Me yasa cat yana da wutsiya?
Cats

Me yasa cat yana da wutsiya?

Shin kun taɓa mamakin dalilin da yasa cat ke buƙatar wutsiya? Idan komai ya bayyana da tafin hannu, kunnuwa da sauran sassan jiki, to manufar wutsiya ta sanya mutane da yawa karya kawunansu. Za mu yi magana game da mafi na kowa iri a cikin labarinmu. 

Na dogon lokaci an yi imani da cewa wutsiya kayan aiki ne na daidaitawa, godiya ga abin da cats suke da kyau, agile kuma daidai a cikin lissafin su. Lallai, ikon yin lissafin daidai nisa na tsalle, juyawa a lokacin faɗuwar kuma tafiya cikin deftly tare da reshe mafi ƙarancin abin sha'awa ne, amma wace rawa wutsiya ke takawa a ciki? Idan ma'auni ya dogara da shi, shin kuliyoyi marasa wutsiya za su riƙe ƙarfinsu?

Kamar yadda al'adar ke nunawa, kyanwar Manx, alal misali, ba ta san fasahar daidaitawa ba fiye da Bengal. Har ila yau, ɓatattun kuliyoyi waɗanda suka rasa wutsiya a cikin fadace-fadacen yadi da kuma a ƙarƙashin wasu yanayi, bayan rauni, ba sa zama ƙasa da ƙima kuma ba su dace da rayuwa ba.

Mafi mahimmanci, dogon wutsiya yana taimaka wa cat don kiyaye ma'auni a cikin kaifi mai kaifi. Amma, gabaɗaya, bayan lura da kuliyoyi marasa wutsiya da ƴan uwansu waɗanda suka rasa wutsiya a rayuwarsu, zamu iya yanke shawarar cewa wutsiya gabaɗaya baya buƙatar daidaitawa. Aƙalla, ba wai har wannan ma'anar kaɗai za a iya jingina ta da ita ba.

Me yasa cat yana da wutsiya?

Gordon Robinson, MD kuma shugaban tiyata a wani sanannen asibitin dabbobi na New York, ya lura cewa ba daidai ba ne a ayyana wutsiya a matsayin sashin daidaitawa. In ba haka ba, wannan ƙaddamarwa dole ne a mika shi ga karnuka. Amma mafi yawan karnukan farauta, waɗanda aka yi la'akari da samfurin ƙarfin hali da daidaituwa, suna da wutsiyoyi, kuma ba su da matsala saboda wannan.

Komawa ga kuliyoyi marasa wutsiya, mun lura cewa wasu masana kimiyya (alal misali, Michael Fox - ƙwararrun ƙwararrun ɗabi'a) sun yi imanin cewa rashin wutsiya shine bargarar maye gurbi wanda ke iyaka da bacewa, kuma lura da mace-mace mafi girma a tsakanin kittens mara nauyi. Susan Naffer, mai kiwon cat Manx, ta ɗauki ra'ayi daban. Rashin wutsiya, a cewarta, ba ya shafar ingancin rayuwar kuliyoyi da 'ya'yansu ta kowace hanya: ba a cikin ikon kiyaye ma'auni ba, kuma ba a matakin rayuwa, ko a cikin komai ba. A wata kalma, rashin wutsiya na ɗaya daga cikin nau'ikan al'ada, wanda ba zai hana dabbobi rayuwa da sadarwa ba. Kuma yanzu ƙarin game da sadarwa!

Mafi na kowa sigar manufar wutsiya ita ce wutsiya ita ce mafi mahimmancin sashin sadarwa, hanyar nuna kai. Matsalolin da cat ɗin ke yi da wutsiya an tsara su ne don sanar da wasu game da yanayinsa. Wani yanayi na wutsiya yana nuna kyakkyawan hali ko, akasin haka, mummunan yanayi, tashin hankali da shirye-shiryen kai hari.  

Watakila duk mai wani katon wutsiya zai yarda da wannan magana. Daga lokaci zuwa lokaci, muna bin motsin wutsiyar dabba ko da a kan matakin fahimta kuma, bisa ga abubuwan da muka lura, mun yanke shawarar ko yana da daraja ɗaukar sashin a hannunmu yanzu.

Amma idan wutsiya kayan aikin sadarwa ne, to yaya game da kuliyoyi marasa wutsiya? Shin suna da matsalolin sadarwa? Ka tabbata: a'a.

Michael Fox, wanda aka riga aka ambata a sama, ya yi imanin cewa siginar siginar kuliyoyi marasa wutsiya yana da iyakancewa sosai idan aka kwatanta da danginsu wutsiya, amma a yayin wanzuwarsu, kuliyoyi marasa wutsiya sun sami ramawa ga rashin wutsiya ta wasu hanyoyin kai. magana. Abin farin ciki, wutsiya ba shine kawai kayan aikin sadarwa ba. Akwai kuma "murya" mai yawan sauti mai yawa, da motsin kai, tafin hannu, kunnuwa har ma da barasa. A cikin wata kalma, ba shi da wahala a karanta saƙonnin dabbobi, koda kuwa ba shi da wutsiya kwata-kwata.

Babban abu shine hankali!

Me yasa cat yana da wutsiya?

Leave a Reply