Duk game da karnuka brachycephalic
Dogs

Duk game da karnuka brachycephalic

Idan baku taɓa jin irin nau'in karnukan brachycephalic ba, kuna iya tunanin kalmar tana nufin wasu nau'in cutar daji da kuke son gujewa. Amma a gaskiya, kalmar tana nufin ƙungiyar mafi mashahuri da ƙaunataccen nau'in kare. Anan ga duk abin da kuke buƙatar sani game da waɗannan kyawawan halittu masu fuska.

Wane irin karnuka ake kira brachycephalic?

Kalmar "brachycephaly" a zahiri tana nufin "gajeren kai," kamar yadda Kwalejin Likitan Dabbobi ta Amurka ta bayyana. Wannan kalmar tana nufin nau'ikan karnuka masu lebur lebur. Shahararrun nau'ikan brachycephalic sun haɗa da: Bulldogs na Ingilishi da Faransanci, Bull Mastiffs, Boston Terriers, Boxers, Pugs, Shih Tsu, Lhasso Apso da Pekingese. Hakanan za'a iya amfani da kalmar ga garwayen karnuka waɗanda suka gaji irin wannan hali daga kakanninsu na brachycephalic. Karnukan Brachycephalic sun kasance suna da gajarta ta yadda za su yi kama da lebur, kuma wannan ya bambanta su da sauran nau'ikan dabbobi, waɗanda aka ɗan gajarta muzzles.Duk game da karnuka brachycephalic

Shin akwai matsalolin lafiya na musamman a cikin karnuka brachycephalic?

Ko da yake ba duk irin waɗannan karnuka ba ne suke samun matsalolin lafiya, siffar hanci da kan kare na brachycephalic yana jefa su cikin haɗarin kamuwa da cutar da ake kira brachycephalic syndrome. Wannan shine abin da Dr. Cheryl Yuill na Cibiyoyin Kula da Dabbobi na Amurka ta ce. Akwai manyan cututtukan numfashi guda huɗu waɗanda ke haifar da wannan yanayin, kuma kare yana iya samun ɗaya ko fiye daga cikin waɗannan cututtukan.

Wadannan sun hada da:

  • Stenosis (narrowing) na hanci. Ƙananan hanci ko kunkuntar hanci, wanda zai iya ƙuntata iska lokacin shaƙa ta hanci.
  • Ƙwararren ƙona mai laushi mai tsawo (hyperplasia na ɓawon laushi). Lallausan ɓangarorin ɓangarorin da ke kan saman bakin da ke saman bakin wanda ya yi tsayi da yawa kuma ya wuce bayan makogwaro, yana haifar da toshewar magudanar ruwa.
  • Rushewar trachea. Bututun iska ko bututun iska ya fi kunkuntar fiye da yadda aka saba.
  • Eversion na jakar laryngeal. Jakunkunan laryngeal fitar da mucosal ne kai tsaye a cikin makogwaron kare. Za su iya jujjuya ko juya waje idan kare yana fama da numfashi ta kunkuntar hanci ko kuma bakin baki mai laushi. Ko da yake wannan cuta yawanci ana haifar da ita daga ɗaya daga cikin matsalolin da aka kwatanta a sama, yana iya haifar da ƙarin toshewar hanyar iska a cikin dabba.

Karnukan da ke da wannan ciwo sukan yi nakasu da ƙarfi kuma suna numfashi da ƙarfi. Za su iya samun ƙarin sha'awar yin amai ko kuma zama mai saurin juyar da atishawa ko faɗuwar iska. Danko ko harshe na iya zama shudi a wasu lokuta saboda rashin iskar oxygen, kuma yawan wuce gona da iri na iya haifar da gazawar numfashi. Saboda wahalar numfashi, waɗannan karnuka suna da ƙarancin juriya don motsa jiki mai ƙarfi kuma sun fi saurin zafi da bugun jini fiye da sauran.

Tun da waɗannan yanayi da alamun su suna daɗaɗa da kiba, maganin dabbobi masu kiba da ke fama da ciwon brachiphalic yawanci ana ƙara su tare da abinci don asarar nauyi. Yawancin lokuta ana iya sarrafa lamurra masu sauƙi ta hanyar lura da nauyin kare da matakin motsa jiki, guje wa ɗaukar zafi da zafi mai yawa, da rage ko guje wa damuwa. Don maganin ɗan gajeren lokaci na tashin hankali wanda ke haifar da damuwa na numfashi (rashin numfashi), likitocin dabbobi na iya rubuta corticosteroids don rage kumburi da / ko oxygenation a cikin asibiti ("maganin oxygen"). A cikin lokuta masu tsanani, ana iya buƙatar tiyata don inganta tafiyar iska zuwa cikin huhu.

Me yasa irin waɗannan karnuka suka bayyana?

Idan karnuka masu fuska suna da saurin kamuwa da matsalolin lafiya, to me yasa suke shahara? Kuma ta yaya suka zama sananne?

Binciken, wanda aka buga a cikin PLOS One, yana ba da ra'ayoyi biyu. Ɗaya daga cikinsu ya nuna cewa wasu nau'o'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) irin su Turanci Bulldog. An yi imani da cewa gajerun muzzles suna samar da muƙamuƙi masu ƙarfi, suna ba karnuka damar yin yaƙi da farauta. Wata ka’idar ita ce, a zamanin da, masu mallakar dabbobi sun kasance suna zaɓe da kuma kiwo ƙanana karnuka masu gajerun lanƙwasa domin siffar kawunansu ko ta yaya ya tuna musu da yara.

Dangane da dalilin da yasa waɗannan nau'ikan ba sa rasa shahara duk da haɗarin lafiyar su na asali, na farko, suna da kyau sosai. Abu na biyu, wadannan nau'o'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i). Idan kun yi la'akari da babban hoto, to, maganin matsalolin kiwon lafiya a cikin waɗannan nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i). Koyaya, akwai ƙungiyoyi a duniya waɗanda ke ƙoƙarin kawo ƙarshen kiwo na karnuka brachycephalic, irin su bulldogs, saboda haɗarin lafiyar gadon da ke tattare da gajerun ƙusoshinsu. Wadanda ke da hannu a cikin irin wannan nau'in, ciki har da likitocin dabbobi, sun damu game da lafiyar gaba ɗaya da ingancin rayuwar waɗannan dabbobin. Saboda yawan haɗarin matsalolin numfashi a cikin karnukan brachycephalic, ƙungiyoyin da ke adawa da kiwon su suna jin cewa bai dace ba a haifa su kawai don kamanni, wanda zai iya shafar lafiyarsu gaba ɗaya.

Don haka idan kuna la'akari da ɗaukar kare da fuska mai laushi, tabbatar da duba tare da likitan dabbobi game da hanya mafi kyau don kula da dabbar. Tare da kulawa mai kyau da dubawa na yau da kullum tare da likitan dabbobi, za su iya rayuwa mai tsawo da farin ciki. Ka tuna cewa ko da yake karnuka manyan abokai ne, mai shi ne ke da alhakin kiyaye su da kuma sa su farin ciki.

Leave a Reply