Sarcoptic mange a cikin kuliyoyi: Sanadin cutar da tsarin kulawa
Cats

Sarcoptic mange a cikin kuliyoyi: Sanadin cutar da tsarin kulawa

Duk wani dabba saboda shekaru ko halayen abun ciki na iya yin rashin lafiya. Duk da haka, kuliyoyi waɗanda ba su da 'yanci har yanzu suna iya kamuwa da cuta mai saurin yaduwa ko kuma ta parasitic. Ɗayan irin wannan cuta shine sarcoptic mange.

Menene sarcoptic mange da kuma dalilansa

Sarcoptosis a cikin sharuddan ɗan adam shine scabies, wanda ke tare da tsananin ƙaiƙayi. Cuta ce mai saurin kamuwa da cutar sankarau ta sarcoptes canis mites. Mites masu ƙaiƙayi suna rayuwa a saman saman fata kuma suna ciyar da barbashi na epidermis, lymph, da ruwa waɗanda ke tasowa yayin kumburi.

Abin baƙin ciki shine, cutar ta zonotic - wato, mai shi na iya kamuwa da cutar daga kyanwarsa ta hanyar haɗuwa da jiki. Ba a yada ta ta hanyar ɗigon iska. A cikin mutane, cutar ta bayyana a cikin nau'i na itching da rashes a kan fata. Rashes suna kama da ƙananan pimples, waɗanda ba za a iya matse su ba.

Idan dabbar tana da kyauta ko kuma yana da damar zuwa wasu dabbobi, yana iya kamuwa da cuta cikin sauƙi. Lokacin da kamuwa da cuta, mites suna ninka da sauri kuma suna haifar da ƙaiƙayi da ƙonewa wanda ba za a iya jurewa ba a wuraren fata da abin ya shafa a cikin cat.

Alamomi, ganewar asali da magani

Alamomin kaska na subcutaneous a cikin cat na iya bayyana nan da nan bayan kamuwa da cuta, kuma yana iya ɗaukar makonni biyu kawai. Cutar ta fara shafar wuraren da mafi ƙarancin gashi: fatar kan mutum, kunnuwa, fuka-fukan hanci, sannan kuma ta motsa zuwa ga dukkan jiki.

Babban alamun sune:

  • Red spots a kan fallasa fata da mucous membranes.
  • Tsananin ƙaiƙayi da yunƙuri na yau da kullun na karce cat.
  • Bushewar fata akan wuraren da abin ya shafa, yana haifar da asarar gashi.
  • Crusts a kan wuraren da aka shafa, wanda ya haifar da 'yan kwanaki bayan farawa na itching. Suna iya faɗuwa a hankali, suna barin ciwon kuka.
  • Rashin ci.
  • Yiwuwar ci gaba da ci gaba da kamuwa da cuta ba tare da ingantaccen magani na fata da aka shafa ba.

Idan bayyanar cututtuka sun faru kuma ana zargin sarcoptic mange, ya kamata likitan likitan dabbobi ya ga cat da wuri-wuri. Asibitin zai gudanar da gwajin gani kuma ya rubuta jarrabawa, wanda ya hada da gwaje-gwajen jini, gogewa daga wuraren da aka shafa na fata da al'adun kwayoyin cuta.

Kafin ziyartar asibitin, ya zama dole don ware cat daga sauran dabbobin gida. Bugu da ƙari, za ku iya wanke cat da shamfu na musamman, idan likitan dabbobi ya ba da shawarar shi da wuri kafin ziyarar ido-da-ido.

Magani ga sarcoptic mange yana ɗaukar kusan makonni biyu. Ya haɗa da maganin antiparasitic, maganin fata da aka shafa tare da maganin antiseptik da maƙarƙashiya na musamman, da maganin antihistamine.

rigakafin

Don hana firamare ko sake kamuwa da cuta, kuna buƙatar:

  1. Sosai ya lalata ɗakin da cat yake zaune. Zai fi kyau a haɗa ƙwararru don wannan.
  2. A wanke barguna da matashin kai.
  3. Idan kyanwa ya yi yawo, yana da kyau a fitar da ita don yawo a cikin kayan doki da kuma a kan leda don guje wa hulɗa da dabbobin da ba su da kyau.
  4. Bayan tafiya akan titi, a yi maganin tawul ɗin cat da muzzle tare da maganin kashe ƙwayoyin cuta wanda likitan dabbobi zai ba da shawarar.
  5. Aƙalla sau ɗaya a kowane wata shida, ziyarci asibitin dabbobi, gudanar da gwaje-gwaje da kuma kula da cat daga parasites.
  6. Tuntuɓi likitan dabbobi ko mai kiwon ku game da abincin dabbobin ku.

Lafiyar dabbar tana hannun mai ita. Yawancin kulawa da aka biya don kula da cat, yawancin damar da ta samu don rayuwa mai farin ciki da lafiya. A farkon alamun rashin lafiya, bai kamata ku bi da kanku ba - kuna buƙatar tuntuɓar asibitin dabbobi mafi kusa. Da zarar ka fara jiyya ga kowace cuta, da sauri da sauƙi tsarin dawowa zai kasance.

Dubi kuma:

  • Yadda za a kiyaye cat ɗinku lafiya: matakan rigakafi
  • Alamomin Mahimmanci na Cat: Yadda ake Auna Zazzabi, Matsi da Numfashi
  • Mafi na kowa cututtuka cat: bayyanar cututtuka da magani

Leave a Reply