Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye
tankin kifi

Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Motsi ko da yaushe yana da damuwa, gami da kifi, tabbas wannan shine lokacin mafi haɗari a gare su. Jirgin daga wurin sayan zuwa akwatin kifayen gida da tsarin ƙaddamarwa da kansa yana cike da haɗari da yawa waɗanda zasu iya haifar da kisa ga kifin. Wannan labarin ya lissafa wasu mahimman abubuwan da masu farawa aquarists ya kamata su kula da su.

Hanyoyin tattarawa da suka dace

Wani muhimmin yanayin don cin nasarar jigilar kifi shine marufi daidai, wanda zai iya kiyaye yanayin da aka yarda da shi don rayuwar kifin na dogon lokaci, kare shi daga zubar da ruwa, sanyaya mai yawa ko dumama. Mafi yawan nau'in marufi shine jakar filastik. Lokacin amfani da su, ku tuna cewa:

Wajibi ne a yi amfani da jakunkuna guda biyu, ɗaya yana gida a cikin ɗayan idan ɗaya daga cikinsu ya zube ko kifi ya huda shi da tsintsiyarsa (idan akwai).

Ya kamata a ɗaure sasanninta na jakunkuna (tare da igiyoyi na roba ko ɗaure a cikin ƙulli) don su ɗauki siffar zagaye kuma kada su kama kifi. Idan ba a yi haka ba, kifi (musamman kanana) na iya makalewa a wani lungu ya shake a wurin ko kuma a murkushe shi. Wasu shagunan suna amfani da jakunkuna na musamman tare da sasanninta da aka tsara musamman don ɗaukar kifi.

Kunshin dole ne ya zama babba; Dole ne fadinsa ya zama akalla tsawon tsawon kifin sau biyu. Tsayin jakunkuna ya kamata ya zama aƙalla sau uku mafi girma fiye da nisa, don haka akwai isasshen sararin samaniya.

Kananan kifayen manya na nau'in da ba na yanki ba ko kuma wadanda ba masu tayar da hankali ba, da kuma kananan yara na yawancin nau'ikan, ana iya tattara mutane da yawa a cikin jaka daya (muddin jakar ta isa sosai). Babban yanki da na kusa-balagaggu da kifaye masu tayar da hankali, da kuma kifin da ya wuce 6 cm tsayi, dole ne a tattara su daban.

Kwantena masu ƙarfi

Mafi dacewa don sufuri shine kwantena filastik, kwantena masu murfi (wanda aka yi nufin kayan abinci) ko a cikin kwalban filastik. A cikin kantin sayar da dabbobi, yawanci ana tattara kifi a cikin jaka, amma idan kuna so, kuna iya kawo naku akwati.

Kwantena masu ƙarfi idan aka kwatanta da jakunkuna suna da fa'idodi da yawa:

Damar kifin ya huda shi kadan ne.

Ba su da sasanninta da za ku iya tsunkule kifin.

Yayin tafiya, zaka iya cire murfin kuma bari a cikin iska mai dadi.

Ruwa don tattara kifi

Dole ne a zuba ruwa a cikin jaka ko akwati don jigilar kaya daga akwatin kifaye guda, kuma dole ne a yi haka kafin a kama kifi, yayin da ruwan ba a yi laka ba tukuna. Babban adadin abubuwan da aka dakatar a cikin ruwa na akwati na iya haifar da fushi da toshewar gills a cikin kifi.

Idan ana jigilar kifi daga wannan akwatin kifayen gida zuwa wani, ranar da kafin a cika kifin, dole ne a canza wani ɓangare na ruwa a cikin akwatin kifayen don rage abun ciki na mahadi na nitrogen (nitrites da nitrates), tunda babu kayan aiki a cikin akwati. don neutralize su. Babu matsaloli tare da maida hankali na mahadi na nitrogen lokacin siye a kantin sayar da dabbobi, t. ku. Ruwan da ke can yana sabuntawa akai-akai.

Ya kamata a sami isasshen ruwa a cikin jaka ko kwandon da zai rufe kifin gaba ɗaya - ga yawancin nau'in kifin, ya isa cewa zurfin ruwan ya ninka girman jikin kifin sau uku.

oxygen

A lokacin sufuri, ban da yawan zafin jiki na ruwa, wajibi ne don saka idanu da abun ciki na oxygen, tun da sau da yawa kifayen ba ya mutuwa ko kadan daga hypothermia ko zafi mai zafi, amma saboda gurbacewar ruwa da rashin iskar oxygen a cikinsa.

Narkar da iskar oxygen da kifaye ke shaka ana shayar da shi da ruwa daga yanayi; duk da haka, a cikin akwati ko jakar da aka rufe, adadin iskar yana da iyaka kuma ana iya amfani da dukkan iskar oxygen kafin a kai kifin zuwa inda suke.

Shawara:

Adadin sararin samaniya a cikin jakar kifi dole ne ya zama aƙalla girman ruwa sau biyu.

Idan kuna da dogon tafiya, nemi jaka don cika da oxygen, yawancin kantin sayar da dabbobi suna ba da wannan sabis ɗin kyauta.

Yi amfani da jaka ko akwati tare da murfi mai zurfi kamar yadda zai yiwu don ku iya sabunta iskar ku a lokaci-lokaci ta buɗe murfin ko buɗe jakar.

Sayi allunan na musamman waɗanda aka ƙara a cikin jakar ruwa kuma a saki iskar oxygen yayin da suke narkewa. Ana sayar da shi a cikin shagunan dabbobi da / ko a cikin jigogi shagunan kan layi. A wannan yanayin, bi umarnin sosai.

Harkokin sufurin kifi

Ya kamata a rika jigilar kifi a cikin jakunkuna masu zafi ko wasu kwantena da aka rufe da zafi, wannan yana hana hasken rana da zafin ruwa, kuma yana kare daga sanyi a lokacin sanyi. Idan ba a cika buhunan kifi ko kwantena na filastik ba sosai don kada su yi birgima ko zamewa, ya kamata a cika sararin samaniya da abubuwa masu laushi (rags, crumpled paper). da dai sauransu.).

Ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Yana da kyau a sanya sabbin kifin da aka samu a cikin akwatin kifayen keɓe na ɗan lokaci sannan a cikin babba don gujewa shiga. wani cututtuka da acclimatization. Ya kamata a tuna cewa bambance-bambance a cikin sigogi na ruwa a cikin akwatin kifaye da ruwan da ake jigilar kifin na iya zama mahimmanci, don haka idan an sanya shi nan da nan a cikin akwatin kifaye, zai sha wahala mai tsanani kuma yana iya mutuwa. Muna magana ne game da irin waɗannan sigogi kamar nau'in sinadarai na ruwa, yanayin zafi. Musamman haɗari shine canji mai kaifi a cikin ƙimar pH (rN-girgiza), karuwa a cikin nitrate (nitrate shock) da kuma canjin yanayin zafi (zazzabi).

Aquarium keɓewa - ƙaramin tanki, wanda ba shi da kayan ado kuma tare da ƙaramin saitin kayan aiki (aerator, hita), wanda aka yi niyya don adana sabon kifi na ɗan lokaci (makonni 2-3) don bincika idan alamun cutar sun bayyana. A cikin akwatin kifayen keɓe, ana kuma ajiye kifin marasa lafiya kuma ana yi musu magani.

Mataki lamba 1. Daidaita zafin jiki na sinadaran abun da ke ciki na ruwa

Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Ma'aunin ruwa ko da a cikin birni ɗaya na iya bambanta sosai, don haka duba tare da ƙwararrun kantin sayar da kayayyaki don sigogin ruwa a cikin aquariums su - taurin ruwa da matakin pH. Shirya ruwan naku a gaba na kusan sigogi iri ɗaya kuma cika akwatin kifayen keɓe da shi. Don guje wa girgizar zafin jiki, kifin, kai tsaye a cikin akwati ko jakar da aka zubar da ruwa daga tsohon akwatin kifaye, ana sanya shi a cikin akwatin kifayen keɓe na ɗan gajeren lokaci don yanayin yanayin ruwan ya fita. Kafin daidaitawa, yi amfani da ma'aunin zafi da sanyio don auna zafin ruwa a cikin tankuna biyu - ƙila ba lallai ba ne a daidaita kwata-kwata.

Lokaci don daidaita yanayin zafi - aƙalla minti 15.


Mataki na lamba 2. Buɗe jakar da kifi

Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Yanzu ɗauki kunshin kuma buɗe shi. Tun da an cika jakunkuna sosai, ana ba da shawarar yanke babban ɓangaren don kada a girgiza jakar kifi a ƙoƙarin buɗe shi.


Mataki lamba 3. Kama kifi

Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Kifi yakamata a kama shi da gidan yanar gizo daidai dauke da jaka. Kada a zuba ruwa da kifi a cikin akwatin kifaye. Da zarar ka kama kifi da raga, a hankali ka nutsar da shi cikin akwatin kifaye ka bar shi ya yi iyo a cikin budadden ruwa.


Mataki #4: Zuba jakar jigilar kaya

Sufuri da ƙaddamar da kifi a cikin akwatin kifaye

Sai a zuba sauran buhun ruwa a cikin tafki ko bayan gida, sannan a jefar da ita jakar a cikin shara. Kada a zubar da ruwa daga cikin jakar a cikin akwatin kifaye, saboda yana iya ƙunsar ƙwayoyin cuta daban-daban da ƙwayoyin cuta waɗanda tsofaffi mazaunan akwatin kifaye ba su da rigakafi.


A lokacin keɓewa, ana iya kusantar da sinadarai na ruwa a cikin tankin keɓewa sannu a hankali zuwa ga tsarin ruwan da ke cikin babban tanki ta hanyar yin ta maimaitawa a cikin ƙaramin adadin ruwan da aka ɗauka daga babban tanki.

Lokacin daidaita abubuwan sinadaran - 48-72 hours.

Kifin da aka shigar da shi a cikin akwatin kifaye na iya ɓoye ko ya kasance a ƙasa. Da farko, za su kasance gaba ɗaya dimuwa, don haka yana da kyau a bar su su kaɗai kuma a cikin kowane hali yi ƙoƙarin yaudarar su daga ɓoye. A cikin rana mai zuwa, bai kamata a kunna hasken akwatin kifaye ba. Bari kifi ya yi iyo a cikin magriba, a cikin hasken rana ko hasken daki. Ciyarwa a ranar farko kuma ba lallai ba ne.

Leave a Reply