Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka
rigakafin

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Siffofin cizo a cikin nau'o'i daban-daban

Kowane nau'in yana da nasa kansa da siffar muƙamuƙi, kuma abin da za a yi la'akari da shi na al'ada ga Bulldog na Ingilishi, alal misali, zai zama mara kyau ga Husky. Yi la'akari da nau'ikan cizon karnuka na nau'ikan nau'ikan iri daban-daban.

Kare yana da hakora 42 - incisors 12, canines 4, premolars 16 da molars 10. Kowane rukuni na hakora yana da nasa aikin da matsayi. Incisors suna a gaba kuma suna da mahimmanci don cizo, cizo, tare da su ne kare ya fitar da parasites daga ulu da abubuwa na waje. Fangs suna taimakawa wajen kama abinci, suna da mahimmanci don farauta kuma suna kallon barazanar. Premolars suna nan da nan a bayan fangs, guda 4 a sama da kasa, dama da hagu, suna murƙushewa da yayyaga abinci. Molar, hakora mafi nisa, 2 a muƙamuƙi na sama da 3 a ƙasan muƙamuƙi a kowane gefe, aikinsu shine niƙa da niƙa abinci.

Ana lura da daidai nau'in cizo a cikin karnuka masu kunkuntar muzzle, irin su spitz, terrier, collie, greyhounds. Ana kiran shi cizon almakashi - 6 incisors, babba da ƙananan, a cikin kare yana kwance a saman juna, kuma 4 canines suna tsaye a tsakanin juna, ba tare da mannewa ko nutsewa cikin baki ba.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Yayin da dabbobin da ke da nau'in muzzle na brachycephalic suna da kan murabba'i da gajerun muƙamuƙi. Waɗannan nau'ikan sun haɗa da pugs da chihuahuas. Takaitaccen muƙamuƙi yana ba da gudummawa ga gaskiyar cewa a cikin irin waɗannan karnuka babu haƙora 1-2 ba a la'akari da ilimin cututtuka, tunda duka saitin kawai ba zai iya dacewa ba. Rufe muƙamuƙi kuma ya kamata ya zama ko da, haƙori zuwa haƙori.

Yana da al'ada ga Bulldog, Pekingese da Shih Tzu a cikin tsari don samun ƙananan muƙamuƙi suna fitowa da ƙarfi gaba. Daga ra'ayi na ilimin lissafi, wannan, ba shakka, ba al'ada ba ne, kuma daga baya a cikin labarin za mu bincika abin da wannan zai iya haifar da shi.

Daidai cizon karnuka

A cikin ɓoye na al'ada, muƙamuƙi na sama yana mamaye ƙananan hakora.

Canines na ƙananan muƙamuƙi suna daidaita tsakanin canines na sama da na uku na ƙananan incisor, kuma premolars suna nuna sarari tsakanin haƙoran muƙamuƙi na sama. Daidaitaccen cizon da ya dace a cikin kare ana ɗaukar cizon almakashi. Wannan shine zaɓi mafi dacewa ga karnuka, saboda su mafarauta ne. Aikinsu shine farauta, kamawa da kama ganima. Incisors sun dace da juna, fangs suna "a cikin gidan sarauta". Saboda wannan matsayi, hakora suna raguwa, kuma a sakamakon haka, ba sa rushewa kuma ba sa faduwa. Cizon almakashi na al'ada ne ga kowane kare mai dogon hanci. Misali, na Dobermans, Jack Russells, Jagd Terriers, Yorkshire Terriers da sauransu.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Malocclusion a cikin karnuka

Yana faruwa lokacin da bambance-bambance daga cizon almakashi na yau da kullun ya kasance, wanda ƙila ya haifar da rashin daidaituwar muƙamuƙi ko haƙora. Malocclusion a cikin karnuka ana kiransa malocclusion. Ana la'akari da cewa wannan shine duk wani karkacewa a cikin rufewar hakora. Ba daidai ba kulle muƙamuƙi yana canza waje na kai, harshe na iya faɗuwa, kare yana da wahalar fahimtar abinci.

Cizon pincer ko cizon pincer

Tare da irin wannan cizon, babban muƙamuƙi, rufewa, yana hutawa tare da incisors a kan ƙananan incisors. Suna ƙirƙirar layi ɗaya, sauran hakora ba su rufe. A cikin irin waɗannan karnuka, incisors da sauri suna raguwa kuma su faɗi, dabbobin ba za su iya niƙa abinci akai-akai ba, tun da molars da premolars ba sa taɓawa. Wannan nau'in cizon ba a la'akari da ƙa'idar ka'ida a cikin nau'in brachycephalic kuma baya shafar ƙima na waje.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Undershot ko prognathism

Cizon da ba a iya gani ba shi ne babban ɓarna a cikin ci gaban ƙasusuwan kwanyar kare. Ƙananan muƙamuƙi ba shi da haɓaka, gajere ne. A sakamakon haka, ƙananan hakora suna haɗuwa da ɓangarorin sama da ƙugiya, suna cutar da su. Harshe na fitowa daga baki. Saboda rashin ciwo, cututtuka na hakora suna tasowa - shafe fangs da molars, tartar, matsaloli tare da gastrointestinal tract, tun da ba zai iya kamawa da niƙa abinci ba.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Abun ciye-ciye ko zuriya

Wannan malocclusion yana da ɗan gajeren muƙamuƙi na sama da ƙananan muƙamuƙi mai tsayi, wanda ke haifar da ƙananan hakora a gaban hakora na sama. Duk da yake wannan yanayin al'ada ne ga wasu nau'ikan, ba sabon abu bane ga yawancin dabbobi. An yi la'akari da wuce gona da iri a cikin karnuka tare da dogon hanci a matsayin ilimin cuta, yayin da a cikin griffins, Pekingese, bulldogs da sauran nau'ikan gajerun nau'ikan nau'ikan, ana ba da izini. Ƙarƙashin muƙamuƙi yana fitowa gaba kuma yana ba fuskar fuska mai kama da kasuwanci da rashin jin daɗi. Sau da yawa lokacin da ƙananan muƙamuƙi ya fito, haƙoran sun fito gaba ɗaya kuma ba a rufe su da lebe - wannan ana kiransa cizon ciki. Idan nisa tsakanin hakora na ƙananan jaws da babba na kare ba shi da mahimmanci - abun ciye-ciye ba tare da sharar gida ba.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Bude cizo

Hakora na baya ba sa haduwa kuma su bar gibi, sau da yawa karnuka za su tura harshensu a ciki, wanda hakan ke kara rarrabuwa, musamman a tsakanin matasa. A cikin Dobermans da Collies, ana bayyana shi ta hanyar rashin rufewar premolars da molars, kuma ba incisors ba.

Hargitsin baki

Mafi wahala da haɗari a cikin ci gaban muƙamuƙi, yayin da ƙasusuwa ke girma ba daidai ba ko canza girman su sakamakon rauni. Muƙamuƙi na kare ya zama asymmetrical da karkatarwa, incisors ba sa rufewa.

Rashin haɓakar hakora

Mafi sau da yawa, sabawa a cikin shugabanci na girma suna da fangs. Suna iya girma a ciki ko daga cikin baki, haifar da muƙamuƙi don kada ya rufe ko rauni ga palate. Sau da yawa a cikin karnuka na nau'in brachycephalic, ana samun ci gaban incisors a cikin tsarin checkerboard, a gare su ana ɗaukar wannan al'ada.

Polyidentity

Polydentia na iya zama ƙarya ko gaskiya. Tare da polydentia na ƙarya, haƙoran madara ba sa faɗuwa, kuma molars sun riga sun girma. Wannan yana rinjayar jagorancin ci gaban hakori kuma, a sakamakon haka, rufewar muƙamuƙi. Tare da polydentia na gaskiya, biyu suna tasowa daga rudiment na hakori ɗaya, sakamakon haka, kare na iya samun layuka biyu na molars, kamar shark. Wannan ba al'ada bane kuma yana shafar yanayin muƙamuƙi, samuwar tartar, samuwar cizo da niƙa abinci.

Dalilan cizon da ba daidai ba

Abubuwan da ke haifar da malocclusion na iya zama na haihuwa, kwayoyin halitta, da kuma samuwa a tsawon rayuwa.

Ba za a iya hana ɓarna na al'ada ba, kuma rashin daidaituwa na al'ada a cikin iyaye ba shi da tabbacin cewa 'ya'yansu ba za su sami sabani ba a cikin ƙulli da haƙori.

Abubuwan da ba a saba gani ba a cikin ci gaban muƙamuƙi galibi ba za a iya gyara su ba.

Waɗannan sun haɗa da harbin ƙasa da harbi. Ana samun wannan yawanci a cikin dabbobin da ba a haifa ba tare da zaɓin kiwo.

A cikin ƴan kwikwiyo, wannan na iya zama na ɗan lokaci idan ɗaya muƙamuƙi ya yi girma fiye da ɗayan, kuma akwai tazarar da ke tafiya yayin da suke girma. Har ila yau, a cikin ƙananan karnuka, za a iya samun ɗan bambanci kafin a canza haƙoran madara zuwa molars, tun da girman haƙoran madara ya fi na dindindin.

Sau da yawa za ku iya samun ra'ayi cewa cizon ya lalace ta hanyar wasanni mara kyau, kasusuwa. Ana iya danganta wannan ga tatsuniyoyi, tun da mun riga mun nuna cewa girman muƙamuƙi wani karkatacciyar ƙayyadaddun kwayoyin halitta ne.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Tare da rarrabuwa da aka samu, duk abin da ya fi wuya, kuma suna shafar yanayin tsarewa, ciyarwa daga lokacin da aka kafa kwayoyin halitta. Cizon da aka samu zai iya haifar da:

  • Ba daidai ba maye gurbin hakora ko rashin asarar haƙoran madara. Mafi na kowa a cikin ƙananan nau'in kare - Spitz, Toy Terrier, Chihuahua, Yorkshire Terrier;

  • Rashin bitamin D da alli a cikin abinci tun yana ƙanana da kuma lokacin lokacin girma tayi a lokacin ciki a cikin bitches. Na kowa a cikin karnuka akan abinci marasa daidaituwa;

  • Rauni na baki na kowane ilimin etiology (dalilin), kayan wasan yara masu wuya a cikin ƙananan ƙwana, ko sakamakon busa.

Mafi sau da yawa, ana samun karkatar da aka samu a cikin kare tun yana ƙarami ko a cikin mahaifa, kuma yana yiwuwa a gyara wannan yanayin a farkon matakan.

Hadarin malocclusion

Cizon da ba daidai ba a cikin kare, ban da gefen kyan gani da cin zarafi na waje, na iya haifar da matsalolin lafiya.

Tartar, periodontitis, abrasion da wuri da kuma asarar hakora, stomatitis, rauni ga gumis, lebe da palate - duk waɗannan sakamakon rashin haɓakar haƙori ne ko rashin haɓakar muƙamuƙi.

Cututtuka na gastrointestinal tract kuma na iya faruwa. Tare da cizon da ba daidai ba, dabba ba zai iya niƙa abinci ba, kama shi kuma ya ajiye shi a cikin baki, wanda zai haifar da cin abinci mai sauri ko kuma, akasin haka, rashin abinci mara kyau, sakamakon haka, cututtuka na ciki suna tasowa - gastritis, pancreas - pancreatitis da hanji. - enterocolitis.

Har ila yau, wuce gona da iri na tsokoki na wuyansa yana bayyana a cikin dabbobi tare da malocclusion. Mafi sau da yawa wannan yana faruwa tare da manyan dabbobin gida waɗanda ke ja igiyoyi a cikin wasanni, sa sanduna. Kare ba zai iya kamawa da riƙe abu da kyau a bakinsa ba idan muƙamuƙi bai cika rufewa ba, yana sa ya yi amfani da shi kuma ya dagula ƙwayoyin wuyansa don kammala aikin. A cikin irin waɗannan dabbobin, wuyansa yana lankwasa, damuwa, tsokoki suna cikin hypertonicity, suna ciwo.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Gyara malocclusion a cikin karnuka

Gyara cizo a cikin karnuka abu ne mai rikitarwa kuma ba koyaushe hanya ce mai yiwuwa ba. Yana ɗaukar watanni da yawa kuma wani lokacin baya haifar da cizon da ya dace, amma kawai yana ba ku damar kusanci da shi.

Don canza tsayin muƙamuƙi, ana amfani da hanyoyin tiyata na magani, da rashin alheri, ba koyaushe suke da tasiri ba kuma yiwuwar amfani da su ya dogara da bambancin tsayin jaws.

Don canza saitin hakora da alkiblar girma zuwa al'ada, ana amfani da na'urorin orthodontic na nau'in cirewa da mara cirewa:

  • Tsarin sashi. Makullin takalmin gyaran kafa suna manne da hakora, an shigar da baka na orthodontic tare da maɓuɓɓugar ruwa a kansu, suna jawo hankali ko tura hakora, canza yanayin girma.

  • Orthodontic faranti. An yi wani ra'ayi na muƙamuƙin kare, sa'an nan kuma a jefar da faranti a kan shi kuma a sanya shi a cikin rami na baki. Yana da mahimmanci cewa ya dace daidai da girman kuma baya cutar da gumi da mucosa na baki.

  • Tayoyin roba na Gingival. Makulli suna haɗe zuwa hakora biyu kuma an jawo sarkar orthodontic na musamman na roba a tsakanin su, yana jan hakora tare. Ana sarrafa tashin hankali ta hanyar rage hanyoyin da ke cikin sarkar.

  • Kappa. Acrylic iyakoki don hakora. Ana sanya su a saman duk kayan aikin haƙori kuma suna gyara matsayin haƙora tare da matsa lamba.

An zaɓi hanyar gyaran gyare-gyaren mutum ɗaya don kowane dabba ta hanyar orthodontist, saboda ya dogara da girman bambancin hakora, jagorancin girma da kuma dalilin rashin daidaituwa.

rigakafin

Cizon kare, da farko, yana shafar abincin da aka tsara daidai. Yana da mahimmanci a yi la'akari da bukatun kare a cikin bitamin da abubuwan gano abubuwa, la'akari da shekarunsa da girmansa. Lokacin ciyar da abinci na halitta, wajibi ne a yi amfani da hadaddun bitamin da abubuwan ma'adinai, masanin abinci mai gina jiki zai taimaka sarrafa wannan. A kan busassun abinci, ya isa ya ciyar da layin abinci wanda ya dace da shekaru da nauyin kare, tun da masana'anta sun riga sun yi la'akari da komai. Hakanan yana da mahimmanci iyaye mata su sami isasshen bitamin D lokacin da suke da juna biyu, saboda hakan zai haifar da haɓakar ƙashi da hakora a cikin tayin.

Yakamata a duba kogon baka akai-akai.

Duk hakora su kasance madaidaiciya, a cikin layi ɗaya, na launi ɗaya. Gums - ruwan hoda mai haske ko ruwan hoda, ba tare da kumburi ba. Kamshin daga bakin ba zai iya zama mai ƙarfi da ƙarfi ba.

Zaɓi kayan wasan yara masu dacewa. Karfinsu da girmansu ya dogara da girman muƙamuƙin kare da ƙarfinsa. Nau'in wasan kuma yana da mahimmanci. Alal misali, yana da wuya a tantance ƙarfin ku lokacin yin wasan tug-of-ya, yana iya lalata haƙoranku.

Keɓe ƙasusuwan tubular, katako, da robobi daga hanyar dabbar ku.

Cizon daidai da kuskure a cikin karnuka

Cizon karnuka shine babban abu

  1. Madaidaicin cizon ana kiransa cizon almakashi, kuma duk wani sabani daga gare shi ana kiransa malocclusion.

  2. Don samuwar cizon daidai, yana da mahimmanci a kiyaye ma'auni na bitamin D da alli a cikin bitches masu ciki da zuriya.

  3. Nau'o'i daban-daban na iya bambanta a cikin ƙa'idodin ƙa'idodi na daidaitaccen cizo. Siffar kai yana rinjayar matsayi na hakora, lambar su da tsawon muƙamuƙi.

  4. Occlusion pathologies kai ga ci gaban na kullum raunin da taushi da kuma wuya kyallen takarda na hakora, dabba ba zai iya yadda ya kamata rufe jaws da ci.

  5. Don magance malocclusion, an shigar da kayan aikin orthodontic, zaɓin hanyar jiyya ya dogara da dalilin da nau'in malocclusion.

  6. Malocclusion, lalacewa ta hanyar kwayoyin halitta, ba za a iya magance shi ba.

ЗУБЫ У СОБАКИ | Смена зубов у щенка, прикус, проблемы с зубами

Amsoshin tambayoyin akai-akai

Leave a Reply