Abin da za ku yi idan karenku yana da ƙuma
Dogs

Abin da za ku yi idan karenku yana da ƙuma

Akwai 'yan abubuwa masu ban haushi ga mai kare kamar ƙuma na kare. Suna ciji da zafi kuma a wasu lokuta suna ɗauke da cututtuka. Ciwon ƙuma ba shi da daɗi amma ana iya sarrafa shi kuma da ɗan ƙoƙari za a iya warkewa ko a hana shi.

Su wa ne?

Mataki na farko don kawar da ƙuma shine nazarin yanayin rayuwarsu daki-daki. Fleas ƙananan kwari ne marasa fukafu waɗanda ke cin jini. Yawancin lokaci ana iya ganin su da ido, amma idan karenka yana da duhu, zai fi sauƙi a gare ka ka gan su a fata. Wata hanya ko wata, dole ne ku farauto su.

Matakan zagayowar rayuwa

Tsarin rayuwar ƙuma yana da matakai huɗu: kwai, tsutsa, pupa da babba. Manya suna yin ƙwai a cikin batches na 20. Ana kwantar da ƙwai a kan mai gida amma da sauri ya faɗi ƙasa. Ƙwayoyin ƙuma suna da ƙanƙanta, siffar oval kuma launin toka ko fari.

Bayan kwan ya girma, yakan fita cikin tsutsa wanda da farko ke ciyar da tarkace kamar najasa, matattun kwari, ko kwayoyin shuka. A cikin mako ɗaya zuwa biyu, tsutsa ta saƙa kwakwa kuma ta haura zuwa mako ɗaya zuwa biyu. Sai manya suka yi ƙyanƙyashe, wanda dole ne nan da nan ya sami masaukin da zai zama tushen abinci (jini) a gare su.

Nau'o'in ƙuma daban-daban yawanci suna daidaitawa a kan runduna daban-daban. Nau'in ƙuma da za ku iya samu akan kare ku ba ya lalata mutane, duk da haka, akwai keɓancewa.

rigakafin

Yana da kyau a ɗauki matakan hana kamuwa da ƙuma fiye da ƙoƙarin kawar da su daga baya. Abin baƙin cikin shine, yana da wuya a iya hasashen yiwuwar tushen kamuwa da ƙuma har sai ya bayyana.

Tsaftace tsaftar da na’ura mai tsafta, musamman a kusurwoyin dakuna, tsagewar kasa da bango, da tsaftace kayan daki na da matukar muhimmanci wajen cire kwai, tsutsa da kwakwan ƙuma.

Idan gidanku bai taɓa samun ƙuma ba, yana yiwuwa kare ku ya shigo da su daga titi.

Idan kun tabbatar da cewa mamayewar ya faru ne bayan tafiya zuwa wani wuri (misali, ziyartar aboki), to a nan gaba koyaushe yakamata ku wanke kare da tsefe bayan dawowa daga wannan wuri. Yi amfani da tsefe mai kyau sannan a zuba ruwan sabulu a cikin tafin hannunka don nutsar da ƙuma.

Idan tushen kamuwa da cuta a waje yana kusa da lawn na gaba, akwai kaɗan da za ku iya yi banda ɗaukar ƙarin taka tsantsan lokacin da ƙuma ke kan kololuwar su.

Gane alamun mamayewa

Kuna iya tabbata cewa kare yana da ƙuma idan yana ƙaiƙayi ko cizo da yawa, ko kuma idan yana tasowa fatar jiki. Hakanan madaidaicin alamar kamuwa da cuta shine ƙwai ko ɗigon ƙuma (duhu, ƙwaya mai tauri na abinci da aka dafa) duka a cikin ulu da kan gado.

Jiyya

Likitan likitan ku na iya ba da shawarar jiyya da yawa don kawar da ƙuma da qwai da sauri. Wannan yakan haɗa da kashe manya (da kuma juya kare ku zuwa mutuwar tafiya don ƙuma) ko raunana tsutsa.

Tun da irin waɗannan hanyoyin yawanci suna aiki ne kawai akan ƙuma a mataki ɗaya na tsarin rayuwarsu, yana da mahimmanci a wanke shimfidar karenku sosai ban da kowane magani.

Kada ku yi amfani da kayan sarrafa ƙuma wanda likitan dabbobi bai ba ku shawarar ba. Kamar kullum, ya kamata a tuntubi likitan ku kafin fara kowane irin magani.

Leave a Reply