Cat yana shaƙewa: abin da za a yi
Cats

Cat yana shaƙewa: abin da za a yi

A cikin yanayin gaggawa na dabbobi, yana da mahimmanci a san abin da za a yi. Labarin ya ƙunshi hanyoyi masu amfani da yawa don taimakawa cat a cikin rikici, daga dabarar Heimlich zuwa rigakafin shaƙewa.

Cat yana shaƙewa: abin da za a yi

Cat ya fara shaƙewa: yadda za a taimake ta

Wani lokaci abin da ke haifar da maƙarƙashiyar kyanwa shine ƙwallon Jawo wanda ba zai iya yin tari ba. Amma sau da yawa hatsarori suna faruwa saboda abubuwa na waje da suka makale a cikin makogwaro - abinci, gashin gashi, kayan wasan kwaikwayo na filastik da sauran abubuwa na waje. Idan cat yana shakewa, ka kwantar da hankalinka ka tantance ko da gaske ne hanyar iska ta toshe. Idan ball na Jawo ne kawai, za ta tofa shi bayan 'yan dakiku. Idan akwai toshewar hanyar iska, wajibi ne:

  1. Yi nazarin kogon baka. Da farko kuna buƙatar buɗe bakin cat a hankali kuma ku bincika shi. Ka ji shi da yatsan hannunka daga ciki don ƙoƙarin cire jikin baƙon, a hankali ja harshen don duba bayan makogwaro. A yayin binciken baki, dole ne a mai da hankali don kada a kara matsawa abin waje cikin makogwaro, in ji Cat-World Australia.
  2.  Heimlich motsi a kan kuliyoyi.  Lokacin yin motsin Heimlich, kuna buƙatar danna cat tare da baya zuwa kirjin ku don tafukan sa su rataye da yardar rai. Da hannuwanku, a hankali amma da ƙarfi danna kan cikinta cikin jerin motsin sama da sauri, kusan sau biyar. Idan ba a kawar da toshewar ba bayan jerin tukwici na farko, PetCoach ya ce, kuna buƙatar ɗaukar cat ta cinyoyin kafafun baya don kansa ya faɗi, kuma a hankali ya ji bakinsa da yatsa. Sa'an nan kuma kuna buƙatar bugawa cat a baya kuma ku sake duba bakin. Da zarar an cire jikin waje, ya kamata a kai dabbar nan da nan zuwa asibitin gaggawa na dabbobi mafi kusa.

Cat shake: za a iya hana shi

Kawar da haɗari na shaƙar cat shine babbar hanyar kiyaye dabbar. Don yin wannan, kuna buƙatar tafiya a kusa da gidan kuma ku bincika yankin ta hanyar idanun cat: menene ƙananan kuma mai haske wanda za'a iya haɗiye sauƙi? Abubuwan da ke haifar da haɗarin shaƙewa na iya haɗawa da:

  • kayayyaki don kerawa yara, kamar pompoms, zaren, maɓuɓɓugan ruwa;
  • madaurin roba na ofis;
  • shirye-shiryen takarda da kayan aiki;
  • jakar filastik da cellophane;
  • kwalban kwalba da kwalabe na giya;
  • bambaro don abubuwan sha;
  • aluminum foil.

Kuliyoyi masu ban sha'awa tabbas za su tafi lekowa lokacin da masu su ba sa gida, don haka ya kamata ku adana abubuwan da dabbobi ba su isa ba. Kada ka bari cat ɗinka ya yi wasa da zuriyar dabbobi kamar ƙwallan foil na aluminum ko jakunkuna na filastik. Tana iya sonsa, amma ba zai ɗauki fiye da daƙiƙa ɗaya ba kafin irin wannan abu ya makale a makogwaronta.

Cat yana shaƙewa: abin da za a yi

Amintattun kayan wasan yara ga kuliyoyi

Wasu kayan wasan cat na iya zama haɗari. Zai fi kyau a guje wa kayan wasa tare da kayan ado na rataye - gashin tsuntsaye, karrarawa da abubuwa tare da maɓuɓɓugan ruwa. Ga dabbobi masu aiki, manyan kayan wasan yara sun dace, kamar ƙwallaye, berayen wasa, ko tarkacen takarda da ba za su dace da bakin cat ba. Tare, zaku iya jin daɗin yin wasa tare da shahararrun sandunan kamun kifi, amma ba da damar su idan lokacin wasa ya ƙare.

Duk da shahararriyar kyan kyanwa tana wasa da ƙwallon ulun saƙa, ba shi da aminci ga cat ya yi wasa da igiya, zaren da ribbons, saboda tana iya haɗiye su kuma ta shaƙe su. Idan cat yana da igiya ta fita daga bakinsa ko duburarsa, ba za a iya fitar da shi ba. Don haka kuna iya lalata makogwaro ko hanjin dabbar. Idan akwai zargin cewa cat ya hadiye igiya, zare ko kintinkiri, wannan lamari ne na gaggawa wanda ke buƙatar gaggawar gaggawa.

Me yasa cat ya shake

A wasu lokuta, kuliyoyi suna tari da shake saboda matsalolin lafiya. Misali, ƙoƙarin kawar da ƙwallon gashi, za ta yi tari har sai abin da ya hana ta fitowa. Ba gaggawa ba ne kamar shaƙewa, amma yana haifar da rashin jin daɗi ga abokinka mai fursuwa. Kwallon gashin da ba ya son fitowa na iya haifar da mummunar matsalar lafiya idan ta makale kuma ta toshe hanyoyin narkewar abinci. 

Idan cat ɗin ku yana fashe ƙwallon gashi fiye da sau ɗaya a mako, yakamata ku yi magana da likitan ku game da fara abinci ko wasu jiyya don hana ƙwallon gashi. Misali, jeri na Hill ya hada da Tsarin Kimiyya na Hill's Hairball Abinci na cikin gida don manya kuliyoyi da Tsarin Kimiyya na Hill's Hairball Indoor 7+ don cire gashi a cikin tsofaffin kuliyoyi. 

Wannan tsari a cikin cat na iya kuma iya nuna kasancewar wani nau'i mai mahimmanci.

Cibiyar Kiwon Lafiya ta Cornell Cat ta lura cewa a wasu lokuta, yawan amai na iya zama alamar ciwon ciki ko na numfashi, kamar asma. Domin sanin dalilin tari da kuma taimakawa cat, ya zama dole don ziyarci likitan dabbobi.

Dubi kuma:

Hairballs a cikin narkewa kamar fili

Yadda za a magance gashin gashi a cikin cat

Amintattun kayan wasan yara da wasanni don kyanwa

Hanyoyi 10 masu sauƙi don kiyaye gidan ku daga kyanwa

Leave a Reply