Nasiha ga Malamai: Koyar da mahayi don Haskaka zuwa Diagonal Dama
Horses

Nasiha ga Malamai: Koyar da mahayi don Haskaka zuwa Diagonal Dama

Nasiha ga Malamai: Koyar da mahayi don Haskaka zuwa Diagonal Dama

Ta yaya za ku san idan mahaya ya shirya don koyon yadda ake yin haske a ƙarƙashin madaidaicin diagonal?

Kafin in fara koya wa mahayi yadda za a gane ko yana haskaka madaidaicin diagonal ko a'a, dole ne in tabbatar yana da wasu ƙwarewa.

Da farko, dole ne mahaya ya iya ɗaga dokin cikin trot kuma nan da nan ya fara sauƙi a cikin rawar da ake buƙata.

Dole ne mahayin ya fahimci abin da muke nufi idan muka ce "ciki" da "waje". Lokacin da muka fara magana game da diagonals, za mu tambayi mahayin ya kalli kafar gaban dokin a waje. Yana da mahimmanci ya san inda wannan ƙafar take. Yana da sauƙi mai sauƙi, amma kuma yana iya zama da rikitarwa, musamman ga yara. Idan mahayin ba shi da cikakkiyar fahimtar "ciki da waje", zan iya ɗaure ribbons masu launi a hannunsa, sa'an nan kuma in gaya masa canje-canje na shugabanci. Duk lokacin da mahayin ya canza alkibla, dole ne ya ambaci kalar kintinkirin da ya zama waje. Yara suna son wannan tsarin sosai, kuma a gare ni cewa ta wannan hanyar suna koyon fahimtar ciki da waje da sauri da sauƙi.

A ƙarshe, dole ne ku tabbatar cewa mahayin zai iya yin sauyi mai sauƙi a wurin trot (dole ne ya iya canza alkibla ba tare da barin doki ya rage ba). Lokacin da muka duba diagonals, mahayi ya kamata ya canza alkibla kuma ya goyi bayan doki a cikin ƙwanƙwasa mai kyau ba tare da rasa yanayin jin daɗi ba. Idan doki ya yi yawo kuma ɗalibin ya kawo shi cikin ƙwanƙwasa ta hanyar daɗaɗɗen raɗaɗi zuwa daidaitaccen diagonal, ba za mu iya koya masa yadda ake canza diagonal ba idan ba ya hau da madaidaiciyar ƙafa.

Menene ma'anar haske a ƙarƙashin madaidaicin diagonal?

Lokacin da muka sauƙaƙa cikin madaidaiciyar diagonal, wannan yana nufin mu tashi yayin da dokin ya ci gaba tare da gaban gabansa na waje. Wato mukan tashi yayin tafiyar doki lokacin da dokin baya ya zo ya sa mu “billa”.

Kafar baya ta ciki ita ce diagonal biyu na ƙafar gaba na waje. Ƙafar baya ta ciki ita ce ƙafar da ke haifar da duk makamashi a cikin trot. Lokacin da ƙafar doki na ciki ya buga ƙasa, dokin yana daidaitawa kuma lokacin da muke so mu kasance a cikin sirdi. Wannan zai taimaka mata daidaita kuma, bi da bi, taimaka mana.

Ma’ana, idan muka sauƙaƙa cikin madaidaicin diagonal, muna amfani da ƙoƙarce-ƙoƙarcen doki don taimakawa wajen ɗaga kanmu daga sirdi, maimakon ƙoƙarin zama yayin da dokin baya ya tashi. Da zarar kun san yadda ake yin wannan, sauƙaƙe cikin madaidaiciyar diagonal zai sa trot ya fi dacewa da doki da mahayi. Gudanarwa a ƙarƙashin madaidaiciyar diagonal shine babban fasaha na asali wanda alkalan gasar ba za su lura da su ba.

Yadda za a duba diagonal?

Da zarar mun ga cewa mahayin zai iya sauƙaƙawa a cikin ƙwanƙwasa mai kyau ta hanyar canza alkibla a trot kuma zai iya gano "ciki da waje", za mu iya yin aiki a kan diagonals.

A cikin tafiya (ko da yake jikin doki yana motsawa daban-daban da trot) Ina so ɗalibaina su gane kafada / ƙafar doki na waje. Yana da sauƙi a gare mu mu ga hawan kafada fiye da ƙafar kanta lokacin da doki ya ɗauki mataki.

Ina son mahayin ya canza alkibla yayin da yake tafiya, yana gaya mani duk lokacin da ya ga dokin ya daga kafadarsa ta waje. Ina buƙatar tabbatar da mahayin ya yi haka a kan lokaci kuma in tuna don duba ɗayan kafada lokacin canza alkibla. Ina rokonsa kada ya damu, domin idan ya yi murzawa, motsin kafadar doki zai zama sananne. Kamar kowane abu, Ina aiki a hankali a kan diagonals!

Sai na ce wa ɗalibin ya kawo dokin cikin ƙugiya ya fara samun sauƙi kamar yadda ya saba yi. Sannan in gaya masa idan ya sauƙaƙa cikin madaidaiciyar diagonal. Idan ya huta daidai, na gaya wa ɗalibin cewa ya yi sa'a a farkon gwaji! Sai na ce masa ya kalli hawan dokin kafadar waje domin ya saba da yadda ya kamata. Duk tsawon lokacin ina tunatar da dalibi cewa kallon ƙasa ba yana nufin dole ne ya yi gaba ba. Mu kan karkata zuwa inda idanunmu ke kallo - kiyaye wannan a zuciyarsa idan ɗalibin ku ya fara karkata gaba yayin duba diagonal.

Idan mahayin ya sauƙaƙa cikin madaidaicin diagonal a farkon gwaji, bayan ya kalli kafadar waje (don ganin yadda ya kamata), yana iya kallon kafadar ciki don ganin yadda yanayin "kuskure" ya kasance. Ga wasu mahaya, wannan yana taimakawa sosai, amma ga wasu yana iya zama abin kunya. A matsayin mai horarwa, kuna buƙatar sanin hanyoyin da za ku yi amfani da su tare da kowane mahayi.

Mene ne idan mahayin ya sauƙaƙa ƙarƙashin diagonal mara kyau, ta yaya za a canza shi zuwa daidai?

Da farko kuna buƙatar tantance idan diagonal ɗin daidai ne ko a'a. Kada ka yi ƙoƙari ka koya wa mahayi canjin diagonal har sai ya iya sanin ko yana walƙiya daidai ko a'a. Na gano cewa ba da bayanai da yawa a lokaci ɗaya ba zai iya rikitar da ɗalibin ba.

Idan ɗalibin ku yana kan diagonal ɗin da ba daidai ba, don canza shi, zai buƙaci ya zauna a cikin sirdi don bugu biyu na trot, sannan ya sake farawa. A wasu kalmomi, maimakon ci gaba da motsawa sama, ƙasa, sama, ƙasa (kamar yadda aka saba), zai buƙaci "yi" sama, ƙasa, ƙasa, sama, sa'an nan kuma sauƙi. Zai ɗauki lokaci da yin aiki, amma kamar yadda yake tare da duk ƙwarewar hawa, wata rana zai zama al'ada. ƙwararrun mahaya a cikin rashin sani suna duba diagonal ba tare da sun kalli ƙasa ba.

Na gano siffa ɗaya. Idan kuna koyar da mahaya a rukuni, zai taimaka musu su bi da bi su kalli juna su ce idan sauran mahayan suna walƙiya daidai. Kallon wani yana haskakawa da kuma canza diagonal na iya taimaka wa ɗalibin ya fahimci ra'ayin. Musamman idan dalibi yana gani (yana da sauƙin koya idan ya ga "hoto").

Kuna iya mayar da shi wasan inda za ku ɗauki ɗalibi ku tura su trot sannan ɗayan ɗalibin ya tantance ko an kunna na farko a ƙafar dama ko a'a. Sannan zaɓi wani ɗalibi don ganin ko diagonal ɗin yayi daidai ko kuskure. Ta wannan hanyar, duk masu hawan ku suna koyo, koda kuwa ba lokacinsu ba ne.

Da zarar ɗalibai sun kware wajen kewaya diagonal, za ku iya buga wani wasa: yanzu mai doki ba a yarda ya kalli ƙasa ya duba diagonal ba, zai ji idan ya hau daidai ko a'a.

Wannan zai zama babbar dama don tunatar da ɗalibai cewa taimako shine motsi wanda ke ba ku damar kasancewa cikin rawar jiki tare da dokinku. Idan wani abu ya tsoma baki tare da wannan, ya kamata ku sau biyu duba diagonal na ku. Misali, idan dokin ya tsorata kuma ya keta umarnin agaji. Wani lokaci doki na iya canza salon sa - yana sauri ko kuma ya ragu sosai. Idan rhythm ɗin ya canza ko wani abu ya faru, kuna buƙatar bincika diagonal ɗinku sau biyu.

Tsawon wane lokaci ake ɗauka kafin mahayi ya koyi fasahar tuƙi ƙarƙashin madaidaicin diagonal?

Kamar yadda ake koyon duk wasu dabarun hawan keke, saurin koyo ya dogara da mahayin, kowane mutum zai ci gaba ta hanyarsa. Koyon sabbin dabaru, mataki-mataki, bisa dabaru, yana taimaka wa mahaya cikin sauri su koyi sabbin dabaru, gami da sauƙaƙe madaidaicin diagonal. Kuna buƙatar ƙware mataki ɗaya kafin ci gaba zuwa na gaba.

Yawancin mahaya da sauri suna fara kamawa ko suna walƙiya ƙarƙashin madaidaicin diagonal ko a'a. Ba koyaushe suke tuna cewa suna buƙatar duba shi ba! A takaice dai, samarwa halaye don duba diagonal a game da wasu ɗalibai, yana ɗaukar lokaci fiye da koyon fasaha da kanta.

Fasahar Ingantawa

Da zaran mahayana suka fara haske da kyau, sun saba da dubawa da canza diagonals, na gabatar da su zuwa ga ban mamaki. motsa jiki, wanda ke taimakawa wajen inganta fasaha, da kuma inganta iko akan dukan jiki.

Kamar yadda na ambata a baya, hanyar da aka saba don canza diagonal ita ce zama ta cikin trot don bugun guda biyu sannan kuma a koma ga al'ada. Watau sama, ƙasa, ƙasa, sama.

Yanzu tambayi ɗalibin ya gwada canza diagonal ta hanyar akasin haka. Ma’ana, idan mahayin ya gane cewa ya yi kuskure, sai a ce masa ya canza ma’auni ta tsayuwa biyu maimakon zama. Don haka diagonal ɗin zai canza idan dai mahayin ya kasance a saman sirdi don bugu biyu na trot (sama, sama, ƙasa, ba ƙasa, ƙasa, sama). Hakazalika, zai tsallake matakai biyu don canza diagonal.

Wannan motsa jiki zai taimaka wajen haɓaka ƙarfi a cikin ƙafafu da ainihin kuma inganta daidaituwa. Bayan haka, zai sauƙaƙe aikin inganta saukowa mai maki biyu, wanda, bi da bi, za a buƙaci don shawo kan matsalolin.

Idan ka gaya wa yara cewa wannan motsa jiki na musamman ba kawai don yin aiki a kan canza diagonals ba, amma har ma ginin gine-gine don tsalle, za su kasance masu ban sha'awa!

Tuntuɓe

Tsarin koyon hawan doki ya fi rikitarwa fiye da yadda mutane da yawa ke tunani lokacin da suka fara zuwa aji. Dole ne mu tuna cewa don mu zama mahaya masu gaba gaɗi, muna buƙatar sanin mataki ɗaya kafin mu ci gaba zuwa na gaba. Ko da a wannan lokacin yana kama da gwagwarmaya, dole ne ku fara aiwatar da aiki ɗaya, sannan ku matsa zuwa wani.

Idan ana maganar hawan keke, duk novice mahaya ya kamata su fahimci cewa a yanzu babu iyaka ga iliminsu da kwazon su. Wannan tsarin ilmantarwa yana da rai, kuma waɗanda suka rungumi wannan ƙa'idar za su yi waiwaya a kan matakansu na farko (kamar koyon haske) kuma su yi alfahari da nisan tafiyarsu.

Allison Hartley ne adam wata (source); fassarar Valeria Smirnova.

  • Nasiha ga Malamai: Koyar da mahayi don Haskaka zuwa Diagonal Dama
    Ina Murzik 5th na Disamba 2018

    Na gode da yawa don wannan labarin. Sai da na karanta shi a ƙarshe na gane abin da ake nufi da samun sauƙi daidai. Zan yi karatu. Amsa

Leave a Reply