Kunkuru terrarium kayan aiki
dabbobi masu rarrafe

Kunkuru terrarium kayan aiki

Idan kun yanke shawara don samun kunkuru, don jin daɗinsa za ku buƙaci ba kawai terrarium ba, har ma da kayan aiki na musamman. Menene wannan kayan aiki kuma menene ainihin abin da ake nufi da shi? Bari mu yi magana game da wannan a cikin labarinmu.

  • Terrarium

Don kunkuru, ana ba da shawarar siyan terrarium mai faɗi mai faɗi. Ya kamata terrarium ya zo tare da murfin tare da ramukan samun iska: zai kare yankin kunkuru daga kutsen yara da sauran dabbobi. Girman terrarium ya dogara da nau'in kunkuru da adadin dabbobi. Girman sa ya kamata ya ba da damar dabbobi su motsa cikin yardar kaina.

  • murfin ƙasa

Ƙasa yana da mahimmanci ga kunkuru: kunkuru suna son tono. Wasu nau'ikan ƙasa da kyau suna hana cututtuka daban-daban na gabobi na gaba, da kuma motsa jininsu. 

Babban abu shine don kauce wa babban kuskure lokacin zabar ƙasa: kada a tarwatsa ƙasa da kyau. Wato yashi, kasa, sawdust, ciyawa da kananan flakes na kwakwa ba su dace da kiyaye kowace kunkuru na kasa ba. Kunkuru ba su da gashin ido ko gashi a hancinsu, don haka datti mai kyau zai haifar da matsalolin ido da na sama a cikin wadannan dabbobi. 

Mafi dacewa ga kowane kunkuru na kowane girman ko jinsuna shine manyan guntun kwakwa da manyan tsakuwa. Hakanan zaka iya amfani da lawn filastik (astroturf) da tabarmin roba. Irin wannan kwanciya yana buƙatar kulawa akai-akai. Ciyawa mai filastik akan turf na wucin gadi bai kamata ya zama tsayi sosai (ba fiye da 0,5 cm ba), in ba haka ba kunkuru na iya cinye shi. 

  • House

Lallai kunkuru zai bukaci wurin kwana da shakatawa. Kuna iya siyan gidan kunkuru a kantin sayar da dabbobi ko yin naku. Ana ba da shawarar shigar da shi a cikin wani yanki mai sanyi na terrarium.

Babban abin da ake bukata na gidan: kunkuru dole ne ya dace da shi gaba daya kuma ya iya ɓoye a ciki daga kulawa maras so. 

  • fitilar dumama

Don kunkuru, dumama terrarium tare da duwatsu masu ƙyalli, tabarmi, da sauran kayan aikin dumama ƙasa bai dace ba. Yana iya haifar da cututtuka masu tsanani na gabobin ciki. 

Ya kamata a yi zafi da terrarium tare da fitulun wuta. Siffar su, nau'in da wattage, a ka'ida, ba su da mahimmanci. Ya kamata su tabbatar da yawan zafin jiki a cikin terrarium: kimanin digiri 30. A wannan yanayin, a ƙarƙashin fitilar za a sami wurin dumi tare da zafin jiki sama da digiri 30, kuma a cikin kusurwa mafi nisa daga fitilar da ke ƙasa da 30. 

  • Fitilar Ultraviolet

Fitilar ultraviolet yana da mahimmanci ga kunkuru. Ba tare da tushen hasken ultraviolet ba, waɗannan dabbobi a zahiri ba sa shan bitamin da abubuwan gano abubuwa daga abinci da kari. Kusan duk nau'in kunkuru sun dace da fitilar UVB UV 10%. Dole ne a yi amfani da wannan alamar a kan fitilar idan da gaske ultraviolet ne. 

Ya kamata kwan fitila ya yi aiki awanni 12 a rana. Ana ba da shawarar canza fitilar kowane wata shida, koda kuwa ba ta da lokacin ƙonewa.

  • ma'aunin zafi da sanyio

Kula da yanayin zafi yana da mahimmanci. A cikin terrarium, da kyau, ya kamata a sami ma'aunin zafi da sanyio da yawa waɗanda za su auna zafin jiki a cikin sanyi da kuma kusurwa mai dumi kamar yadda zai yiwu.

  • Mai ciyarwa da abin sha

Dole ne mai ciyarwa da mai shayarwa su kasance barga. Don kunkuru da yawa, ana ba da shawarar siyan masu ciyarwa da masu sha. Wurin da ya fi dacewa don mai ciyarwa shine yanki mai haske na uXNUMXbuXNUMXbthe terrarium a ƙarƙashin fitila.

Mai ciyarwa na iya kasancewa koyaushe a cikin terrarium, amma kuna buƙatar tabbatar da cewa abincin da ke cikinsa bai lalace ba. Har ila yau, terrarium ya kamata ya sami kwanon sha tare da sabo (ba a tafasa ba!) Ruwa mai tsabta.

  • kwandon wanka

A kandami ga kunkuru ƙasar da farko wajibi ne don sauƙaƙe tafiyar matakai na defecation da urination: yana da sauƙi ga kunkuru zuwa bayan gida a cikin ruwa. 

Ga wasu nau'ikan kunkuru na wurare masu zafi, kandami ya zama dole don haɓaka zafi a cikin terrarium, amma irin waɗannan nau'ikan gida suna da wuya sosai. Don kunkuru na ƙasar da ya fi kowa - Asiya ta Tsakiya - ba a buƙatar tafki don yin iyo a cikin terrarium. Matukar kuna yawan wanke kunkuru a cikin baho. 

Wani muhimmin nuance shi ne kunkuru ba sa bukatar yin iyo a cikin ruwa, dole ne su yi tafiya a ciki. Kwanon ruwa a cikin terrarium zai ɗauki sararin rayuwa kuma gabaɗaya zai zama mara amfani. 

  •  Abubuwan kayan ado

A so, an yi ado da terrarium tare da abubuwa masu ado waɗanda ke da lafiya ga kunkuru. Amma akwai muhimman abubuwa guda biyu da ya kamata a yi la’akari da su. Na farko, kowane shimfidar wuri yana da mahimmanci ga mutum kawai kuma ba lallai ba ne don kunkuru. Na biyu, kayan ado dole ne su kasance lafiya kuma ba su dace da bakin kunkuru ba, saboda yana iya cinye su. 

Kunkuru terrarium kayan aiki

  • Aquaterrarium

Aquaterrarium ya kamata ya zama abin dogara da fili. Mafi kyawun girma don kunkuru mai amphibious guda ɗaya: 76x38x37cm.

Jimlar adadin akwatin kifaye na kunkuru na ruwa ya kamata ya zama aƙalla lita 150: tabbas wannan ƙarar zai isa ga duk rayuwar kunkuru ɗaya. A lokaci guda, ƙarar akwatin kifaye bai cika cika ba, tunda dole ne a sami ƙasa a cikin akwatin kifaye. Ƙasar isasshiyar tsibiri ce wadda kunkuru kowane girmansa zai iya dacewa da ita gaba ɗaya don bushewa da dumi.

  • Ground

Zai fi kyau a yi amfani da manyan duwatsu a matsayin ƙasa don akwatin kifaye. Kuna iya amfani da filler gilashi don aquariums da harsashi. Babban abin da ake bukata ga kasa kunkuru na ruwa shi ne cewa dole ne ya ninka girman kan dabbar don kada kunkuru ya hadiye shi.

  • Madogarar haske

Ana sanya fitilar sama da tsibirin a tsayin 20-30 cm. Yana bayar da mafi kyawun matakin haske. Amma babban aikin fitilar wuta shine dumama tsibirin. Kar a manta kunkuru dabbobi ne masu jin sanyi. Don narkar da abinci, suna buƙatar dumi zuwa zafin jiki sama da digiri 25.

  • Tace ruwan

Hatta matattara masu ƙarfi na ciki don kifin kifin aquarium suna da ƙarancin tace samfuran kunkuru kuma a zahiri basa yin aikinsu. 

Don tsarkake ruwa a cikin akwatin kifaye inda kunkuru na ruwa ke rayuwa, matatun waje sun dace. Dangane da sunan, a bayyane yake cewa tacewa yana wajen terrarium. An sanya bututu biyu kawai a cikin terrarium: ɗayan yana ɗaukar ruwa, ɗayan kuma ya mayar da shi. Tare da irin wannan tacewa, ba kwa ɗaukar sarari a cikin akwatin kifayen kunkuru.

Idan tacewa sau biyu na ainihin adadin ruwan da ya cika akwatin kifaye, zai yi aikinsa cikin sauki.

  • Wuta

Masu zafi (thermoregulators) suna ba ku damar kula da mafi kyawun zafin ruwa a cikin akwatin kifaye. Suna da mahimmanci ga kowane kunkuru na ruwa, saboda madaidaicin yanayin zafin jiki shine daga digiri 22 zuwa 27.

  • Abubuwan kayan ado

Don yin ado da akwatin kifaye, ana amfani da kayan ado na musamman waɗanda ke da lafiya ga kunkuru. Waɗannan su ne kango iri-iri, siffofi, duwatsu masu haske. A cikin shagunan dabbobi zaka iya samun babban kewayon kayan ado na musamman don aquaterrariums. Ba a ba da shawarar yin amfani da kayan ado waɗanda ba a yi niyya don akwatin kifaye ba: suna iya zama haɗari ga lafiyar mazaunanta. Babban abin da ake bukata na kowane kayan ado shi ne ya ninka girman kan dabbar dabbar.

  • Shuke-shuke

Ba a ba da shawarar sanya duka filastik da tsire-tsire masu rai a cikin akwatin kifaye ba. Kunkuru masu ban tsoro suna fitar da su daga ƙasa suna cinye su.

  • Ma'anar shiri da tsarkakewa na ruwa

Lafiyar kunkuru mai amphibious kai tsaye ya dogara da ingancin ruwa. Don haɓaka halayen ruwa, yi amfani da ƙwararrun ƙwararrun magunguna da samfuran tsarkakewa (misali, Tetra). Kada a taɓa cika akwatin kifaye da ruwan famfo mara tushe.

  • Thermometer.

Don ƙasa da kunkuru na ruwa, sarrafa zafin jiki yana da mahimmanci: duka a tsibirin da ruwa.

Mun jera kayan aiki na asali don terrariums tare da kunkuru na ƙasa da amphibious. Akwai wasu hanyoyin magance rayuwar dabbobi har ma da farin ciki da terrarium mafi ban mamaki. 

Bayan lokaci, yin shawarwari tare da masana da samun ƙwarewa, za ku koyi yadda ake ba da terrarium daidai da ƙa'idodin kiyaye dabba da abubuwan da kuke so. Kuma ga waɗanda suka yaba da shirye-shiryen mafita, akwai shirye-shiryen da aka yi na aquaterrariums tare da kayan aiki da kayan ado (misali, Tetra ReptoAquaSet).

Leave a Reply