Pterygoid fern
Nau'in Tsiren Aquarium

Pterygoid fern

Ceratopteris pterygoid fern, sunan kimiyya Ceratopteris pteridoides. Sau da yawa ana magana a ƙarƙashin sunan kuskure Ceratopteris cornuta a cikin wallafe-wallafen akwatin kifaye, kodayake nau'in fern ne mabanbanta. Ana samuwa a ko'ina, yana girma a cikin yankuna masu zafi da na wurare masu zafi na Arewacin Amirka (a cikin Amurka a Florida da Louisiana), da Asiya (China, Vietnam, India da Bangladesh). Yana tsiro a cikin fadama da tarkacen ruwa, yana shawagi a saman ƙasa da bakin teku, yana tushen ƙasa mai ɗanɗano. Ba kamar nau'in da ke da alaƙa da su ba, Fern na Indiya ko Moss na ƙaho ba zai iya girma a ƙarƙashin ruwa ba.

Pterygoid fern

Tsire-tsire na haɓaka manyan ɓangarorin ganye masu launin kore masu girma daga cibiya ɗaya - rosette. Ganyen matasa suna da triangular, tsofaffin ganye sun kasu zuwa lobes uku. Katon petiole ya ƙunshi nama mai ɗanɗano mai ɗanɗano wanda ke ba da ɗanɗano. Cibiyar sadarwa mai yawa na rataye ƙananan tushen tsiro daga tushe na kanti, wanda zai zama wuri mai kyau don ɓoye kifi soya. Fern yana haifuwa ta hanyar spores da kuma samuwar sabbin harbe da ke girma a gindin tsoffin ganye. An kafa Spores akan takardar da aka gyara daban, mai kama da kunkuntar tef ɗin birgima. A cikin akwatin kifaye, ganye masu ɗauke da spore suna samuwa da wuya.

Ceratopteris pterygoid, kamar yawancin ferns, ba shi da cikakkiyar fa'ida kuma yana iya girma a kusan kowane yanayi, idan ba sanyi da duhu ba (rauni mara kyau). Hakanan za'a iya amfani dashi a cikin paludariums.

Leave a Reply