Damuwa da tashin hankali a cikin kuliyoyi
Cats

Damuwa da tashin hankali a cikin kuliyoyi

Cats dabbobi ne na musamman. Halin su sau da yawa ba a iya tsinkaya ba, kuma wani lokaci ana iya hassada 'yancin kansu. Duk da haka, kuliyoyi masu ƙarfi, suna iya farauta da haske, kiyaye daidaito a saman daban-daban, tsalle sama da tsayin su, halittu ne masu hankali kuma suna da saurin damuwa. Yadda za a fahimci dalilin damuwa da kuma samun hanyoyin da za a taimaka wa cat - za mu yi la'akari da wannan labarin.

Yadda za a fahimci cewa cat yana cikin yanayin damuwa

Ba koyaushe ba ne a bayyane cewa yanayin ba shi da dadi ga cat. Mai shi ya kamata ya kula da halin dabbar da kuma yanayin tunaninsa.

Alamomin damuwa:

  • Juyayi.
  • Tsanani.
  • Tsoro.
  • Ƙoƙarin ɓoye a wuri mai duhu.
  • Ƙin ciyarwa ko yunwa akai-akai.
  • Yawan salivation.
  • Zuwa toilet a gurin da bai dace ba.
  • Cin abinci ko tauna abubuwan da ba sa ci.
  • Lokacin da ya firgita, ya yi tsalle sama, irin wannan tsoro na iya juya cikin tsoro. 
  • Yana runtse bayansa, yana sa gashin kansa yayi girma, yana kururuwa kuma yana hushi da ƙarfi, kuma yana iya yin tsayi da yawa a bayyane ko kuma da ƙarfi. Matsayin da aka saba don wasu abubuwa masu ban tsoro da ba su fahimta ga cat, alal misali, abin rufe fuska a kan mai shi, babban furen furanni. A lokaci guda, kittens na iya ɗaukar irin wannan matsayi ba kawai lokacin da suka firgita ba, har ma a cikin wasanni.
  • Halin da ba a saba gani ba - tafiya a rataye, danna kan bango, ɓoye a sasanninta, rarrafe ko gudu da sauri, rage kansa, danna kunnuwansa, idanu suna zagaye tare da ƙananan yara, ya zauna a cikin matsayi ɗaya na dogon lokaci.

Yana da kyau a kula da gaskiyar cewa alamun da ke sama na iya danganta ba kawai ga damuwa ba, har ma da zafi, yanayin rashin lafiya wanda ke haifar da cututtuka na gabobin ciki. Muna ba da shawarar ku tuntuɓi likitan ku don fayyace sanadin da kuma tsara ƙarin dabarun aiki. Amma ba koyaushe ba ne a bayyane yake. Ana iya damuwa da cat amma ba nuna shi ba.

Yadda Ake Shirya Don Damuwa da ake tsammani

Idan kun san cewa cat zai fuskanci damuwa a nan gaba, to ya fi kyau a shirya shi a gaba. 

Dalilai masu yiwuwa na Damuwa da ake tsammani

  • Bayyanar baƙi a cikin gidan. Baƙi ba za su iya tsoratar da cat kawai ba, amma kuma suna haifar da hari.
  • Bayyanar yaro a cikin iyali. Rikicin iyaye, kukan jariri zai iya girgiza ma'auni na cat.
  • Dauke Haka ne, masu yawa da yawa sun san da kansu cewa cat ba shi da sauƙi don "shirya" don sufuri.
  • Turi. Sauti mai ƙarfi, girgiza, ƙamshin da ba a sani ba a cikin motar, jigilar jama'a na iya tsoratar da cat.
  • Ziyarci likitan dabbobi. Baya ga sufuri, an ƙara damuwa da ziyartar asibitin. Ana iya rage shi ta hanyar kiran likita a gida, idan yanayi bai yi tsanani ba.
  • Bayan tiyata ko wasu yanayi masu raɗaɗi, da kamuwa da ƙuma.
  • Haihuwa a cikin cat, musamman waɗanda suka haihu a karon farko, na iya zama marasa natsuwa, kuma bayan haihuwa suna iya ƙin ciyar da kyanwa.
  • Ziyartar nuni ko ango.
  • Wankan kyanwa.
  • Gyara ko sake gyara kayan daki, bayyanar abubuwan da ba a saba gani ba a cikin gidan.
  • Tashi na mai shi da, dangane da wannan, motsi na cat zuwa otal din zoo ko lura da wani mutum a gida. Zaɓin na biyu, ba shakka, ya fi kyau ga cat, ya kasance a cikin yanayin da ya fi sani.
  • Bayyanar sabon gida dabba.
  • Canjin mai gida, musamman a lokacin girma.

Za ka iya shirya domin duk wadannan lokacin a gaba: Idan babu contraindications, a gaba kana bukatar ka fara ba da magani mai kantad da hankali ga ganye ko bisa phenibut. Royal Canin Calm shima yana da tasirin kwantar da hankali. Don cat don haifuwa, zaɓi gida mai dadi, ko akwati tare da gado mai laushi, diaper mai sake amfani da shi ya dace sosai - mai laushi da dumi, yawancin kuliyoyi sun fi son sararin samaniya, irin su kabad. Ku kasance masu alhakin zabar mai ɗaukar hoto. Ya kamata ya zama mai dadi, fili, da iska mai kyau, da hana ruwa. Dole ne a koya wa cat don ɗauka a gaba. 

Damuwa mara shiri

Dole ne kuma maigidan cat ya kasance a shirye don yanayin damuwa mara shiri, san yadda za a yi hali don kada ya ji rauni da kansa kuma kada ya tsananta halin da ake ciki tare da dabba. Babban abubuwan da ke haifar da damuwa da ba zato ba tsammani:

  • Ciwon mara tsammani. Tare da ciwo mai tsanani, cat na iya nuna hali mai tsanani.
  • Yaƙi da wata dabba.
  • Karfin tsoro.
  • Faduwa daga tsayi. Girgiza kai saboda raunuka.

Dole ne mai shi ya jagoranci a hankali, kada ya firgita ko tada hankalin cat. Idan ka ga katsin naka yana jin ba dadi, ko rashin jin dadi, ko kuma ka iya gane ta harshen jikinta cewa ta harzuka kuma ta gwammace kada ta yi mu'amala da kai a halin yanzu, to kada ka dora mata kamfaninka, kada ka yi kokarin kwantar mata da hankali. saukar da ita a hannu. Ka kwantar da hankalinka kuma ka ba wa cat ɗinka duhu, sarari mai zaman kansa don kwantar da ita lafiya da rage tashin hankali da matakan damuwa. 

  •  Bai kamata a bar jarirai da dabbobi tare ba tare da kulawa ba. Ko da kun san cewa dabbar ku tana da haƙuri da abokantaka, ba ya ɗaukar lokaci mai tsawo don yaro ya ji rauni, kamar yadda jarirai ba su ƙididdige ƙarfin matsawa ba kuma suna iya cire wutsiyar cat, tafin hannu, da bazata fitar da Jawo. Dabbar da ke fama da ciwo ba zato ba tsammani za ta kare kanta kamar yadda ilhamar kiyaye kanta ta gaya mata, kuma tana iya yin kakkausar murya da cizo. Ba shi yiwuwa a tsautawa da azabtar da cat saboda wannan. Bayyana wa tsofaffin yara ƙa'idodin hali tare da cat: kada ku yi wasa, kada ku kori idan ba a cikin yanayi don wasanni da sadarwa ba, koyar da yadda ake dabba da wasa tare da cat, da kuma yadda za ku riƙe shi a hannunku. Kuma kuma bayyana inda cat yake "a cikin gidan" da kuma inda babu wanda ya taɓa shi, alal misali, gidajen cat da gadaje.
  • Kada ku yi ƙoƙarin dakatar da faɗa tsakanin kuliyoyi da hannayenku ko ƙafafu, da alama za ku gamu da ta'addancin da aka karkata, kuma cat zai kawo muku hari maimakon abokin hamayyarsa. Kuna iya raba mayakan ta hanyar watsa ruwa ko jefa wani abu mai hayaniya a kusa, kamar maɓalli ko tulun tsabar kuɗi. Idan an ga zalunci ga sabuwar dabba, raba su kuma gabatar da su a hankali. 
  • A cikin yanayi na firgici sai katsin ya ruga da gudu ba da gangan ba, yana tsalle kan bango da sigar taga, nan take ya gudu ya fada cikin abubuwa. Sau da yawa wasa mai sauƙi tare da fakitin da cat ya fi so yana haifar da firgita, lokacin da, misali, kunshin ko igiya manne a wuya ko tafin hannu, cat yana gudu, abu yana biye da shi, cat ya fi tsoro. 
  • Idan barazanar kai hari ta yi girma, cat ɗin ya dubi idanunku kai tsaye, ya yi kuka, ya fizge wutsiyarsa da ƙarfi ya matso kusa da ku - kar ku yi kururuwa, kada ku ɗaga hannuwanku, jefa wani abu ko doke cat - wannan zai kawo lokacin harin kusa da ku. maimakon kare shi daga gare ta. Ka kwantar da hankalinka, ka tambayi wani ya raba hankalin cat da surutu ko ruwa, misali. Bar dakin da mai zalunci yake, ba da lokaci don kwantar da hankali.

Hakanan sau da yawa a cikin yanayin damuwa, duka ba zato ba tsammani da mai yiwuwa, kuliyoyi suna toshe a ƙarƙashin gadon gado, wanka ko kabad. Babu buƙatar gwada ta kowace hanya mai yiwuwa don fitar da su daga wurin. Cat yana buƙatar lokaci. Sanya ruwa, abinci da tire kusa da wurin tsari. Ku yi imani da ni, lokacin da ba ku kusa da kuma haɗarin haɗari, bisa ga cat, ya wuce, za ta fito da kanta. Yi haƙuri.

Leave a Reply