Coccidiosis a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka da magani
Cats

Coccidiosis a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka da magani

Coccidia suna rayuwa a cikin hanji na kittens da manyan kuliyoyi. Akwai nau'o'in nau'ikan irin waɗannan ƙwayoyin cuta waɗanda ake samu a cikin kuliyoyi da sauran dabbobi masu shayarwa, kuma wasunsu na iya kamuwa da cutar ga ɗan adam. An yi sa'a, kuliyoyi masu lafiya da wuya suna samun coccidiosis, kuma yawancinsu suna iya jure wa coccidia da kansu, ba tare da magani ba.

Menene coccidiosis a cikin kuliyoyi

Coccidia su ne parasites da ke rayuwa a cikin gastrointestinal tract na cats da sauran dabbobi masu shayarwa. A cikin hanjin dabbobi, ana iya samun nau'ikan iri biyu ko uku. Daga cikin mafi yawan nau'ikan akwai Isospora felis и Isospore tawaye, wanda kawai cutar da kuliyoyi, da Cryptosporidium и Toxoplasma gondi, wancan ne zoonotic, wato ana iya yada su ga mutane.

Ba tare da la'akari da nau'in ba, kowane coccidia yana kamuwa da cuta ta hanyar bazata na sporulated oocysts, wanda ke wakiltar matakin ci gaba na waɗannan ƙwayoyin cuta. Ana iya samun Oocysts a cikin ɗimbin kuliyoyi masu kamuwa da coccidia, ko a cikin abinci ko ruwan da aka gurbata da najasa.

Toxoplasma Hakanan ana iya yada shi ta hanyar cin danyen nama da ke dauke da kwayar cutar parasitic. Don haka, dabbobin da ke farauta ko cin danyen nama suna cikin haɗarin kamuwa da cutar coccidia.

Alamun coccidiosis a cikin kuliyoyi

Alamomin kamuwa da cutar coccidia na iya bambanta dangane da nau'in coccidia da shekaru da lafiyar cat. A cikin kittens, wannan yanayin yawanci yana tare da ƙarin alamun asibiti fiye da a cikin kuliyoyi masu lafiya, saboda yara suna da ƙarancin tsarin rigakafi idan aka kwatanta da manyan kuliyoyi.

Manya-manyan kuliyoyi na iya nuna alamun kwata-kwata - cat na iya kallo kuma yayi aiki daidai da al'ada kuma ya jimre da kamuwa da cuta ba tare da magani ba. Dabbobin da ke da wasu matsalolin kiwon lafiya suna cikin haɗarin haɓaka coccidiosis.

Alamun coccidiosis a cikin 'yan yara sun haɗa da zawo na ruwa ko mucosa, wani lokaci tare da alamun jini. Wani nau'i mai tsanani na kamuwa da cuta tare da coccidia na iya haifar da rauni a cikin jarirai.

A cikin yanayin kamuwa da cutar Toxoplasma, cat ba shi da alamun asibiti kwata-kwata, ko alamu kamar:

Coccidiosis a cikin kuliyoyi: bayyanar cututtuka da magani

  • yawan gajiya ko barci;
  • asarar nauyi;
  • ƙara yawan zafin jiki;
  • zubar da ruwa mai yawa daga idanu ko squinting na idanu;
  • numfashi mai wahala;
  • gudawa;
  • amai;
  • asarar daidaituwa;
  • tashin hankali;
  • rauni.

Wani abin da za a yi la'akari da shi shi ne yiwuwar haihuwa a cikin kuliyoyi masu ciki. Duk da haka, kuliyoyi suna cikin haɗarin kamuwa da Toxoplasma fiye da kuliyoyi.

Bincike na coccidia a cikin kuliyoyi

Idan mai shi yana zargin coccidiosis a cikin cat, ya zama dole don yin alƙawari tare da likitan dabbobi. Lokacin tafiya tare da cat zuwa alƙawari, yana da kyau a ɗauki sabon samfurin stool tare da ku don bincike. Yawanci, ana iya gano cutar coccidiosis bisa ga tarihin mai shi, gwajin jiki na cat, da kuma duban ɗan adam na feces.

Tun da yawancin dabbobin gida na iya kamuwa da cutar ba tare da nuna alamun asibiti ba, yana da mahimmanci a duba samfurin stool aƙalla sau ɗaya a shekara. Don haka za ku iya tabbatar da cewa ba ita ce mai ɗauke da wannan ƙwayar cuta ba kuma ba ta cutar da wasu dabbobi ba da gangan ba.

Abin farin ciki, game da toxoplasmosis, kuliyoyi suna zubar da oocytes na parasite kawai na kimanin kwanaki 7 bayan kamuwa da cuta. Kuma ko da yake reinfection na iya haifar da ci gaban cutar a cikin dabba, da hadarin cewa ta za su harba wasu dabbobi ko mutane a cikin gidan tare da wannan m.

Idan cat ba shi da lafiya a fili ko likitan dabbobi yana zargin toxoplasmosis ko wata cuta, suna iya yin odar ƙarin gwaje-gwaje. Don haka, zai duba yadda gabobin ciki na cat ke aiki, kuma ya ware wasu cututtuka. Kwararren na iya kuma ba da umarnin gwajin jini don gano ƙwayoyin rigakafi ga Toxoplasma, don sanin ko dabbar ta kamu da cutar kafin da kuma idan akwai kamuwa da cuta a jikinta.

Jiyya na coccidiosis a cikin kuliyoyi

Abin farin ciki, yawancin cututtuka na coccidiosis suna tafiya da kansu. Duk da haka, idan ya cancanta, waɗannan ƙwayoyin cuta suna da sauƙin magance su.

A cikin cututtuka da pathogen ya haifar isospora, Sulfadimethoxine sau da yawa ana ba da shi, kuma ana kula da kuliyoyi masu kamuwa da cuta har sai gwajin stool ba shi da kyau ga ƙwayoyin cuta.

Kamuwa da cuta Cryptosporidium Ana iya bi da dabbobin gida da maganin rigakafi kamar tylosin ko paromomycin. Bugu da ƙari, ana iya ba da wani nau'i na magani - karin fushi. A kowane hali, likitan dabbobi zai gaya muku abin da miyagun ƙwayoyi ya fi dacewa a cikin wani akwati.

Toxoplasmosis yana iya buƙatar magani, musamman idan dabba yana nuna alamun rashin lafiya. A wannan yanayin, ana ba da shawarar makonni biyu na maganin rigakafi na clindamycin. Yana iya haifar da illa ga wasu kuliyoyi, gami da asarar ci, amai, da gudawa. Lokacin da suka bayyana, yakamata ku tuntuɓi likitan ku.

In ba haka ba, ya kamata a kammala cikakken tsarin duk magunguna kamar yadda aka tsara, koda kuwa mai shi yana jin daɗi.

Idan cat ɗin ku yana rashin lafiya sosai ko kuma ya bushe, likitan ku na iya ba da shawarar maye gurbin ruwa tare da maganin subcutaneous ko na jijiya.

Rigakafin Cututtuka a Cats

Ana samun Coccidia a ko'ina a cikin yanayi. Abin farin ciki, yawancin kuliyoyi masu lafiya suna iya magance su tare da tsarin rigakafi. Tsayar da dabbobin ku a gida da yin gwajin fecal ga kowane ƙwayoyin cuta a kowace shekara hanya ce mai kyau don rage fallasa ga ƙwayoyin cuta na ciki ga duka dabbobin da waɗanda ke kewaye da shi.

Mata masu juna biyu sun fi fuskantar haɗari idan sun kamu da toxoplasma saboda ƙwayar cuta na iya haifar da lahani mai haɗari a cikin tayin. A lokacin da suke da juna biyu, an shawarci mata da kada su tsaftace kwandon shara, su guji sarrafa najasar kyanwa, kuma su wanke hannayensu bayan sun yi wasa da dabbobi ko kuma sun taba.

Hakanan zaka iya magana da likitanka game da yin gwajin ƙwayoyin rigakafin Toxoplasma don tantance haɗarinka.

Yana da mahimmanci a tuna cewa mafi yawan nau'in coccidia a cikin kuliyoyi shine Isospora felis ba ya yaduwa ga mutane ko karnuka kuma yawancin kuliyoyi masu girma suna kawar da kamuwa da cuta ba tare da wani magani ba. Duk da haka, idan kyanwar har yanzu tana da ƙanƙanta ko kuma tsohuwar cat ya yi kama da rashin lafiya, kada ku yi shakka don neman taimako daga likitan dabbobi.

Leave a Reply