Cututtuka da cututtuka na urinary fili a cikin kuliyoyi
Cats

Cututtuka da cututtuka na urinary fili a cikin kuliyoyi

Menene ciwon urological na feline?

FLUTD yana nufin Feline Lower Urinary Tract Disease (LUTD) kuma babban rukuni ne na cuta ko cututtuka da ke shafar ƙananan urinary fili (mafitsara ko urethra) a cikin kuliyoyi. Mafi na kowa cuta a cikin wannan rukuni shine feline idiopathic cystitis (FIC). Cystitis na idiopathic a cikin kuliyoyi ya haɗa da kumburin ilimin ilimin da ba a san shi ba, amma ana tunanin damuwa shine muhimmiyar mahimmanci. Ƙananan cututtuka na urinary fili (FLUTD) kuma yana da alaƙa da samuwar lu'ulu'u ko duwatsu, wanda zai iya haifar da cututtuka masu yawa da raɗaɗi a cikin cat. Mafi yawan nau'ikan lu'ulu'u ko duwatsu guda biyu sune struvite da calcium oxalate. Feline urolithiasis (UCD), kamar idiopathic cystitis, wani mummunan yanayi ne da ke buƙatar kulawar likita. Abin farin ciki, maganin da likitan dabbobi ya ba da izini, tare da cikakken abinci mai gina jiki, zai taimaka wa cat ɗinka ya warke.

Akwai nau'in nau'in cutar da wannan cuta (misali Farisa da Burtaniya sun fi fama da ICD). Bugu da ƙari, samuwar duwatsu yana da alaƙa da raguwar ƙishirwa a cikin dabbobin mustachioed: idan ka lura cewa cat yana sha kaɗan, gwada kafa tsarin sha mai ma'ana don shi.

A cewar kididdigar, kusan kashi 12% na kuliyoyi sun kamu da wannan cuta.

Me yasa yake da mahimmanci a fahimci menene LUTS?

Rashin fitsari shine matsalar #1 a cikin kuliyoyi. Dabbobi da yawa suna zama a matsuguni domin ba koyaushe suke yin fitsari a wurin da aka keɓe ba. Irin wannan zamewar yana shafar duka tsafta/tsaftar gidanku da dangantakar ku da dabbar ku. Abin farin ciki shi ne, idan wannan matsala ta samo asali ne daga wata cuta da ke cikin ƙananan yoyon fitsari, ana iya magance ta.

Me ke kawo cutar urinary fili?

Ciwon urological cuta ce da ta dogara da yanayi da yawa. Babu dalili guda ɗaya na duniya. Masana kimiyya sun gano abubuwan haɗari da yawa waɗanda zasu iya shafar ci gaban cutar. Don ƙarin bayani, tuntuɓi likitan ku koyaushe.

Abubuwan haɗari don haɓaka MLU:

  • Shekaru Cats da suka girmi shekara ɗaya sun fi fuskantar haɗari.
  • Nauyi, siffar jiki. Kiba mai yawa, rashin aikin jiki yana shafar cutar da cutar.
  • Anamnesis. Cats da ke da tarihin ciwon koda ko cututtukan urinary fili sun fi kamuwa da ciwon urological.
  • Cutar tana faruwa tare da mitoci daidai gwargwado a cikin maza da mata, amma dabbobin da ba a san su ba suna da haɗarin toshewar urethra mai barazanar rai wanda ke haifar da lu'ulu'u ko uroliths.

 Hadarin Abinci

Kun riga kun san cewa abincin da cat ɗin ku ke ci yana da matuƙar mahimmanci ga lafiyarta gaba ɗaya. Abincin da bai dace ba zai iya ba da gudummawa ga ci gaban ƙananan cututtuka na urinary fili. Sakamakon lu'ulu'u da uroliths suna haifar da haushi, zafi, har ma da toshewar urinary fili. Idan ba a kula da shi akan lokaci ba, a lokuta masu tsanani, cutar na iya haifar da lalacewar koda har ma da mutuwa.

  • Abun da ke tattare da abinci daga kantin sayar da na yau da kullun, wanda ba na musamman ba sau da yawa ba ya cika buƙatun don daidaitaccen abinci. Irin wannan abinci yakan ƙunshi alli, phosphorus da magnesium da yawa. Yawancin waɗannan abubuwa na iya haifar da samuwar lu'ulu'u a cikin fitsari kuma, a sakamakon haka, samuwar uroliths.
  • Abincin yana rinjayar matakin pH - wato, acidity - na fitsari. Don kula da tsarin urinary lafiya, fitsari dole ne ya zama acidic matsakaici: tripel phosphate/struvite lu'ulu'u suna yin sannu a hankali a cikin wannan mahalli.

Ƙungiyoyin haɗari bisa ga sharuɗɗan tsare:

  • Rashin tafiya. Cats da ba sa fita waje suna cikin haɗarin kamuwa da cututtukan urinary fili.
  • Unguwa. Cats da ke zaune a cikin iyalai masu dabbobi da yawa sun fi yin rashin lafiya.
  • Damuwa Halin da dabba ke da rikici da sauran dabbobin gida, fama da ziyara daga baƙi ko rashin wuraren da za a ɓoye da hutawa zai iya haifar da kumburi mai zafi na urinary fili.
  • Rashin ruwa. Tsarin shan da ba daidai ba yana ƙara haɗarin cututtukan urinary fili a cikin kuliyoyi.
  • Mummunan haɗin gwiwa tare da tire. Dabbobi na iya haɗa fitsari mai raɗaɗi da akwatin zuriyar kuma su daina amfani da shi.

Alamomin gargadi da alamun cutar urinary fili a cikin kuliyoyi

Idan cat ɗinku ya sami wasu alamun bayyanar cututtuka na urological, tuntuɓi likitan ku nan da nan. Halin da dabbobi ke da wahalar yin fitsari na gaggawa ne. Musamman idan cat ko cat ba su yi ba ko kaɗan - dalilin zai iya zama toshewar urethra, wanda ke da barazanar rai .. Tuntuɓi likitan ku nan da nan!

Alamomin cutar mafitsara a cikin kuliyoyi:

  • Fitsarar da ta wuce tire (ci zarafin fitsari).
  • Tashin hankali yayin fitsari.
  • Rashin iya sarrafa mafitsara.
  • ƙara yawan fitsari; yawanci ana fitar da fitsari kadan kadan.
  • Ruwan ruwan hoda, fitsari mai duhu ko fitsari mai cike da jini.
  • Meowing / kukan zafi yayin ƙoƙarin yin fitsari.
  • Lasar al'aura.
  • Rage ci.
  • Rashin kuzari ko rashin sha'awar ayyukan al'ada.

Jiyya: mahimmancin abinci mai gina jiki

Abincin da kuke ba dabbar ku yana taka muhimmiyar rawa a lafiyarsa. Akwai haɗin kai kai tsaye tsakanin abinci na cat masu yawan furotin, da magnesium, phosphorus, calcium, da kuma samuwar dutse. Likitocin dabbobi sun yi imanin cewa cin abinci tare da iyakanceccen adadin waɗannan ma'adanai na iya taimakawa wajen narkar da wasu nau'ikan waɗannan duwatsu.

Daidaitaccen abinci shine muhimmin sashi na aiki, ingantaccen salon rayuwa ga dabbobi. Tare da cututtukan urinary fili, yana da mahimmanci don ciyar da cat daidai.

Mafi kyawun abinci zai taimaka:

- sarrafa matakin ma'adanai,

Kula da matakin pH lafiya a cikin fitsari

– rage kumburi.

- a wasu lokuta, yana ba ku damar magance matsaloli tare da urination.

Koyaushe tuntuɓi likitan dabbobi don ingantaccen ganewar asali da zaɓuɓɓukan magani. Bugu da ƙari, ka tambaye shi ya ba da shawarar abincin da ya dace don ci gaba da ƙoshin fitsari na cat.

Ƙarin hanyoyin da za a hana ci gaban ciwon urological:

  • Ƙara yawan ruwa na dabbar ku.
    • Tabbatar cewa cat ɗinka yana da damar samun ruwa mai tsabta da ruwa 24/7.
    • Ciyar da jika ko abincin gwangwani shima yana taimakawa wajen kara yawan ruwa.
  • Ciyar da cat ɗin ku da yawa ƙananan abinci a cikin yini maimakon ɗaya ko biyu manya.
  • Rage matakan damuwa a gida.
    • Sanya wani rubutu mai kauri kuma kuyi wasa tare da dabbar ku a cikin lokacinku na kyauta yayin rana.
  • Sarrafa canje-canje a cikin gidan da duk wani rikici tsakanin cat da sauran dabbobin gida.
    • Cats suna da matukar damuwa ga yanayin. Rage abubuwan da ke haifar da damuwa, musamman ga marasa lafiya da cystitis na idiopathic, na iya inganta yanayin su sosai.

Menene yuwuwar ciwon urological na feline na iya dawowa?

Ba za a iya warkar da cutar ta hanyar fitsari gaba ɗaya ba. Duk wani cat da ya sami ciwon urological yana cikin haɗarin sake yin rashin lafiya. Ko da tare da ingantaccen magani, wasu dabbobin gida na iya fuskantar tashin hankali lokaci zuwa lokaci. Sabili da haka, yana da mahimmanci don ci gaba da bin shawarar abincin likitan dabbobi don ku iya kiyaye lafiyar ku a kowace rana kuma ku kula da alamun wannan mummunar cuta.

Tambayoyin lafiyar fitsari don tambayar likitan ku:

  1. Menene zai iya haifar da fitsari ba da gangan ba a cikin cat na? Menene maganin gaggawa da na dogon lokaci?
    • Tabbatar yin tambaya ko rashin daidaituwa ko rashin daidaituwa na fitsari na son rai na iya zama alamar babbar matsala.
    • Nemo ko matsalar halayya ce, muhalli, ko likita.
    • Tambayi yadda abinci da ruwa zai iya shafar lafiyar dabba.
  2. Shin abinci mai gina jiki yana cikin maganin cat? Za ku iya ba da shawarar Abinci Cat Abinci na Magungunan Magunguna don lafiyar fitsarin dabbar ku?
    • Menene zan yi idan ina da kuliyoyi da yawa? Zan iya ciyar da su abinci na gama-gari?
    • Ta yaya abinci mai gina jiki zai taimaka wajen shawo kan matsalar? Menene amfanin cin abinci tare da shan kwayoyi?
    • Menene ribobi da fursunoni na amfani da abinci mai gina jiki don tallafawa lafiyar fitsarin cat?
  3. Wani nau'in abinci ne ya fi dacewa ga kuliyoyi masu matsalolin urinary fili, bushe ko rigar? Me yasa?
    • Idan kuna ciyar da cat ɗin ku cakuda busassun abinci da rigar abinci, tambayi abin da za a iya haɗawa da abinci.
  4. Har yaushe zan ciyar da cat na abincin da aka ba da shawarar?
    • Tambayi yadda abincin cat na abinci zai iya taimakawa wajen kula da lafiyar fitsari na dogon lokaci a cikin dabbar ku.
  5. Menene hanya mafi kyau don tuntuɓar ku ko asibitin dabbobi idan akwai ƙarin tambayoyi (e-mail/waya)?
    • Tambayi idan cat ɗinku zai buƙaci bibiya.
    • Nemo idan za ku sami sanarwa ko tunatarwar imel na wannan.

Leave a Reply