Yana da haɗari musamman don ɗaukar shi gida nan da nan idan kuna da sauran dabbobin gida.

Dalilin ziyarar farko na likitan dabbobi shine tabbatar da cewa kare ba shi da lafiya, baya buƙatar gaggawar likita. Likitan zai bincika ƙwayoyin mucous da fata, yi gwaje-gwaje don cututtuka. A rana ta farko, zaku iya kula da dabbobin ku daga parasites. Amma dole ne likita ya rubuta maganin. Idan za ku yi wanka da kwikwiyonku gobe ko washegari, to, yana da kyau a zaɓi magani ga parasites a cikin nau'in allunan, kuma ba saukad da kan ƙura ba. Babban abu shi ne cewa miyagun ƙwayoyi ya dace da kwikwiyo dangane da shekaru da nauyi. Yi hankali da wannan! Tuntuɓi likitan ku akan wannan batu.

Likitan dabbobi zai tantance irin gwajin cututtuka da za a yi. Daga cikin mafi ƙarancin da ake buƙata don ƙwanƙwasa akwai bincike don parvovirus enteritis, distemper canine, dirofilariasis da leptospirosis. Idan ka dauko kwikwiyo a titi, akwai hadarin cewa za a same shi yana da wadannan cututtuka. Da zarar an yi musu magani, ana samun damar farfadowa.

Tambayi ƙwararren a alƙawari na farko don ƙayyade shekarun ɗan kwikwiyo. Wannan ilimin zai taimaka wajen zabar abinci, magunguna da kayayyakin kula da dabbobi. Idan likita a farkon taron tare da kwikwiyo bai bayyana sabawa daga al'ada, sa'an nan za ka iya amince koma gida tare da shi. In ba haka ba, likita zai rubuta magani mai mahimmanci kuma ya ba da umarnin irin magungunan da za a saya da yadda za a ba da su ga jariri. Zai fi kyau kada a yi wa ɗan kwikwiyo wanka a rana ta farko, kamar yadda ya riga ya fuskanci yanayin damuwa. Wankewa ya fi kyau don canja wurin washegari.

An ɗauko ɗan kwikwiyo daga titi: me za a yi a gaba?

  • Keɓewa a ƙarƙashin kulawa

Motsi kyauta a cikin sabon gida don ɗan kwikwiyo zai fara tare da makonni biyu zuwa uku na keɓewa. A wannan lokacin, sakamakon gwaje-gwaje na cututtuka zai zo, kuma sabon mai shi zai iya tattara bayanai masu mahimmanci game da halayya da jin dadin sabon dan uwa. Wannan bayanin zai sa tafiyarku ta gaba zuwa ga likitan dabbobi cikin inganci gwargwadon yiwuwa. A cikin makonnin keɓewa, kwikwiyo na iya kamuwa da cututtuka waɗanda zasu ƙare lokacin shiryawa.

Ana fahimtar keɓe a matsayin wurin tsare na ɗan lokaci wanda babu wasu dabbobi a cikinsa. Idan babu wasu karnuka da kuliyoyi a cikin gidan, yi la'akari da warware matsalar. Idan kana da dabbar dabbar da ke zaune tare da kai, za ka iya keɓe ɗan kwiwarka a gidan dangi na kusa waɗanda ba su da dabbobi, ko kuma a asibitin dabbobi. Zaton rabies shine kyakkyawan dalili na keɓe ɗan kwikwiyo a tashar kula da cututtukan dabbobi.

Kasancewar kowane dabbobin gida a cikin gidanku yana wajabta muku ware daki na daban don keɓe sabon ɗan haya. Ku ciyar da 'yan sa'o'i a rana tare da sabon abokin ku. Don haka za ku tattara anamnesis - bayanai game da jin daɗin rayuwa, hali, halaye na dabba. Likitan likitan ku zai buƙaci wannan bayanin don ganewar asali, zaɓuɓɓukan magani don dabbobin ku, da rigakafi.

Bayan tuntuɓar ɗan kwikwiyo, wanke hannunka sosai da sabulu kuma canza tufafi. Ya kamata jaririn ya kasance yana da kwanoni ɗaya don abinci da ruwa, da kuma goge-goge da sauran kayan kulawa, kayan wasan yaransu.

Kayan wasan yara za su taimaka wa kwikwiyo ya tsere daga damuwa, ya saba da wurin da ba a sani ba. Nemo kayan wasan wasan kare na musamman da ake samu a shagunan dabbobi (kamar manyan kayan wasan kwikwiyo daga KONG da Petstages). Irin waɗannan kayan wasan yara an yi su ne da kayan aiki masu inganci kuma an ƙera su don a tauna su da lasa su da karnuka ba tare da lahani ga lafiya ba. Yayin wasan, za ku iya sanin dabbar ku da kyau, yin tuntuɓar, yin abokai. Kuma zai fi sauƙi ga ɗan kwikwiyo ya saba da mai shi kuma ya amince da shi. Wannan zai taimaka da yawa lokacin da kuka fara horar da shi don amsa sunan laƙabi da bin umarni masu sauƙi.

An ɗauko ɗan kwikwiyo daga titi: me za a yi a gaba?

  • Alurar riga kafi, gwajin likita

Shin kun ɗauki ɗan kwikwiyo mara gida, ziyarci likitan dabbobi kuma kun ajiye dabbar a keɓe? Don haka, lokaci ya yi don gwajin likita - cikakken binciken likita na jiki. A wannan lokacin, kuna buƙatar samun mai ɗaukar kaya mai daɗi don zuwa wurin likita ya ji daɗin ɗan kwikwiyo.

A wannan mataki, yana da mahimmanci don gano cututtukan da ko da kwararren likita zai iya rasa yayin gwajin farko. Kwararren zai gaya maka yadda kuma da abin da za a bi da dabba, da kuma yin tsinkaya don ci gaban cutar ko ilimin cututtuka.

Dan kwikwiyo yana jiran bincike daga likitan kwantar da hankali, duban dan tayi na gabobin ciki, mai yiwuwa kuma x-ray, gwaje-gwaje na jini na gabaɗaya da biochemical, shawarwarin likita bisa sakamakon binciken likita.

Lokacin da kwikwiyo ya cika wata biyu, lokaci yayi da za a yi alurar riga kafi. Kwararren likitan dabbobi zai yi alamar alluran rigakafin akan fasfo na musamman na dabbobin ku kuma ya samar muku da jadawalin rigakafin da zaku buƙaci bi.

  • Yi lissafin abincin

Tuni a ranar farko, za ku fuskanci tambayar abin da za ku ciyar da kwikwiyo. Tabbatar da tambayi likitan ku game da wannan. Ƙwayoyin kwikwiyo waɗanda ba su kai wata ɗaya ba sun fi dacewa da tsari na musamman don ciyarwa. Kuna iya dafa abinci na kwana biyu, sannan ku raba kashi kuma ku yi zafi har zuwa digiri 38. Kuna iya ciyarwa ta kwalban jariri tare da nono. A kula a hankali don kada dabbar ta hadiye iska kuma ta tsotse abinci da kanta.

Tsofaffin 'yan kwikwiyo suna buƙatar zaɓar wani zaɓi na abinci - abinci da aka shirya ko abinci na halitta. Ba za ku iya haɗawa, canza su ba, saboda wannan, dabbar na iya yin rashin lafiya. A cikin abun da ke ciki na abincin da aka gama, abu na farko ya kamata ya zama nama. A guji ciyarwa tare da abubuwan da ba a so da kuma abin da ba a rubuta ba.

Don abinci mai gina jiki na halitta, naman sa mai dafaffen ƙwanƙwasa cikakke ne, ƙara kayan lambu da ganye a ciki. Tabbatar cewa ɗan ɗanyen ku yana da isasshen ruwa mai tsabta a cikin kwanon sha. Kayan kiwo (cuku na gida, madara mai curd, kefir) suma wani muhimmin sashi ne na abinci. Zai fi kyau a lissafta abincin ga dabba tare da taimakon likitan dabbobi kuma ku tuna cewa tare da nau'in abinci na halitta, kwikwiyo yana buƙatar bitamin na musamman.

An ɗauko ɗan kwikwiyo daga titi: me za a yi a gaba?

  • Idan babu lokaci

Masana kimiyya sun ce idan ba ku da lokaci don kare, to ba kwa buƙatar samun ɗaya. Wannan halitta ce mai rai da ke buƙatar sadarwa, alheri, kulawa. Tafiya, cin abinci, tsafta, zuwa wurin likitan dabbobi ya kamata ya zama wani bangare na rayuwar ku, kuma ɗan kwikwiyo ya kasance cikin dangin ku. Komai nawa kake son ɗaukar dabbar dabba a nan da yanzu, ya kamata a yi la'akari da wannan shawarar. Amma idan kun yanke shawara kuma ku gane alhakinku, akwai hanyoyin da za ku adana ɗan lokaci da ƙoƙari.

Idan ba ku da lokaci mai yawa don shirya abincin kwikwiyo, zaɓi abincin da aka shirya, mun riga mun yi magana game da wannan. Idan tunanin ku game da ɗaukar ɗan kwikwiyo daga titi ba su da alaƙa da takamaiman dabba, zaku iya sauƙaƙe aikinku kuma ku adana lokaci. Likitocin dabbobi suna ba da shawarar tuntuɓar matsugunan dabbobi, inda aka riga aka yi allurar rigakafin da suka dace ga duk dabbobin kuma an ba da mafi ƙarancin takardu. A wannan yanayin, zaku iya samun ingantaccen bayani game da lafiyarsa da halayensa daga mai kula da dabba. A nan gaba, don ilimantar da ɗan kwikwiyo, haɗa ƙwararrun ƙwararrun cynologists ko yin rajista don kwasa-kwasan musamman. Wannan zai taimaka wajen kauce wa kurakurai da yawa wajen gina dangantakar mai gida da dabba kuma zai kare ku daga matsalolin kiwon kare.

Koyaushe ku tuna cewa tattara bayanan baya baya maye gurbin ziyarar likitan dabbobi. Muna fatan mun sami damar taimaka muku fara kulawa da kula da sabon dabbar ku. Na gode don alherinku, da ƙaƙƙarfan abota ga ƙungiyar ku!

Leave a Reply