Seizures a cikin kuliyoyi: abubuwan da ke haifar da hari, jiyya da rigakafi
Cats

Seizures a cikin kuliyoyi: abubuwan da ke haifar da hari, jiyya da rigakafi

A ganin tashin hankali a cikin ƙaunataccen dabba, kowane mai shi zai iya tsorata. Kamewa a cikin kuliyoyi sakamakon rashin aikin lantarki na yau da kullun a cikin kwakwalwa na iya kasancewa tare da murɗa ƙafafu, salivation, da kuma danne haƙora. Duk da yake waɗannan kamewa suna kama da ban tsoro, ba koyaushe ne gaggawar likita ba.

Me yasa cat yana da kama da abin da za a yi game da shi?

Cat cramps: dalilai

Seizures a cikin kuliyoyi sun kasu kashi biyu: intracranial, wato, abubuwan da ke haifar da su a cikin kwanyar, da extracranial, wato, abubuwan da ke faruwa a waje da kwanyar.

Abubuwan da ke haifar da ciwon intracranial sun haɗa da:

  • ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa;
  • cututtukan kwakwalwa;
  • rauni da kumburin kwakwalwa;
  • Kwakwalwa parasites kamar toxoplasmosis.

Za a iya haifar da kamun kai ta hanyar:

  • hanta ko koda cuta;
  • fallasa ga ƙuma ko maganin kaska wanda ba a yi nufin kuliyoyi ba;
  • shan magunguna ga mutum;
  • bugun jini;
  • cututtuka masu cututtuka;
  • hawan jini.

Kamuwa a cikin kuliyoyi kuma na iya faruwa a sakamakon farfadiya, wanda ke nufin cewa har yanzu ba a san dalilin kamawar ba.

Seizures a cikin kuliyoyi: alamomi

Seizure a cikin kuliyoyi na iya ɗaukar nau'i da yawa. Gabaɗaya ko ƙaƙƙarfan kamun kai na iya haɗawa da jujjuyawa, taurin gaɓoɓi ko karkarwa, asarar sani, ƙarar murya mara kyau, da asarar iko akan fitsari ko bayan gida. 

Babban kamewa na iya faruwa shi kaɗai ko a matsayin jerin kamewa. Yawancin lokaci yana ɗaukar minti ɗaya ko biyu. Idan kamun ya wuce fiye da minti 5 zuwa 10, ana kiran yanayin "status epilepticus" kuma gaggawar likita ce. A wannan yanayin, ya kamata ka dauki cat nan da nan zuwa asibitin dabbobi. Hakanan dole ne a kai shi ga likitan dabbobi bayan kowane hari don cikakken bincike da ganewar asali.

Sauran nau'ikan tashin hankali sune rashi, ko ɓarna ɓarna. A lokacin su, cat na iya korar wutsiya ko inuwarta, nuna zalunci ko cizo. Suna faruwa da wuya.

Wani lokaci kamawa suna da gajeru ta yadda mai shi ƙila ba zai lura da su ba. A wasu lokuta, mai shi na iya lura da halayen da ba a saba ba bayan kamawa, lokacin abin da ake kira matakin bayan-seizure.

Cat na iya zama kamar ya gaji sosai ko kuma, akasin haka, ya yi farin ciki sosai, ya ci ya sha da yawa, ko kuma yana nuna rashin daidaituwa. Idan dabbar ku ta nuna ɗaya daga cikin waɗannan alamun, ya kamata ku tuntuɓi likitan ku.

Seizures a cikin kuliyoyi: abubuwan da ke haifar da hari, jiyya da rigakafi

Seizures a cikin wani cat: abin da za a yi

Sai dai a yanayin yanayin farfadiya, kamawa a cikin kuliyoyi ba safai ba ne na gaggawa na likita. Wannan yana nufin cewa mai shi baya buƙatar tuntuɓar asibitin dabbobi nan da nan. Idan cat ɗinka ya sami kama amma ya tsaya bayan minti ɗaya zuwa biyu, ya kamata ka kira likitan dabbobi ka yi alƙawari don a duba cat ɗinka da wuri-wuri.

Idan ciwon ya yi gajere amma yana faruwa a cikin jerin abubuwan kamawa, ko kuma idan cat ya yi kama da yawa a lokaci ɗaya, to sai a kai shi wurin likitan dabbobi.

Yayin da kyanwar ke fama da ciwon farfadiya ko kuma tana murmurewa daga gare su, bai kamata a taba ta ba sai dai idan akwai hatsarin da za ta iya samun rauni mai hatsari, kamar fadowa ƙasa ko ruwa. Idan ka taba cat a lokacin kamawa, zai iya ciji ko taso da karfi.

Idan hargitsin bai tsaya ba, yakamata a kai dabbar asibiti don kulawar gaggawa. Yin amfani da tawul mai kauri, ɗaga da kunsa cat don jigilar kaya mai aminci. A cikin ofishin likitan dabbobi, kuna buƙatar amsa tambayoyi game da tarihin lafiyar dabba:

  • lamba, mita da tsawon lokacin kamawa;
  • tarihin rigakafi;
  • wurin zama na cat - a gida ko a kan titi;
  • tsarin abinci mai gina jiki da tsarin ciyarwa;
  • ko kyanwar kwanan nan ta yi amai ko gudawa;
  • canje-canjen nauyi na baya-bayan nan.

Amsa waɗannan tambayoyin zai taimaka wa likitan dabbobi ya ba da shawarar gwajin da ya dace da magani. Jarabawar na iya haɗawa da gwaje-gwajen jini da fitsari, nazarin fecal, da/ko nazarin hoto, gami da x-rays, ultrasounds, da MRIs.

Maganin Kamewa a cikin Cats

Idan cat yana da matsayi na epilepticus, ƙungiyar likitocin dabbobi za su ba da kulawar gaggawa. Wannan na iya haɗawa da sanya catheter na ciki, ba da magani na hana tada jijiyar wuya, maganin da ake amfani da shi don hanawa ko sarrafa suma, da ɗaukar samfuran jini da fitsari don bincike.

Idan cat ɗinka ba safai yake samun kamewa ba, ƙila ba za a buƙaci magani ba. Idan sun faru fiye da sau ɗaya kowane mako shida zuwa takwas, ana iya buƙatar magani don hana ƙarin lalacewar kwakwalwa.

Idan cat ya tsaya tsayin daka kuma baya cikin yanayin kamawa a halin yanzu, magani na iya haɗawa da magunguna na baka da magance duk wani dalili. Idan likitan dabbobi ya rubuta magani ga cat, yana da mahimmanci a bi umarnin sashi. Canje-canjen sashi ko dakatar da maganin ba zato ba tsammani na iya haifar da sake dawowa ko ƙara tashin hankali.

Ciwon kai mai tsanani a cikin cat da abinci mai gina jiki

Idan dabba yana da kamewa, ƙwararren likitan dabbobi ko masanin abinci mai gina jiki ya kamata ya kimanta abincinta. Idan cat ɗinku yana fama da wasu cututtuka waɗanda zasu iya haifar da irin wannan ilimin cututtuka, irin su hanta ko ciwon koda, ingantaccen abinci mai gina jiki zai iya rage tasirin waɗannan cututtuka akan kwakwalwa.

Duk wani dabba, ciki har da kuliyoyi masu kamawa ko alamun jijiya, za su amfana daga cikakken abinci mai gina jiki mai yawa a cikin antioxidants da omega-3 fatty acids, sai dai idan likitan dabbobi ya umurce shi.

Maƙarƙashiya ko da yaushe abin tsoro ne. Abin farin ciki, a cikin kuliyoyi, suna faruwa da wuya. Kulawar da ya dace da lafiyar dabbobi na iya sau da yawa magance matsalar da ke haifar da kamewa da mayar da cat zuwa al'ada.

Dubi kuma:

Rashin narkewa a cikin cat: abin da za a yi da yadda za a bi da shi

Zabar likitan dabbobi

Cututtukan hanta a cikin kuliyoyi da maganin su tare da abincin cat na abinci

Shin cat ɗinku yana samun nauyi?

Leave a Reply