Me za a gaya wa yaro idan cat ko kare ya mutu?
Dogs

Me za a gaya wa yaro idan cat ko kare ya mutu?

Kwanan nan kun ji: “Mama, ina kare na? Me ya sa ba za ta ƙara zama da mu ba? Kai ma za ka tafi kada ka dawo kamar ita?” Lokacin da kare ya mutu a cikin iyali, yara sukan yi tambayoyi da yawa kuma yana da wuya a gane yadda za a amsa su. Bayyana mutuwar dabba ga yaro ba abu ne mai sauƙi ba. Dangane da shekarunsu, makoki na asarar kare (ko mutuwa na gabatowa) na iya haifar da rudani mai tsanani, ban da baƙin ciki, kuma yara suna bukatar taimakon iyayensu don su shawo kan lamarin. Amma ta ina zan fara? Me za a ce? Kowa yana da nasa tsarin yadda za a gaya wa yaron wannan labarin, kuma wannan al'ada ce. Idan ba ku san yadda za ku bayyana hasara ga yaranku ba, waɗannan shawarwari guda uku zasu iya taimakawa.

1. Kasance mai gaskiya.

Kuna so ku sassauta labarin mutuwar kare ku, musamman idan yaranku har yanzu suna kanana. Kuna iya samun sauƙin juya gaskiya kuma ku gaya musu cewa ya kamata dabbobin da suke ƙauna su kula da wani iyali da suke bukata, ko kuma ya bi mafarkinsa ya tashi don bincika gandun daji na Ostiraliya, amma labaru irin wannan ba''. t koyaushe hanya mafi kyau. . Ko da yake wasu mutane suna da'awar cewa yara sun fi yadda suke gani, amma gaskiyar ita ce sun fi fahimta sosai, kuma ba a hankali ba, kamar yadda manya suka yi imani.

Kun fi sanin yawan gaskiyar da ya kamata ku gaya wa yaranku, amma kai tsaye zai taimaka wa yaron ya fahimci halin da ake ciki kuma ya fara daidaita yadda yake ji. Bayan haka, mutuwa muhimmin bangare ne na rayuwa. 'Ya'yanku za su fuskanci wannan ba dade ko ba dade, duka suna yara da manya, kuma ko da yake mutuwa ba abu ne mai sauƙi ba, koyo game da shi a cikin yanayi mai aminci zai taimaka musu su jimre da asarar gaba.

Ka tuna cewa gaskiya ba wai yana nufin dole ne ka ba da cikakkun bayanai ba. Zaɓi kalmomin da suka fi dacewa da ku, tabbatar da amfani da kalmar tare da "s" (kamar a cikin kalmar "mutuwa"), amma ku tsallake kowane cikakken bayani. Idan kai mai addini ne ko kuma kana buƙatar hanyar da za a tausasa bugu, za ka iya ambata cewa ta tafi kare sama, amma yana da kyau ka bayyana ma'anar wannan dangane da rayuwar kare ka. Kada ku yaudari yaro ta hanyar gaya masa cewa karen da yake ƙauna yana wani wuri, yana yawo a duniya, don kawai zai yi muni ne idan ya fahimci gaskiya.

Idan dabbar ku na da rai, ku yi magana da yaran game da rashin lafiyarsa ko rauninsa kafin ya mutu. Bayyana mutuwar dabba ga yaro ya fi sauƙi idan ɗanka ko 'yarka sun san cewa babu makawa kuma ba su yi mamakin labarin ba. Duk da haka, wasu lokuta hatsarori suna faruwa kuma wasu karnuka suna mutuwa a cikin barci. A wannan yanayin, ka yi haƙuri sa'ad da kake amsa tambayoyi marasa iyaka game da ko abokinka mai fushi zai dawo ya zaɓi kalmominka a hankali.

2. Ku yarda da tunanin yaranku.Me za a gaya wa yaro idan cat ko kare ya mutu?

Lokacin bayyana mutuwar dabba ga ɗanku, ku kasance cikin shiri don yawancin motsin rai. 'Ya'yanku na iya fashe da kuka, su zama masu hazaka, ko ma su yi watsi da sanarwarku kawai. Duk waɗannan ji da ayyuka hanya ce ta narkar da labarai. Yara ƙanana har yanzu suna koyon fahimtar motsin zuciyar su, don haka sukan juya ga iyayensu don fahimtar ainihin yadda suke ji. Makokin mutuwar kare aiki ne mai wuyar gaske, don haka ku yarda da motsin zuciyar su ko kuna jin haka ko a'a. Bisa ga misalin Kübler-Ross na baƙin ciki, mutane sun shiga matakai biyar: ƙaryatawa, fushi, ciniki, damuwa, da yarda. Don mafi kyawun taimaka wa yaranku su jimre da asara, yi ƙoƙarin fahimtar wane mataki suke ciki a halin yanzu, kuma ku tuna cewa yara daban-daban na iya kasancewa a matakai daban-daban ko kuma su matsa zuwa mataki na gaba a farashi daban-daban.

Yayin matakin ƙin yarda, tunatar da yaranku a hankali cewa karenku ba ya raye. Ku yi haƙuri idan sun yi fushi. Bayyana wa yaranku cewa babu wani abin da za su iya yi don kawo canji idan suna cikin matakin ciniki. Yi ƙoƙarin ƙarfafa su idan sun ji bakin ciki, baƙin ciki, da kadaici, kuma koyaushe kiyaye ƙwaƙwalwar ajiyar dabbobinku, ko da bayan matakin karɓa.

Kuma ƙarin bayanin kula: motsin zuciyar ku ba koyaushe ya dace da motsin yara ba. Za su iya yin shi da sauri fiye da yadda kuke tsammani kuma da sauri fiye da yadda kuke iyawa. Wannan yayi kyau. Kallon su kawai na ɗan lokaci don tabbatar da cewa ba su ajiye motsin zuciyar su ba. Akasin haka, yaranku na iya yin sanyin gwiwa fiye da yadda ya kamata. Kar a gaggauta abubuwa. Idan kun damu da yanayin tunaninsu, yi magana da mai ba da shawara game da yadda za ku taimaka musu su magance yadda suke ji da kuma shawo kan asararsu.

Ƙarin bayanin kula - ba laifi idan kun shiga cikin waɗannan motsin zuciyarmu kuma. Wannan kare shine dabbar ka, don haka dabi'a ce ka ji ramin zuciyarka wanda ya bari lokacin da ya tafi. Yin fama da asara yana da mahimmanci a gare ku kamar yadda yake da mahimmanci ga yaranku. Za su dogara gare ku, don haka kuna buƙatar tara musu ƙarfi don taimaka musu su shawo kan wannan mawuyacin lokaci, amma bai kamata ku ajiye motsin zuciyar ku a cikin kanku ba. Yara suna dagewa sosai; har ma za ka iya samun cewa kana jingina kansu a yunƙurin shawo kan wannan baƙin cikin fiye da yadda suke dogara da kai.

3. Yi bikin bankwana da dabbar ku.

Yanzu da ka bayyana mutuwar dabba ga yaronka, kana iya yin mamakin yadda iyalinka za su bar halin da ake ciki kuma su ci gaba bayan wannan abin takaici. Karen ku ya kasance mafi ƙaunataccen kuma zai yi wuya a ci gaba da rayuwar ku ta yau da kullum ba tare da ayyukan jin dadinsa a cikin gidan ku ba. Duk da haka, yara za su dube ku a matsayin misali na yadda ake rayuwa ba tare da kare ba.

Ɗaya daga cikin mafi kyawun hanyoyin da za a taimaka wa yara yin baƙin ciki da asarar kare shine a gayyace su don gudanar da bikin bankwana don dabbar ku. Don yin wannan, zaku iya raba labarai game da lokacin farin ciki ko abubuwan ban dariya waɗanda suka faru da dangin ku na kusa. Yi la'akari da shi kamar hidimar tunawa. Gayyato kakanninku, abokan dangi, ko ma karnukan unguwa. Bari yaranku su shiga cikin shirin. Suna iya karanta waƙa ko yin haɗin gwiwa tare da hotunan dabbar.

Kuna iya yin littafin tarihin rayuwar kare ku tare da yaranku. Fara da hotuna tun ranar farko da ta shigo gidanku a matsayin kwikwiyo, kuma kar ku manta da haɗa hotunan wasanninku da bayanai masu ban sha'awa game da dabbar ku. Alal misali, babban yaro zai iya rubuta game da yadda karensu ya ji daɗin hawan dutsen a bayan gida. Ƙananan zai iya zana hoton iyali don ƙarawa zuwa kundin. Godiya ga wannan, ku da yaranku koyaushe za ku sami wani abu mai ma'ana a matsayin ƙwaƙwalwar aboki mai ƙafa huɗu.

Wani zaɓi kuma shine ba da kayan kare ku, kamar ragowar jiyya ko abinci, magunguna, ko kayan wasan yara, zuwa asibitin ku na dabbobi ko matsugunin dabbobi na gida. Dabbobin ku zai so sanin cewa kayansu suna taimakawa kula da wasu dabbobi ko sanya su farin ciki. Ƙari ga haka, yaranku za su iya jimre baƙin ciki ta wajen taimaka wa wasu. Za su ga da idanunsu irin farin cikin da suke kawowa ga rayuwar wata dabba, kuma hakan zai taimaka musu su ci gaba.

Idan har yanzu kuna cikin fargaba game da bayyana mutuwar dabba ga ɗanku, tambayi likitan ku don taimako. Ya yi magana da iyalai sau da yawa game da rashin lafiya, rauni, da mutuwar baƙin ciki, don haka zai iya ba ku shawara mai hikima game da yadda za ku tattauna rashi da yaranku. Ka tuna cewa wannan zai ɗauki ɗan lokaci. Kada ku yi ƙoƙarin kawar da motsin zuciyar ku saboda wannan zai iya ƙara tsananta yanayin. Kada ku yi tsalle kai tsaye don samun wani kare idan ba ku ji da gaske a shirye - ko da yaranku sun yi bara. Har sai da gaske ku magance yadda kuke ji, ɗayan kare ba zai iya samun duk ƙaunar da ya cancanta ba.

Leave a Reply