Kulawar hakora a gida
Cats

Kulawar hakora a gida

Kuna goge gashin cat ɗinku akai-akai, amma yaushe ne lokacin ƙarshe da kuka goge haƙoranta? Ko da yake ba za ku yi tunani game da shi kwata-kwata ba, kula da kogon baka na dabba yana da matukar muhimmanci. Waɗannan shawarwari za su taimaka muku kiyaye haƙoran dabbobin ku lafiya.

lafiya baki cat

Kare zai yi haushi, ya lasa fuskarka, ya buɗe bakinsa cikin murmushi mai faɗi don nuna dukkan haƙoransa, amma haƙoran katsi sun ɗan ɗan yi wuyar gani. Lokacin da katsin ku ya yi hamma ko kuma idan ta bar ku ku taɓa fuskarta, ku dubi ƙugiya. Lafiyayyen danko ruwan hoda ne, in ji Vetwest Animal Hospitals. Idan gumin cat fari ne, ja mai haske, ko ma launin rawaya, za ta iya samun kamuwa da cuta ko cuta mai tsanani, kamar cutar hanta. Kula da ƴan canje-canje a halayenta da kamanninta kuma kai ta wurin likitan dabbobi idan ya cancanta.

Kulawar hakora a gida

Masu dabbobi yakamata su kula da lafiyar hakori na dabbobin su. Cat ɗin ku yana da haƙoran dindindin talatin, kuma ya kamata su zama fari, ba tare da alamun launin rawaya ko launin ruwan kasa ko tartar (ajiya mai wuya ko majigi mai ɗanɗano wanda ke haifar da lalata enamel da cututtukan baki). Wane harshe ya kamata cat mai lafiya ya kasance? Yaren cat na al'ada yakamata ya zama ruwan hoda. Cat Health ya rubuta cewa idan harshen dabbar ku ya kasance kodadde ko fari, dabbar na iya samun rashin lafiya kuma ya kamata ku kai ta ga likitan dabbobi nan da nan.

Me yasa bakin cat yana wari? Har ila yau, warin baki na iya zama alamar cewa dabbar tana da matsalar baki. Yana da kyau idan numfashinka yana wari kamar kifi ko nama bayan cin abinci, amma abin da ba al'ada ba shi ne warin baki mai tsayi da tsayi. Don haka idan ka toshe hanci lokacin da kyanwa ya shafa fuskarka saboda bakinta yana wari, yana da kyau a kai ta wurin likitan dabbobi don tabbatar da cewa babu wata cuta ta tsarin.

Me yasa yakamata ku goge haƙoran cat ɗin ku

Brush na yau da kullun shine mafi inganci aikin kula da baki don kuliyoyi na cikin gida don kiyaye haƙoransu lafiya muddin zai yiwu. Koran ƙwallo mai sauri na Jawo a kusa da gidan don sanya hannunka a cikin bakinsa bazai zama mafi kyawun abin da za a yi ba, amma tare da lokaci, ko da kyan gani mai banƙyama zai ba da damar a goge haƙoranta.

Ban san ta ina zan fara ba? Kwalejin likitan dabbobi ta Amurka ta ba da shawarar cewa masu mallakar da ba su da gogewa a cikin kula da baka na dabbobi su fara ƙanana. Da farko, bari cat ɗinku ya saba da taɓa bakinta. Yi ƙoƙarin ɗaukar mintuna biyu a kowace rana don tausa fuskarta a hankali, ɗaga leɓenta, ko duba cikin bakinta. Da zarar ta saba, za a iya sanya ɗan ƙaramin ɗan goge baki na musamman a yatsan ku a bar ta ta lasa. Ta yaya za ku iya goge haƙoran cat ɗin ku? Ana yin man goge baki na cat da abubuwa daban-daban, irin su kaji da abincin teku, don haka ma za ta iya ɗaukarsa a matsayin magani. Na gaba, kuna buƙatar kunna yatsa a hankali akan haƙoranku. Da zarar ta saba da jin, gwada yin amfani da buroshin hakori na gaske. Kar ku manta: Kada ku taɓa goge haƙoran cat ɗinku da buroshin ɗan adam ko man goge baki, domin waɗannan suna ɗauke da sinadarai waɗanda zasu iya haifar da haushin ciki da sa kyanwar ku ta ji ciwo.

Da zarar ka gabatar da kyanwarka ga gogewa, zai fi kyau, don haka fara da wuri-wuri. Koyar da tsofaffin kuliyoyi kula da hakori na iya zama da wahala sosai. Wasu daga cikinsu ƙila ba za su yarda su jure goga na yau da kullun ba. Idan cat ɗinku yana ɗaya daga cikinsu, zaku iya gwada kurkura, ruwan sha, maganin dentifrice, ko abinci na musamman da aka tsara kamar Hill's Science Plan Adult Oral Care kula da baki wanda zai sabunta numfashin dabbar ku kuma yana taimakawa tsaftacewa. hakori plaque da tartar.

ƙwararrun tsaftacewa

Kamar yadda kake zuwa wurin likitan hakori don kula da baka wanda ba za ka iya yi a gida ba, cat ɗinka yana buƙatar zuwa wurin likitan dabbobi don tsaftacewa ta musamman. Tsaftace sana'a, yawanci ana yin sa a ƙarƙashin maganin sa barci, zai cire plaque da tartar daga wuraren da buroshin haƙori ba zai iya kaiwa ba, kamar ƙarƙashin layin ɗanko. Yawancin likitocin na ba da shawarar duba lafiyar hakora a duk shekara biyu, in ji Petcha, musamman yayin da dabbobin ku ke girma. Dangane da yanayin haƙoran cat ɗin ku, ƙila za su buƙaci tsaftacewa akai-akai. A cewar Lamar Veterinary Clinic, baya ga tsaftataccen tsaftacewa, likitan dabbobi zai goge sassan hakoran katon da ake iya gani don yaye plaque mai tauri da tarin tartar.

Karyewar hakora matsala ce ta gama gari a cikin dabbobin gida, don haka likitan dabbobi na iya ɗaukar hotunan haƙoran ku don bincika duk wata matsala mai yuwuwa a ƙarƙashin layin ɗanko. Sauran cututtuka na yau da kullun waɗanda za a iya gano su tare da x-ray sune cututtukan periodontal, ƙurji, ko cututtuka. Tabbas, samun sanya dabbar ku a karkashin maganin sa barci don wannan hanya na iya zama damuwa, amma ya zama dole don likitan dabbobi zai iya duba hakora a hankali kuma ya tantance yanayin gaba ɗaya na kogin baki.

Alamun cewa cat ɗinku yana jin zafi

Yana da kyau a lura cewa yawancin matsalolin hakori na kowa na iya haifar da ciwo mai tsanani. Amma, a cewar ma’aikatan Asibitin dabbobi na Wetwest, kakannin kuraye ba su nuna rashin lafiyarsu ta yadda ba za su iya kamuwa da namun daji ba, wanda ke nufin har yau dabbar ku za ta yi kokarin boye gaskiyar cewa yana da ciwon hakori. ko wani ciwo. .

A cewar asibitin dabbobi na Harmony, warin baki, ko halitosis, shine alamar da aka fi sani da cat yana buƙatar kulawa ta baki. Sauran alamun sun haɗa da:

  • Wahalar cin abinci
  • lalacewar gumaka
  • Tabo akan hakora
  • Sako ko karya hakora
  • Ciwon daji akan gumi
  • Taɓa maƙarƙashiya da tafin hannu ko zubarwa

Tun da kun san kyan ku mafi kyau, nan da nan za ku lura da kowane ɗayan waɗannan alamun da ba a saba gani ba. Tuntuɓi likitan ku idan yanayin cin abincin dabbobin ku ya canza ko kuma idan kuna tunanin suna jin zafi.

Cututtukan baka a cikin kuliyoyi

Cats na iya haɓaka matsalolin hakori da na baki iri-iri, musamman yayin da suke tsufa. Ga wasu daga cikin abubuwan da aka fi sani da su don dubawa:

  • Karyewar hakora. Cats na shekaru daban-daban na iya karya hakori saboda dalilai daban-daban na muhalli da kiwon lafiya. Likitan dabbobi zai yanke shawara idan ya kamata a cire karyar hakori dangane da inda yake cikin bakinka. A matsayin wani ɓangare na cikakken gwajin haƙori, cat ɗin da aka kwantar da shi za a ɗauki hoton X-ray don duba haƙoran da ya karye kuma a tabbatar da cewa tushen bai shafa ba ko kuma babu sauran cututtukan baki masu yawa da ke ɓoye a ƙarƙashin layin danko.
  • Ciwon gwaiwa Wannan kumburin gumi ne, wanda ya haifar, a tsakanin sauran abubuwa, ta hanyar samuwar plaque. Idan ba a kula da shi ba, gingivitis na iya tasowa zuwa cututtukan periodontal, wanda ke shafar gumi da ƙasusuwan da ke riƙe haƙoran dabbobin ku a wurin.
  • Ragewar hakori. Har yanzu dai ba a bayyana musabbabin wannan cuta ba, duk da cewa tana shafar kusan kashi uku bisa hudu na dukkan kuliyoyi masu shekaru biyar da haihuwa, a cewar Cibiyar Lafiya ta Feline a Jami'ar Cornell. A lokacin sake dawowa, kayan ciki na hakori, dentin, sun lalace, yana sa haƙori ya karye kuma yana haifar da ciwo lokacin tauna.
  • Ciwon lokaci A cikin wannan ciwon danko, wanda ya zama ruwan dare a cikin tsofaffin kuliyoyi, ligaments da kyallen da ke kewaye da hakora suna komawa baya kuma suna fallasa tushen. Haƙoran da abin ya shafa yawanci suna buƙatar cirewa.
  • Stomatitis. Kamar yadda yake tare da gingivitis, ƙwayoyin cuta na iya yaduwa cikin baki kuma su cutar da kyallen kuncin dabbar ku da makogwaro. Labaran Ayyukan Dabbobi sun yi gargaɗin cewa wannan cuta na iya zama mai zafi ga abokinka mai ƙafafu huɗu. Stomatitis yawanci ya fi kowa a cikin kuliyoyi tare da FIV (Feline Immunodeficiency Virus), duk da haka ya kamata ku tuntuɓi likitan ku nan da nan idan cat yana da ja da kumbura baki ko nishi lokacin ƙoƙarin cin abinci.

Idan kun lura da ɗayan waɗannan matsalolin, ko kuma kuna zargin cewa cat ɗinku na iya samun matsalolin hakori, kai ta wurin likitan dabbobi da wuri-wuri. Matsalolin hakori suna da zafi sosai a gare ta, kamar yadda suke a gare ku. Yin goge haƙoranki a gida da kuma yin bincike akai-akai tare da likitan dabbobi zai taimaka wa gashin gashin ku don kula da lafiyayyen baki har tsawon rayuwarta.

Leave a Reply