Horo da rajista na wani kare far
Dogs

Horo da rajista na wani kare far

Shin kun taɓa yin tunanin ko dabbar ku na iya yin kare lafiyar lafiya? Kuna iya sanin gidan kulawa cewa kare ku zai iya kawo farin ciki da ake bukata ga rayuwar mazaunanta, amma ba ku da tabbacin ta yaya ko ma ta inda za ku fara. Idan kun taɓa yin mamakin irin matakan da kuke buƙatar ɗauka don yin rajistar kare lafiyar ko abin da ake ɗauka don horar da ɗayan, ci gaba da karanta wannan labarin.

Menene karnukan jiyya suke yi?

Horo da rajista na wani kare farƘarnuka masu warkarwa, tare da masu kula da su, suna ziyartar wurare kamar makarantu, gidajen jinya da asibitoci don taimakawa wajen inganta rayuwar mutanen da ke cikin mawuyacin yanayi. Idan ka yi rajistar kare a matsayin kare mai magani, zai iya faranta wa mara lafiya rai mai mutuwa rai ko kuma ya zama aboki ga tsoho mai kaɗaici. Karnukan warkewa suna taimaka wa yara masu fama da damuwa ko damuwa ta hanyar samar da sakamako mai kwantar da hankali. Babban aikin irin wannan kare yana da sauƙi - yana ba da sadarwar sadarwa, yana ba da damar damuwa kuma yana ba da ƙauna ga mutanen da ke fuskantar yanayi mai wuya.

Therapy kare da sabis kare

Yana da mahimmanci a fahimci yadda kare lafiyar ya bambanta da kare sabis. Karnukan hidima suna zaune tare da mutanen da aka horar da su don yin hidima kuma suna ba da sabis na musamman kamar rakiyar makafi ko taimaka wa nakasassu. Ana horar da karnuka masu hidima sosai don yin ayyukansu yadda ya kamata kuma ana barin su zama a duk inda abokan aikinsu suke, gami da gidajen abinci da jiragen sama. Karnukan warkewa, kodayake suna da dama ta musamman zuwa wuraren da aka gayyace su, ba su da iyaka mara iyaka kamar karnukan sabis.

Therapy kare horo

Tun da aikin karnukan jiyya shine ciyar da lokaci tare da waɗanda suke buƙata, baya buƙatar horo na musamman. Koyaya, karnukan jiyya dole ne su kasance da dabarun biyayya na asali, su kasance masu zaman kansu sosai, kuma suna sadarwa da kyau tare da baƙi. Wasu ƙungiyoyin kare lafiyar suna buƙatar "dalibinsu" su ci jarrabawar Kyakkyawar Jama'a ta Amurka (AKC). A wasu lokuta, waɗannan karnuka za su buƙaci rashin hankali don tabbatar da cewa ba su firgita ba a cikin yanayin da ya shafi yara masu ƙarfi ko kayan aikin asibiti.

Wasu ƙungiyoyin rajista na kare lafiyar suna ba da darussan horo ga waɗanda ke buƙatar su, amma wannan ba kasafai ba ne. Kuna iya buƙatar kula da horar da kare sabis ɗin da kanku ko shigar da shi cikin darussa daban-daban. An jera a ƙasa su ne darussan horon da dabbobinku za su buƙaci ɗauka don zama kare lafiya:

  • Horon biyayya na asali da matsakaici.
  • Kos ɗin horo "Kare ɗan ƙasa ne mai hankali".
  • Horon rashin jin daɗi, wanda ya haɗa da horarwa a cikin yanayi da ba a saba gani ba da yanayin hayaniya, da haɓakawa a asibitoci da sauran wurare na musamman.

Tuntuɓi ƙungiyar inda kuke shirin yin rajistar kare ku don ainihin buƙatun. Za su iya taimaka muku nemo azuzuwan ko mai horar da kare lafiyar a cikin yankin ku.

Ƙarin buƙatun don karnukan far

Dabbobin kowane irin nau'in, siffa ko girma na iya zama magani. Domin a yi wa kare rajista a matsayin kare mai warkewa, dole ne ya kasance aƙalla shekara ɗaya. Kamata ya yi ta zama abokantaka, mai kwarin gwiwa da tarbiyya kuma kada ta kasance mai yawan tashin hankali, tashin hankali, tsoro ko tada hankali. Dole ne ku iya nuna cewa ku ko mutumin da zai raka kare a ziyara kuna iya yin hulɗa da kare sosai.

Yawanci, ƙungiyoyin rajista na kare lafiyar suna da buƙatun lafiya waɗanda dole ne kare ku ya cika. Misali, Therapy Dogs International (TDI) yana saita buƙatun lafiyar dabbobi masu zuwa:

  • Kamata ya yi karenka ya yi duba lafiyar dabbobin sa na shekara-shekara bai wuce watanni 12 da suka wuce ba.
  • Dole ne ta sami dukkan alluran rigakafin cutar rabies kamar yadda likitan dabbobi ya tsara.
  • Ya kamata ta sami dukkan allurar rigakafi, gami da distemper, parvovirus da hepatitis.
  • Dole ne ku samar da sakamakon gwajin stool mara kyau don kare ku wanda aka ɗauka bai wuce watanni 12 da suka gabata ba.
  • Bugu da kari, dole ne a samar da sakamakon gwajin ciwon zuciya mara kyau wanda bai wuce watanni 12 ba, ko kuma shaidar cewa kare ya kasance kan maganin rigakafin ciwon zuciya har tsawon watanni 12 da suka gabata.

Yadda ake yin rajistar kare lafiyar jiki

Horo da rajista na wani kare farKafin ka fara amfani da karenka a matsayin kare lafiyar jiki, dole ne ka yi rajista tare da ƙungiyar kare lafiyar, wanda, da zarar an yi rajista, zai samar maka da wuraren da kai da kare ka za su iya aiki. Bincika jerin ƙungiyoyin rajista na kare lafiyar ku a yankinku, ko ziyarci gidan yanar gizon Kennel Club na Amurka (AKC) don jerin ƙungiyoyin kare lafiyar AKC da aka amince da su.

Da zarar kun gamsu cewa kare ku ya cika duk buƙatun karnukan jiyya, ku (ko mutumin da zai zama mai kula da kare) da kare ku za su buƙaci wannan ƙungiyar ta tantance ku. Yawanci ana yin gwajin fuska-da-fuki tare da gungun wasu masu aikin sa kai nau'i-nau'i a asibiti ko wuraren kula da marasa lafiya. Dabbobin ku na iya zama dole su wuce waɗannan gwaje-gwaje masu zuwa:

  • Haɗuwa da saduwa da sababbin mutane.
  • Kisa na "zauna" da "kwanta" umarni a cikin yanayi na rukuni.
  • Aiwatar da umarnin "zo gareni".
  • Ziyarci mara lafiya.
  • Martani ga yara da yanayi na ban mamaki.
  • Aiwatar da umarnin "fu".
  • Haɗu da wani kare.
  • Shigar abu.

Ka tuna cewa ba kare ka kawai za a yi hukunci ba. Mai kimantawa zai sa ido sosai akan yadda kuke hulɗa da kare ku da kuma yadda kuke tafiya da juna da aiki tare. Idan mai kimantawa ya gamsu da aikinku da aikin kare ku, za a iya yin rajistar ku duka biyu a matsayin ƙungiyar jiyya.

Idan ƙungiyar kare lafiyar ba ta gudanar da kima a yankinku, wasu ƙungiyoyi, gami da TDI, suna ba da iyakanceccen rajista bisa ƙima mai nisa. Domin a yi la'akari da ku, dole ne ku samar da takaddun takaddun kammala na asali da na tsaka-tsaki na horo na biyayya, da kuma wasiƙa daga makarantar biyayya da ke ɗauke da tantance yanayin kare ku. Hakanan kuna buƙatar samar da wasiƙar shawarwari daga likitan dabbobi da wasiƙar izini daga wurin da kuke son ziyarta (an rubuta a kan wasiƙar wannan wurin).

Kodayake tsarin horarwa da yin rajistar kare lafiyar yana da wahala sosai, yana iya zama gwaninta mai lada a gare ku da kuma dabbar ku, ba tare da ambaton fa'idodin da mutanen da ke buƙatar taimako za su samu daga yin hulɗa da kare ku ba.

Leave a Reply