Me ya sa karnuka ke yawo a cikin abubuwa masu wari?
Dogs

Me ya sa karnuka ke yawo a cikin abubuwa masu wari?

Yawancin masu karnuka suna takaici da dabi'ar dabbobin su na yawo cikin abubuwa masu wari yayin tafiya. Me yasa karnuka ke sha'awar warin da ke da banƙyama a gare mu?

Karnuka suna sha'awar najasar sauran mutane, da ruɓaɓɓen kifi, da gawa, da ƙari mai yawa waɗanda za su iya haifar mana da ƙarancin kyama.

Babu tabbataccen amsa ga tambayar dalilin da yasa karnuka ke son yawo cikin wari sosai. Koyaya, masana kimiyya sun gabatar da hasashe da yawa.

Karnuka suna tururuwa cikin kaya masu wari don rufe kamshinsu yayin farauta.

Lallai, kyarkeci kuma suna son shafa wa gashinsu da ke sa mu rashin lafiya. Amma sigar cewa suna yin haka don yaudarar ganima da ɓata kansu yana da shakku.

Masana kimiyya na Kanada sun gudanar da gwaji. Sun ba wa ƙungiyoyin wolf zaɓuɓɓuka daban-daban don ƙamshi na halitta da na wucin gadi, kuma sun yi nazarin abubuwan da ake so na mafarauta masu launin toka.

Abin mamaki shine, najasar da za ta iya ganimar ganima (dawakai ko tumaki) ba su sha'awar kerkeci ko kaɗan. Haka kuma nau'ikan abinci iri-iri. Amma kamshin wucin gadi (man mota, turare, da sauransu) ya zo masu.

Sannan tambayar ita ce: ta yaya za ku iya rufe gaban ku tare da taimakon wari waɗanda kawai ba su wanzu a cikin yanayin yanayi? Wannan aƙalla rashin hankali ne. Kuma dabbobi halittu ne masu hankali.

Na biyu mafi jan hankali ga kyarkeci shine ƙamshin ƙamshin najasa na manyan mafarauta (cougars da bears), waɗanda kuma ba su dace da ka'idar asali ba.

Pat Goodmann, wani mai binciken dabi'ar wolf a Indiana, ya gano cewa kerkeci sun fi son ƙamshi na sauran canids ko felines. Wato mafarauta.

Bugu da kari, kyarkeci ba safai suke yin kwanton bauna, galibi suna farautar ganima, kuma ba ruwansu da ko ana ganinsu. Saboda haka, sigar ɓarna ba ta yi kama sosai ba.

Karnuka suna tururuwa cikin kaya masu wari don su yi kamar su wani ne

Wani sigar masana kimiyya shine kamar haka. Lokacin da kuli-kuli ke yawo a cikin najasar wasu mafarauta (irin su bears ko cougars), suna yin kamar wani abu ne mafi haɗari.

Max Allen, masanin kimiyya a Jami'ar Wisconsin, ya yi nazarin foxes masu launin toka. Kuma na gano cewa waɗannan dabbobi a kai a kai suna ziyartar wuraren da cougars ke yiwa alama don shafa su. Allen ya ba da shawarar cewa wannan yana taimaka wa foxes su guji cin karo da coyotes. Sun ce warin kurwar ya ba wa kurriyar damar ɓuya daga kurwar, wadda za ta kai hari, amma ba za ta kuskura ta bi ta ba.

Amma bayan haka, Wolves suna da nasara sosai kuma manyan mafarauta, me yasa za su yi amfani da warin wasu?

Ko watakila dabbobi suna shafa warin wani don su bar nasu?

Ba a raba sigar Max Allen ta wani masanin kimiyya, ɗan Biritaniya Stephen Harris (Jami'ar Bristol). Ya tabbata cewa manufar dabbar ba wai don tara warin mutane ba ne, sai dai a raba nasu. Kuma kamshin da ba a sani ba kawai yana ƙarfafa karnuka su shafa wa wurare iri ɗaya don barin alamarsu a can.

Duk da haka, karnuka, lokacin da suke yawo a cikin "masu ƙamshi", ba su da iyakancewa ga barin warin su. Suna faɗuwa don duk jikin jikin ya yi wari! Don haka wannan sigar kuma baya kamanta kwata-kwata. A kowane hali, ba ya bayyana duk lokuta.

Yin wari cikin wari hanya ce ta isar da bayanai ga dangi

Wannan wani sigar ne. A cewarta, kyarkeci, alal misali, suna zazzagewa cikin abubuwa masu wari don gaya wa danginsu inda suka kasance. Kuma Erich Klinghammer, mahaliccin Wolf Park, ya ba da shawarar cewa tsugunne cikin ƙazanta saƙo ne ga sauran membobin ƙungiyar: "akwai dadi sosai!"

Alal misali, masana kimiyya sun lura da yadda kyarkeci, da suka sami manyan ganima, ba kawai su ci ba, har ma suna shafa, su zagaya, da dai sauransu. Kuma, watakila, sun bayyana wa abokai cewa daga inda suka fito, akwai abin da za su ci riba daga gare su. .

Har ila yau, raye-rayen suna rawa a cikin gawa - bayan haka, danginsu suna nuna musu alamun kulawa.

Kerkeci na Habasha ma suna son yin birgima a ƙasa bayan an ci abinci. Duk da haka, ba su ƙi yin amfani da ƙazantar ɗan adam a matsayin "ruhohi".

Ƙarfin wari - wani abu kamar "uniform"

Akwai wani sigar.

Wani bincike da aka yi a kan kyarkeci na Kanada ya nuna cewa idan fakiti ya sami wuri mai kamshi, shugaba ya fara zuwa, sannan sauran su bi sahu. Kamar dai jagora ya ƙayyade yadda duk membobin fakitin za su wari.

Ana lura da irin wannan hali ba kawai a cikin wolf ba, har ma a cikin coyotes, da kuma a cikin foxes.

Karnukan daji na mata suna birgima a kasa inda aka bar alamomin maza idan suna son shiga su.

Kuma wasu lokuta karnuka suna shafa juna.

Wadanne iri ne akwai?

Kuma wannan ba duk hasashe ba ne!

Likitan dabbobi Stanley Koren ya yi imanin cewa karnuka suna ƙoƙarin yin fice da irin wannan hali. Kamar mutane sanye da tufafi masu haske.

Muriel Brasseur, mai magana da yawun Cibiyar Nazarin Halayyar Dabbobi a Oxford, ya yi imanin cewa ɓarke ​​​​a cikin ƙazanta yana ba karnuka ƙaƙƙarfan gudu na dopamine, “hormone gamsuwa.” Don haka ba wai kawai amsawar halin rayuwa ba ne, har ma… fun!

Duk da haka, masu karnuka daga wannan ba sauki. Amma, tun da muna son karnuka, dole ne mu ci gaba da son su har ma da datti. Kuma wari. Wanka da soyayya. Irin haka ne makomar mai kare.

Leave a Reply