Scabies a cikin karnuka: Alamu da duk abin da kuke buƙatar sani game da shi
Dogs

Scabies a cikin karnuka: Alamu da duk abin da kuke buƙatar sani game da shi

Idan kare ya ci gaba da yin ƙaiƙayi, ya lasa kansa, ya fara zubar da gashinsa, za ka iya zargin cutar tamowa, cuta wadda, ko da yake ana iya magance ta, wani lokacin tana yaduwa kuma tana iya haifar da mummunan sakamako. 

Yadda scabies a cikin karnuka ke bayyana kansa - daga baya a cikin labarin.

Menene scabies a cikin karnuka

Wannan cuta ce ta fata ta hanyar ƙananan ƙwayoyin cuta, wanda ke cikin tsari na arachnids kuma dangi ne na kud da kud da kudan zuma. Akwai nau'o'in scabies guda biyu da ke shafar karnuka: demodicosis, ƙwanƙwasa marar yaduwa, da kuma sarcoptic mange, cututtuka masu yaduwa.

Scabies a cikin karnuka: Alamu da duk abin da kuke buƙatar sani game da shi

  • demodecosis Irin wannan nau'in scabies ana haifar da shi ta hanyar dammar Demodex mite da ke lalata fatar dabbar da kuma ɓawon gashi kuma yawanci ba wani yanayi mai tsanani ba ne. Wadannan mites suna manne da gashin mutane da dabbobin da ba su lura da shi ba. Irin wannan mite na iya haifar da ƙumburi kawai tare da kamuwa da cuta mai ƙarfi wanda ke danne garkuwar kare kare, ko kuma tare da raunin garkuwar jiki wanda ba zai iya tunkuɗe shi ba. Wannan yana haifar da kumburin fata a tushen follicle kuma, sakamakon haka, itching da asarar gashi. Demodicosis yawanci baya yaduwa kuma a mafi yawan lokuta ana iya magance shi cikin sauƙi. Yawancin lokaci yana rinjayar karnuka marasa lafiya ko tsofaffi.
  • Sarcoptosis. Wannan nau'in ciwon sikila yana faruwa ne ta hanyar mite na Sarcoptes, mite iri ɗaya da ke haifar da ƙumburi a cikin mutane. Wadannan mites suna "zuba" cikin fata, suna haifar da ƙaiƙayi mai tsanani, suna haifar da cututtuka na subcutaneous a cikin kare. Wool tare da wannan cuta yawanci yakan faɗi ba saboda cutar kansa ba, amma sakamakon gaskiyar cewa kare yana ci gaba da cizon kansa. Ko da yake sarcoptic mange yana da magani, yana da saurin yaduwa kuma ana iya yada shi ga mutane da sauran dabbobin gida. Idan an gano dabbar dabba da irin wannan nau'in cutar, dole ne a keɓe shi kuma a kashe shi a cikin gida.

Alamomi da alamomin cutar askewa a cikin karnuka

Alamomin cutar ciwon daji a cikin karnuka:

  • Redness, kurji da itching.
  • Rashin gashi.
  • Ucers da raunuka.
  • M, ɓawon burodi ko fata mai laushi.

Dukansu nau'ikan scabies na iya haifar da asarar gashi a ko'ina cikin jiki, amma tare da demodicosis, facin gashi da itching galibi ana samun su a cikin ƙananan wurare, yawanci akan muzzle, akwati da tawul.

Ganewar ciwon daji a cikin karnuka

Likitan likitan ku na iya yin gwaje-gwaje da yawa, gami da gwaje-gwajen jini da na fitsari, don yin watsi da wasu abubuwan da ke haifar da ƙaiƙayi da asarar gashi, kamar rashin lafiyar jiki ko rashin lafiya. Gwargwadon fata da kuma bincikar ɓangarorin gashi na iya taimakawa wajen sanin kasancewar cutar da kuma nau'in mite wanda ya haifar da shi. Bayan haka, likita zai gaya muku yadda ake kula da ciwon daji a cikin karnuka.

Jiyya na demodicosis

Sau da yawa, demodicosis yana tafiya da kansa. Mafi tsanani lokuta na iya buƙatar magani na dogon lokaci da kuma goge fata na yau da kullun don bin diddigin ci gaba. 

Tun da demodicosis na iya zama alamar rashin rigakafi, yana iya zama ma'ana don ganowa da kuma magance duk wani cututtuka da zai iya haifar da rashin aiki na tsarin rigakafi.

Sarcoptosis magani

Karnukan da ke da sarcoptic mange ya kamata a yi musu wanka da shamfu na musamman, yawanci sau ɗaya a mako har tsawon makonni huɗu zuwa shida. Ana yin haka a ƙarƙashin kulawar likitan dabbobi ba a gida ba. Yayin da wasu kaska ke haɓaka juriya ga wasu magunguna, yana iya zama dole a ɗan gwada ɗanɗano don nemo dabara mafi inganci. 

Likitan likitan ku na iya rubuta magunguna na baki ko na waje kuma ya ba da shawarar magunguna don haɓaka garkuwar kare ku.

Ana iya ajiye kare a gida yayin jiyya, amma saboda yanayin kamuwa da irin wannan nau'in scabies, dole ne a ware shi daga sauran dabbobi da 'yan uwa. Idan kana buƙatar taɓa kare, kana buƙatar yin shi da safar hannu kuma ka wanke hannunka sosai da sabulu da ruwa bayan an gama. Wanke gadon kare naka da duk wani yadudduka ko saman da ya yi hulɗa da su, gami da kayan kwanciya da tufafi, kayan daki, labule, da kafet.

Idan mutum ya taɓa kare da ya kamu da cutar, za su iya samun kurji mai launin shuɗi a hannayensu ko a jikinsa. Ya kamata ya tafi da kansa a ƙarshen maganin dabbobin ku. Yana da mahimmanci cewa kare ya ji dadi kamar yadda zai yiwu a wannan lokacin don damuwa da damuwa kada su raunana tsarin garkuwar jikin sa kuma ya rage tasirin magani.

Tambayoyi don tambayar likitan dabbobi

Idan mai shi yana zargin scabies a cikin dabba, ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi nan da nan. Ya kamata a yi fatalwar fata don sanin kasancewar mites da nau'in su da kuma fahimtar yadda sauri kuke buƙatar yin aiki don kare kare da 'yan uwa daga kamuwa da cuta. Har ila yau, ya zama dole a ware duk wata hanyar da za ta iya haifar da matsalolin fata da kuma wasu cututtukan da za su iya raunana tsarin rigakafi.

Baya ga rubuta magungunan antiparasitic da magunguna don magance alamun cutar, likitan ku na iya ba da shawarar abinci na musamman don haɓaka tsarin garkuwar dabbobin ku. Idan an gano kare tare da demodicosis, ya zama dole don bayyana abin da wasu matsalolin zasu iya tasowa saboda raunin rigakafi. Wannan zai taimake ka ka ɗauki matakai don hana su ko magance su.

Scabies ba yawanci yakan yi muni kamar yadda aka yi shi ba, amma wannan ba yana nufin ya kamata a ɗauka da sauƙi ba. Baya ga yuwuwar kamuwa da ita, yana da mahimmanci a tuna cewa wannan cuta ba takan shafi dabbobi masu ƙarfi da lafiya. Yin maganin scabies a cikin kare na iya zama mataki na farko don magance yanayin da ya fi muni, kuma yana iya ceton rayuwar dabba mai daraja.

Leave a Reply