Rhinoceros beetles: salon salon rayuwa, abin da zai iya ci da tasirin ɗan adam akan yawanta
Articles

Rhinoceros beetles: salon salon rayuwa, abin da zai iya ci da tasirin ɗan adam akan yawanta

Kwari wani nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in dabbobi ne da ya bambanta da yawa kuma suna da yawa. Wakilan sa suna zaune a wurare daban-daban, suna faruwa a cikin yanayi daban-daban, sun bambanta da siffar da girman, suna jagorancin salon rayuwa daban-daban. Akwai mutane masu ban sha'awa waɗanda suka daɗe suna jan hankalin ɗan adam kuma sun fito daga zurfin ƙarni. Daga cikinsu akwai nau’in da kimiyya ta dade tana nazari, da kuma wasu da aka gano kwanan nan. Tsarin beetles, ko kuma a wasu kalmomi, tsarin beetles, ya kasance a ƙarƙashin binciken duniyar kimiyya.

Tabbas, ƙwanƙarar karkanda ya cancanci kulawa ta musamman. Nasa bayyanar sabon abu yana ba da ita a idanun mutumin da ke da kaddarorin sufi, wanda aka sauƙaƙe ta salon rayuwar wannan ƙwaro.

Ƙwarƙarar ƙwaro suna ne da aka ba wa nau'in kwari fiye da ɗaya. An haɗa su da abin da ake kira ƙaho.

Waɗannan sun haɗa da nau'ikan kamar:

  • irin ƙwaro-hercules;
  • Ƙwayoyin karkanda ta Arewacin Amirka;
  • dabino rhinoceros ƙwaro;
  • giwa irin ƙwaro;
  • irin ƙwaro na karkanda na kowa da muka saba;
  • Ƙwaƙwalwar karkanda na Asiya;
  • da sauran nau'ikan beetles masu ban mamaki.

Yadda za a sadu da "rhinoceros"?

A ina za ku sami waɗannan beetles. Yana da kyau a lura da hakan ana samun su a ko'ina, ya fi son gandun daji, daji-stepes da steppes. Su, a cewar masana kimiyya, ba su da fa'ida sosai ga yanayin muhalli. Hakan ya taimaka wajen yaduwar ƙwanƙwaran karkanda. Ana iya samun su a kowane kusurwar Eurasia. A cikin yanayin matsanancin yanayin zafi, ba shi yiwuwa a sadu da shi - tundra da taiga sun bar ba tare da kula da karkanda ba.

Abin baƙin ciki shine, tabarbarewar yanayin muhalli a ƙasashe da yawa, ciki har da Rasha, ya yi mummunar tasiri ga adadin karkanda. Noman ciyayi da sare dazuzzuka suna lalata mazaunin karkanda. Zhukov aka jera a cikin Red Littafi. Yanzu gwamnati da doka sun kare su.

Спросите дядю Вову. Жук носорог

Siffofin ƙwaro na karkanda

Duk wanda ya sadu da wannan kwarin tabbas zai lura da abubuwan da ke cikinsa.

Wadannan sun hada da:

Akwai ra'ayi cewa waɗannan kwari suna iya kula da 'ya'yansu masu girma. Wannan ya faru ne saboda mace tana yin ƙwai kawai a keɓance wurare masu wuyar isa. Masana kimiyya sun ce wannan ba gaskiya ba ne.

Gaskiya mai ban sha'awa ita ce ƙaho na ƙwanƙarar karkanda wata ƙungiya ce ta musamman. Ra'ayoyin masana ilimin halitta game da ƙaho sun bambanta sosai. Akwai ra'ayoyin cewa yana aiki don tsaro da kai hari. Wasu sun yarda da haka samfuri ne na na'urar vestibular na farko, wanda ke aiki don daidaitawa a sararin samaniya tare da taimakon ƙananan gashin da ke rufe samansa. Ee, da siffofinsa a cikin nau'ikan nau'ikan beetles daban-daban.

Masana kimiyya da yawa suna jayayya cewa babu buƙatar irin wannan babban rabe-rabe na karkanda. Cewa yana da matukar sharadi kuma yana buƙatar ƙarin nazari a hankali.

Rayuwar karkanda ko abin da suke ci

Ƙwarƙarar irin ƙwaro, kamar kwari da kansu, ba a yi nazari kadan ba, yana haifar da zato da maganganu masu cin karo da juna. Yawancin jayayya suna tasowa lokacin tattaunawa da nazarin abinci na waɗannan beetles masu ban mamaki. Duk da kamanceceniya da ban tsoro, waɗannan beetles kyawawan halittu ne masu zaman lafiya kuma ba mafarauta ba ne. Menene hasashe game da abincinsa. Yana amfani da tanadin abubuwan gina jiki waɗanda jiki ya tara a lokacin tsutsa. Wannan yana goyan bayan gabobin da ba su haɓaka ba na tsarin narkewa. Yana ciyar da abinci mai laushi mai laushi, galibi na asalin shuka. Zai iya zama ruwan 'ya'yan itace na tsire-tsire iri-iri.

An sani cewa karkanda beetles kwari ne tare da wani hadadden canji, suna da matakai da yawa a cikin ci gaban su, wanda ya bambanta da alama a morphological da physiological fasali.

Matakan haɓaka irin ƙwaro:

Kowane lokaci na ci gaba yana da halaye na kansa. Matar ƙwaro tana sanya ƙwayayenta a wuraren da ba a keɓe ba, don kare su daga mummunan yanayi.

Bayan wannan mataki, tsutsa ta fito daga kwai. Wannan shine mataki mafi tsayi a cikin ci gaban kwari. Yana ci gaba har tsawon shekaru hudu. Duk wanda ke da wata alaka da noma ya saba da kwari masu tsauri da tsauri. Ee daidai Tsutsar Rhinoceros na iya haifar da babbar illa amfanin gona. Wannan dukiya na tsutsa ba ta dace ba don adana wannan nau'in wakilin beetles.

Bayan molts uku, tsutsa ta zama pupa, kuma daga baya za ku iya ganin kwari mai girma.

Rhinos suna da maƙiyan halitta. Waɗannan su ne tsuntsaye da suke son su ci larvae daga cikin wadannan kwari, da gudummawar da su halaka, kazalika da mites, daban-daban microorganisms cewa zauna a cikin jikin larvae, pupae, har ma manya, abokan adawar da wadannan yawa subspecies na beetles. Amma babban maƙiyin karkanda mafi haɗari da ɓarna shine mutumba tare da tunani ba yana lalata shimfidar yanayi, yana haifar da raguwar bambancin jinsuna a duniya. Wannan hujja tana buƙatar kulawa mafi kusa daga duka masana kimiyya, jihohi da talakawa. Mutane ne da ke yin yanayin yanayi na jinsuna da yawa, suna karya hadaddun sarƙoƙi na abinci, rushe da rayuwa mai narkewa da rayuwar duniya.

Rhinoceros beetle da dangantakarsa da mutane

Abin takaici, kadan ne aka sani game da rayuwar waɗannan beetles. Paradox: waɗannan kwari suna da yawa, amma kaɗan ba a yi nazari ba. An harbe labarai da yawa, shirye-shiryen bidiyo da fina-finai na ilimi game da su, an rubuta adadi mai yawa na kasidu da tatsuniyoyi. Amma har yanzu babu wani gagarumin ci gaba a cikin nazarin waɗannan kwari masu ban mamaki.

Rhinos ma ya zama jaruman wasu fina-finai masu raiwani lokacin su kan taka rawar gani. Kamar yadda kake gani, karkanda suna da sha'awa sosai. Nazarin waɗannan nau'ikan nau'ikan za su taimaka wajen ba da haske kan rayuwa da ilimin halittar waɗannan beetles, yana ba da gudummawa ga ingantaccen tsaro.

Wasu al'adu suna ƙalubalantar waɗannan kwari. Tatsuniyoyi ya ba su aura na asiri, ƙarfi da ƙarfi. Shekaru, ƙarni da ƙarnuka sun shuɗe, kuma beetles duka sun jagoranci salon rayuwarsu na ban mamaki kuma suna ci gaba da bin sa. A cikin yini, karkanda suna tafiyar da salon rayuwa.

Akwai masoyan wadannan karkanda wadanda a shirye suke su ajiye su a gida. A cikin kantin sayar da dabbobi, ana iya samun su akai-akai kuma farashin su na iya zama mahimmanci. Ya dogara da nau'ikan irin ƙwaro, girmansa da jinsi. A matsayinka na mai mulki, suna sayen maza. Siffar su ta fi ban mamaki, ko da yake sun fi ƙanƙanta girma idan aka kwatanta da mace. Hatta tsadar kaya ba wani cikas ba ne ga wahalar samun karkanda ga masu su. Mutane da yawa suna so su taɓa duniyar asirai da asirai.

Matsayin wannan ƙwaro a cikin fasaha da kerawa abin lura ne. Ana iya gani a bangon babban adadin littattafan kimiyya da mujallu. Rhinos daga duniyar kwari a zamanin yau - alama ce ta kimiyya, mahimmancinsa da kwanciyar hankali, alama ce ta binciken kimiyya da nasarori.

Sau da yawa zaka iya samun siffofi, sassaka na wannan ƙwaro, da aka yi da kayan daban-daban da fasaha da kwatance daban-daban. Suna iya komawa zuwa lokuta daban-daban na tarihi - daga zamanin da zuwa yau. Hakanan ana samunsa akan katunan waya, fosta har ma da tambarin aikawasiku.

Leave a Reply