Alamun tsufa a cikin cat da matsalolin da ke hade da shekaru
Cats

Alamun tsufa a cikin cat da matsalolin da ke hade da shekaru

Kun kasance tare da cat ɗin ƙaunataccen ku cikin baƙin ciki da farin ciki. Yayin da shekaru ke ci gaba zuwa shekaru da yawa, yana da sauƙi a manta cewa amintaccen abokiyar wutsiya ba ita ce cikakkiyar kyanwar da ya taɓa kasancewa ba. Kila cat ɗin ku ba zai nuna alamun tsufa ba tukuna, amma ziyarar ku ta ƙarshe ga likitan dabbobi ya nuna muku cewa abin da kuke ƙauna yanzu yana buƙatar ƙarin kulawa. Matsalolin tsofaffi ba koyaushe suke da sauƙin ganowa ba, musamman idan ba ku san abin da za ku nema ba. Ci gaba da karantawa don koyon yadda ake ganowa da kuma kula da matsalolin cat ɗin ku ta hanya mafi kyau.

Za a iya ɗaukar cat ɗin ku tsofaffi?

Alamun tsufa a cikin cat da matsalolin da ke hade da shekaruA da, an riga an yi la'akari da kuliyoyi masu shekaru takwas suna da tsayi, amma yanzu da suke karuwa a cikin gidaje, ba sa tafiya a kan titi, kuma suna jin dadin nasarorin magungunan dabbobi da abinci mai gina jiki, sau da yawa suna rayuwa fiye da goma sha biyar ko ma. shekaru ashirin. Koyaya, duk da tsawon rayuwarsu, kuliyoyi suna kusan tsufa tun suna ɗan shekara bakwai. Duk da yake wannan yana iya zama kamar kyakkyawan shekarun farko don shiga babban mataki, yana da mahimmanci a fahimci canje-canjen da ke faruwa a jikin cat. Dubi ta wannan hanya: ko da yake mutane a yau suna rayuwa tsawon rai (wani lokacin har zuwa 90 ko ma 100+ shekaru), har yanzu suna girma a shekaru 60-65. Ko da ba ku lura da canje-canje na zahiri na zahiri ba, yana da mahimmanci ku fahimci matakin rayuwar cat ɗin ku.

Alamomin tsufa a Cats

Yawancin lokaci kusa da tsufa, aikin cat yana raguwa. Ta kara samun bacci kamar yadda kwararru a kwalejin likitancin dabbobi da ke jami’ar Cornell suka ce, ba ta son yin tsalle ko hawan sama, har ta fara samun matsala wajen hawa guraren da ba ta dace ba. Tsofaffin kuliyoyi sukan kara nauyi, kodayake wasu, akasin haka, sun fara rasa nauyi. Kuma ko da ɗaya daga cikin waɗannan canje-canjen kawai yana nuna raguwar kuzari a cikin dabbobin ku na tsufa, bai kamata a yi watsi da su ba. Duk irin waɗannan alamun na iya haɗawa da matsalolin lafiya masu tsanani kuma ya kamata a tattauna tare da likitan dabbobi.

Matsalolin gama gari a cikin tsofaffin kuliyoyi

Matsalolin Cats masu alaƙa da tsufa galibi suna haɗuwa da waɗanda tsofaffi ke fuskanta. Tsofaffin kuliyoyi suna fuskantar matsaloli irin su kiba, rashin gani da ji, ciwon hauka, da cututtuka irin su amosanin gabbai, ciwon suga, ciwon daji, ciwon hanta da koda, da thyroid. Kurayen da suka tsufa sukan haifar da matsalolin baki, kamar ciwon ƙoshin haƙori da asarar haƙori, ko sassauta tushensu. Abubuwan da ke biyo baya sune alamun da zasu iya nufin cat ɗin ku yana fuskantar ɗayan waɗannan matsalolin da suka shafi tsufa:

    Alamun tsufa a cikin cat da matsalolin da ke hade da shekaru
  • Rashin son tsalle ko hawa sama.
  • Canjin nauyi.
  • M kumburi ko kullu.
  • ƙin amfani da tire.
  • Rashin ci.
  • Gudawa ko maƙarƙashiya.
  • Rashin fitsari ko rashin fitsari.
  • Drowsiness ko kasala.
  • Mantuwa.
  • Yawaitar meowing, kuka, ko wasu sautuna.
  • Fitarwa daga hanci ko idanu.
  • Idanun girgije.
  • Cat yana cin karo da abubuwa.
  • Katar ta kakkabe idanunta.
  • Yawan kiftawa.

Kulawar tsofaffin cat

Bayar da kulawar da ta dace ga tsohowar cat na iya tsawaita rayuwarta kuma ya sa ta sami kwanciyar hankali.

Abincin abinci da aikin jiki. Ciyar da dabbar ku abinci mai inganci wanda aka tsara musamman don tsofaffin kuliyoyi. Yi magana da likitan dabbobi game da bukatun abinci na cat ɗin ku a wannan shekarun da adadin abincin da suke buƙata. Idan alamun cat ɗin ku suna da alaƙa da yanayin kiwon lafiya, likitan ku na iya rubuta abinci na musamman na magani, irin su Hill's Prescription Diet, don taimakawa wajen sarrafa yanayin. 

Alamun tsufa a cikin cat da matsalolin da ke hade da shekaruYana da mahimmanci musamman ga babban cat ya sha isasshen ruwa mai tsafta, mai daɗi don inganta aikin koda da hana bushewa. Tabbatar cewa akwai isasshen ruwa kuma cat koyaushe yana samun damar zuwa gare shi. Tsofaffin kuliyoyi na iya mantawa wani lokaci suna buƙatar sha, don haka la'akari da ƙara jikakken abinci ko ma canzawa zuwa jikakken abinci don tabbatar da cewa cat ɗinka yana samun isasshen ruwa.

Ko da yake tsofaffin kuliyoyi ba sa aiki, yana da kyau su rika motsawa akai-akai. Ƙarfafa cat don yin wasa da motsawa sau da yawa kamar yadda zai yiwu, la'akari da ƙarfinsa na jiki. Amma kar a tilasta mata, musamman idan tana nuna alamun ciwon haɗin gwiwa ko rashin jin daɗi.

Kulawar haɗin gwiwa: Kuna iya taimakawa wajen rage haɗarin kututturen ku na arthritis da matsalolin haɗin gwiwa ta hanyar ba ta abinci mai dauke da omega-3 fatty acids da kari da aka tsara don inganta lafiyar haɗin gwiwa, irin su glucosamine da chondroitin. Idan abincinta bai ƙunshi waɗannan additives ba, zaku iya ba su daban. Ayyukan jiki na yau da kullum na iya taimakawa wajen ƙarfafa haɗin gwiwa. Har ila yau, ya kamata ku yi tunanin yadda za ku sauƙaƙa wa cat don motsawa a cikin gida. Har ila yau, ragewa ko sarrafa nauyi shine mafi kyawun hanyoyin da za a kawar da ko hana matsalolin haɗin gwiwa a cikin kuliyoyi. Idan kwanuka masu abinci da ruwa suna kan wani dandali mai tasowa, yakamata a sanya su ƙasa. Hakanan ya kamata a matsar da wurin kwanciya zuwa inda dabbar ke iya isa cikin sauƙi. Idan akwatin dattin yana da wahalar amfani da cat, canza shi zuwa wani mai ƙananan gefuna wanda zai sauƙaƙa mata hawa.

Ziyarar yau da kullum ga likitan dabbobi: Cats sun kware wajen ɓoye ciwon su, don haka duk wata alamar rashin lafiya ba za a iya gane su ba har sai cutar ta yi girma sosai. Saboda haka, yana da mahimmanci a kai cat ɗin ku zuwa likitan dabbobi akai-akai. Kwararren zai iya gano matsalolin da ba ku lura da su ba kuma ya gano cututtuka masu tsanani kafin su zama masu barazana ga rayuwa ko kuma haifar da lahani mai yawa. Ka mai da hankali sosai ga lafiyar tsohuwar cat ɗinka kuma ka ba da rahoton duk wani canje-canje ga likitan dabbobi.

Kulawar Baki: Yayin da cat ɗin ku ke tsufa, kuna buƙatar ɗaukar su don duba baki na yau da kullun da tsaftace hakora. In ba haka ba, cututtuka da cututtuka na kogin baki na iya shafar lafiyar cat gaba ɗaya. Kuna iya hana ko gano matsalolin hakori da wuri ta hanyar fara aikin kula da baki na cat a gida da kuma goge hakora akai-akai.

Ba abu mai sauƙi ba ne ka yarda cewa cat ɗinka yana girma, amma ta hanyar ba ta kulawar da ta dace, za ka iya inganta rayuwarta har ma da tsawaita rayuwarta. Fahimtar ƙalubalen da tsohuwar cat zata iya fuskanta zai taimake ka ka zama mai tausayi da kuma ƙara girman rayuwarta. Don kawai kyanwa ya tsufa ba yana nufin rayuwarsa ta zo ƙarshe ba, kawai koyon rayuwa ne daban kuma har yanzu kuna da abubuwa da yawa da za ku yi da shi waɗanda manyan abokai ke son yi.

Leave a Reply