Me yasa cat ya gurgu da yadda ake taimaka mata
Cats

Me yasa cat ya gurgu da yadda ake taimaka mata

Idan cat ya gurgu a tafin ƙafarsa, yana iya samun matsala tare da pats, tsoka, ko haɗin gwiwa. Abin takaici, ba za ta iya faɗi daidai inda yake ciwo ba. Rago a cikin cat na iya haifar da dalilai daban-daban. Menene ya kamata a kula da kuma yadda za a rage wahalar da dabbobi?

Dalilan da ke jawo gurguwa a cikin Cats

Wani lokaci dabba tana gurguwa kawai saboda hatsarin gida. Wataƙila wani abu ya makale a pad ɗin tafin hannunsa ko kuma ya ja tsoka. Kuna buƙatar jira har sai cat ya natsu kuma ya zauna cikin kwanciyar hankali, sannan ku bincika tafin sa. Kamata ya yi a duba ta don ganin kumburi, ja, ko alamun zafi, irin su ƙwanƙwasa ko ƙwanƙwasa lokacin da aka taɓa wurin da aka ji rauni. 

Alal misali, a cewar Wag!, kyanwar da ke da katsewa na iya ci gaba da lasa wannan tafin ko ƙoƙarin kada ta taka lokacin tafiya. Ko da babu kumburi a tafin hannu kuma dabbar tana yin al'ada ta al'ada, ramuwa kaɗan na iya zama dalilin ziyartar likitan dabbobi don hana kamuwa da cuta.

Ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da raunin ƙafar ƙafa a cikin gashin gashi shine ciwo mai tsayi na feline, a cewar Cibiyar Kiwon Lafiyar Dabbobi ta New York. Wani kyan gani na dabi'a yana iya tsalle daga buɗaɗɗen taga kuma ya faɗi ƙasa. Wajibi ne a shigar da filaye masu ƙarfi a kan tagogi kuma kada ku bar windows a buɗe lokacin da babu kowa a gida. 

A cikin tsofaffin kuliyoyi ko ƙananan kyanwa, ko da tsalle daga babban ɗakin littattafai na iya haifar da rauni. Saboda haka, yana da kyau a koyaushe ku san inda dabba zai iya hawa.

Wata matsalar da ya sa cat ya gurgu a tafin hannunta na iya zama amosanin gabbai. Tsohuwar dabbar dabbar da ke da wahalar tafiya, baya tsalle a kan kujera ko kashe shi, ko kuma ya janye ba zato ba tsammani, yana iya fama da ciwon haɗin gwiwa. Likitan likitan ku na iya ba da shawarar canza abincin cat ɗin ku zuwa abinci na musamman don haɓaka lafiyar haɗin gwiwa da kuma ba ta sabon kusurwa don yin barci a wuri mai dumi a ƙaramin matakin.

Idan lamarin bai inganta ba a cikin yini guda, ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi don sanin dalilin gurgu. Wannan zai taimaka kauce wa sakamako mara kyau na dogon lokaci. Cats suna da kyau wajen ɓoye ciwon su, don haka idan mai shi ya lura da alamun cutar, tabbas ya riga ya ci gaba sosai, don haka ya kamata likitan dabbobi ya duba dabbar. Hakanan yana iya ɗaukar hotuna x-ray don sanin musabbabin raunin.

Cat ya fara raguwa: ziyara ga likitan dabbobi

Idan cat ɗinku yana jin zafi, shigar da ita cikin jigilar kaya don tafiya zuwa ga likitan dabbobi na iya zama da wahala fiye da yadda aka saba. Don sanya tafiyarku ta zama mara damuwa kamar yadda zai yiwu, ga ƴan shawarwarin da ya kamata ku kiyaye:

  • Sanya bargo ko riga a cikin mai ɗaukar kaya wanda cat ɗinka ke son kwanciya a kai. Don haka ana iya kwantar mata da hankali da wani abu mai kamshi mai kamshi. Kuna iya fesa mai ɗaukar kaya da catnip ko sanya wasu magunguna da ɗaya daga cikin kayan wasan laushin da kuka fi so a ciki.
  • Idan cat ba zai hau kan mai ɗaukar kaya da kansa ba, ya kamata ku rike shi a hankali kuma kada ku tilasta shi a ciki. Kuna iya nannade ta a cikin bargo wanda zai ba ta jin dadi da kwanciyar hankali, sannan kawai ku sanya ta a cikin wani jirgin ruwa.

Cat ya fara raguwa: lokacin da za a damu

Abin takaici, wasu raunukan ƙwanƙara suna ɗaukar lokaci don warkewa. Misali, hawaye na gaba (ACL), wanda ya zama ruwan dare a cikin 'yan wasa, yana faruwa a cikin kuliyoyi. Asibitin dabbobi na Atlantic ya lura cewa ACL hawaye a cikin dabbobi yawanci yana haifar da tsalle ko fadowa daga tsayi kuma sun fi kowa a cikin dabbobi masu kiba. Don gano idan raunin yana buƙatar tiyata, maganin ciwo ko wasu magani, ya kamata ku tuntuɓi likitan ku.

Idan cat ya gurgu a tafin kafarsa saboda rauni ko kuma rashin lafiya mai tsanani, yana da matukar muhimmanci a takaita motsinsa kada ya bar shi ya yi tsalle ko gudu. Kuna iya aro babban kejin kare na ɗan lokaci kuma ku ajiye cat a ciki yayin da yake murmurewa. Amma kuna buƙatar tabbatar da cewa kejin yana da girma sosai don cat ya sami wurin tafiya tsakanin ƙaramin tire, kwanon ruwa da gado ko bargo. Kuna iya ba ta daki daban a cikin gidan daga sauran dabbobin gida da yara.

A kowane hali, dole ne ka tabbatar da cewa gefen tiren nata ya yi ƙasa sosai ta yadda za ta iya shiga ciki kuma ta fita ba tare da ƙoƙari ba. Akwatin kyanwa mara zurfi ko ƙarami zai ceci dabbar daga ƙarin rauni kuma yana taimakawa hana hatsarori a wajen akwatin da zai iya faruwa saboda yana da zafi don cat ya hau cikinta.

Yana da mahimmanci a tuna cewa dabbobi za a iya ba su magungunan kashe zafi kawai wanda likitan dabbobi ya rubuta. Magungunan da ba a iya siyar da su ba ga mutane na iya zama masu guba ga kuliyoyi kuma suna iya yin muni.

Ba tare da la'akari da muhimmancin dalilin da yasa cat ya fadi a kan tafin sa ba, yana da mahimmanci a ba shi cikakkiyar kulawa da ƙoƙarin kiyaye shi da kwanciyar hankali. Ƙarin kulawa da ƴan magunguna na musamman zasu sa lafiyar dabbobin ku cikin sauƙi. 

Dubi kuma:

Me yasa cats ke harbi da kafafun bayansu Yadda ake kula da cat pads 10 shawarwari don kiyaye tsofaffin kuliyoyi lafiya

Leave a Reply