Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya
Articles

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Hanya mafi sauƙi don samar da dabbobin gida tare da wurin zama shine siyan akwatin kifaye daga kantin sayar da. Amma zai zama mafi ban sha'awa da rahusa don yin akwatin kifaye da hannuwanku. Bugu da kari, wasu lokuta wasu lokuta suna faruwa lokacin da ba zai yiwu a sayi akwatin kifaye a kusa ba, kuma jigilar shi a nesa mai nisa ba shi da daɗi kuma ba shi da aminci gaba ɗaya. A wannan yanayin, ƙwarewa a cikin samar da gida don mazaunan ruwa na iya taimaka muku.

Kayan aiki don masana'antu

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Da farko, za ku buƙaci gilashin da kayan m

Da farko, ya kamata a lura da cewa manyan abubuwan da aka gyara don yin akwatin kifaye shine, a gaskiya, gilashin kanta da manne don riƙe sassan gilashi tare..

Bugu da ƙari, ana iya buƙatar kayan aiki masu zuwa a cikin masana'anta:

  1. Mai ba da manne (a cikin sigar bindiga);
  2. Tef ɗin rufe fuska;
  3. Na'urar aunawa (tef ko mai mulki);
  4. Soso (zai fi dacewa da 'yan kaɗan a hannu);
  5. Rag ba tare da lint ba kuma an yi shi da masana'anta na halitta;
  6. Gilashin yankan ganima.

Duk waɗannan abubuwan zasu iya taimakawa wajen kera akwatin kifaye kuma su sauƙaƙe aikin ku.

Zaɓin gilashi

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Lokacin zabar gilashi, da farko kula da kauri

Ma'auni na farko kuma na farko a cikin zaɓar gilashi shine kauri. Duk abubuwan da ke cikin akwatin kifaye da aka gama, da ruwa, za su yi wani matsa lamba akan bangon, don haka kaurin gilashin da aka zaɓa kai tsaye ya dogara da girman akwatin kifaye na gaba.

Idan ka yanke shawarar gina akwatin kifaye mai auna 50 × 30 cm, zai zama daidai don zaɓar gilashi tare da kauri na akalla 5 mm, zai fi dacewa game da 8 mm. Idan yankin akwatin kifaye ya fi girma, alal misali, 100 × 60 cm, kauri gilashin ya kamata ya zama akalla 10 mm. Lokacin ƙoƙarin yin akwatin kifaye daga plexiglass, sigogi iri ɗaya ne.

Yana da kyau a zabi gilashin M1, kada ya ƙunshi ƙazanta ko kumfa. Yawanci, ana amfani da wannan nau'in gilashin a cikin kera kayan wasan kwaikwayo.

Zaɓin manne

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Ba za ku rasa lokacin nan ba

Mataki na gaba na shirye-shiryen za a iya kiransa zabin manne. "Lokacin" na yau da kullum a nan ba zai dace ba, yana da guba kuma yana da ruwa. Silicone manne ya dace don gina tsarin gilashi.

Lokacin zabar, yana da daraja la'akari da cikakken mannewa na m, da kuma launi.. Na farko an yanke shawarar ta hanyar zaɓin mai dacewa mai dacewa tare da kaddarorin ruwa, kuma batu na biyu ya dogara da abubuwan da kuka fi so, tun da za ku iya zaɓar madaidaicin madaidaicin, ko za ku iya ba da fifiko ga baki. Idan wannan shine farkon lokacin gina akwatin kifaye, yana da kyau a ba da fifiko ga sigar mara launi, tunda ba za a iya ganin lahani yayin amfani da shi ba. Baƙar fata ya fi dacewa da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun masu sana'a da waɗanda ke da niyyar gina babban akwatin kifaye.

Abu na gaba zai kasance don nazarin umarnin don sintirin. Ba kowane mannen silicone zai dace da yin akwatin kifaye ba. Wasu daga cikinsu na iya ƙunsar abubuwan da ake kashewa waɗanda ke da amfani a wasu yanayi, amma suna cutar da kifi da sauran dabbobin kifaye.

Daga cikin akwatin kifaye silicone, ana iya bambanta samfuran masu zuwa:

  • Dow Corning 911 yana ɗaya daga cikin mashahuran editoci;
  • Tytan - mai kyau a cikin dukiyarsa, amma yana da wari mara kyau;
  • Chemlux 9013 wani zaɓi ne mai kyau.

Ba wai kawai ƙarfin ƙãre samfurin da sauƙi na kerawa ba, amma har tsawon rayuwar dabbobin ku ya dogara da daidaitaccen zaɓi na sealant.

Yadda za a zabi siffar don akwatin kifaye

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Don masu farawa, yana da kyau a zauna a kan rectangle ko cube.

Daga cikin nau'ikan aquariums akwai:

  1. Zagaye - wani zaɓi mai kyau da kyan gani don yawancin nau'o'in ciki, amma ba shi yiwuwa a yi shi a gida, tun da wannan za ku buƙaci fasaha na gilashin gilashi da ɗakin da ya dace da kayan aiki don wannan;
  2. Rectangular - zaɓi mafi sauƙi don ƙira, dace da masu farawa;
  3. A cikin nau'i na cube - wani zaɓi mai sauƙi ga waɗanda ke da iyaka a sararin samaniya don kafa akwatin kifaye;
  4. Corner - wani zaɓi mai mahimmanci, wanda ya dace da masu sana'a tare da kwarewa a cikin yin aiki tare da gilashi;
  5. Panoramic - kuma yana buƙatar ƙwarewa a masana'antu.

Don masu farawa ko waɗanda suke so su gina nau'i mai sauƙi na akwatin kifaye, siffofi na rectangular da cubic suna da kyau.. A wasu lokuta, yana da daraja a jagorance ta ta hanyar abubuwan da ake so da iyawa.

Kayan aiki da ake buƙata

Don yin akwatin kifaye, kuna buƙatar kayan aikin masu zuwa:

  • Tef ɗin zane;
  • niƙa;
  • scraper da ruwa don shi;
  • tufafi don tsaftacewa;
  • soso;
  • goge goge;
  • degreaser (acetone, barasa);
  • almakashi;
  • wuka mai rubutu;
  • fayil yankan gilashi;
  • takarda;
  • sirinji;
  • tawul

Matakan yin akwatin kifaye

Lokacin da duk kayan aiki da kayan aiki suna shirye don kera, yana da daraja zaɓar wurin da za a gudanar da duk tsarin hada akwatin kifaye. Wannan yana iya zama ɗaki mai faɗi tare da tebur mai kayan aiki ko wani ɗakin da aka shirya tare da yiwuwar sanya duk kayan aiki da kayan aiki.

Gilashin shiri

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Lokacin shirya gilashin, tabbatar da yanayin yana da santsi kamar yadda zai yiwu.

Wannan mataki na iya haɗawa da yanke gilashin kai da yin amfani da ɓangarorin da aka shirya daga taron bita. A kowane hali, kowane gefen gutsure gilashin dole ne ya kasance yana da wani wuri mai laushi mara lahani; niƙa yana da amfani ga wannan. Dole ne a sanya gilashi a ƙasan wanka tare da ɗan ƙaramin ruwa da tawul ko zane da aka shimfiɗa a gaba. Dole ne a jika dutsen niƙa kuma a bi da gefuna na gilasai da shi.

Bayan haka, an cire wuraren da ba a wanke ba daga wanka kuma an shafe shi da bushe bushe.

Wurin gilashi

A kan ƙaƙƙarfan wuri da aka riga aka shirya, ana tattara kayan aikin daidai da wurin da suke gaba. Don yin wannan, kuna buƙatar wuri mai faɗi inda duk guntu zai dace kusa da juna. Zai fi kyau a rufe filin aiki tare da jaridu ko zane.

Tsaftacewar ƙasa

Farin ruhu yana da kyau don tsaftace saman gilashin.

Duk gutsutsayen gilashi ya kamata a bi da su da kyau tare da acetone ko barasa. Wannan shi ne ainihin gaskiya ga haƙarƙari, wanda daga baya za a yi amfani da abin rufewa.

Ana shafa tef

Don tabbatar da aiki mai tsabta tare da sealant, yana da kyau a yi amfani da tef ɗin masking tare da gefuna na gilashin, wanda zai ba da kariya daga wuce gona da iri na gilashin tare da manne.

Aikace-aikacen silicone da shigarwa na ganuwar

Na farko, sanya kasan akwatin kifaye na gaba a kan aikin aiki. Bi da ƙarshen bangon gaba da silicone kuma sanya shi a ƙasan akwatin kifaye. Idan gilashin bai yi kauri ba, yana da kyau a yi amfani da bututun ƙarfe wanda bai zo da abin rufewa ba, amma sirinji.

Lokacin saita sassan, kar a yi amfani da karfi da yawa - silicone na iya yadawa, kuma Layer ɗinsa zai zama bakin ciki sosai don amintaccen mannewa saman. Bugu da ari, yana da kyawawa don gyara guntun manne tare da kowane goyon baya mai dacewa har sai an bushe gaba ɗaya. Gilashin farko yawanci ba shi da kwanciyar hankali, don haka ya kamata a haɗe shi a hankali, ta amfani da wasu tallafi ko ƙarin taimako. Idan siliki mai yawa ya fito, kar a goge shi nan da nan - bayan bushewa, ana iya cire su cikin sauƙi da wuka ko ruwa.

Sauran akwatin kifaye an haɗe su bisa ga ka'ida ɗaya.

Kammala shigarwa

Cire tef ɗin masking, bar zane don rana ɗaya don bushewa.

Idan an buƙata, bayan kwana ɗaya na jira, ana iya ƙarfafa akwatin kifaye tare da stiffeners. Ana yin wannan yawanci don manyan aquariums, amma babu wani abu mara kyau tare da ƙarfafa ƙaramin tsari. Bayan shigar da haƙarƙari, yana da daraja barin akwatin kifaye don wata rana don bushewa.

Mataki na ƙarshe da tabbatarwa

Do-da-kanka akwatin kifin da aka yi da gilashi da plexiglass: yadda ake yin shi a gida don kunkuru (ciki har da ja-kunne), kifi da soya

Yanzu kawai cak na ƙarshe ya rage.

Bayan jiran lokacin bushewa, zaku iya daidaita suturar. A hankali cire abin da ya rage tare da wuka. Bayan haka, matsar da akwatin kifaye zuwa gidan wanka ko wani wuri wanda ba shi da lafiya daga yuwuwar yadudduka. Cika tsarin tare da ruwa kuma bincika yadudduka. Wannan ya kamata a yi a cikin 'yan sa'o'i kadan, saboda ba za a iya ganin wasu kurakurai nan da nan ba. Idan babu leaks, yana nufin cewa an yi aikin daidai, kuma aquarium yana shirye don amfani.

Yin sutura

Filastik shine kayan zaɓi don murfin akwatin kifaye.

Za a iya yin murfin don akwatin kifaye da filastik, gilashin silicate ko plexiglass. Yawancin zaɓin kayan don murfin ya dogara da girman akwatin kifin da kanta. Don haka, don ƙaramin akwatin kifaye, filastik ya dace. Amma akwai nau'i ɗaya a cikin yin amfani da kayan aiki - bai kamata a sanya shi a saman gilashin ba, saboda wannan ya kamata ku yi bangarorin filastik guda ɗaya, ɗaure su da manne na musamman don filastik ko resin. Ana iya ƙarfafa kusurwoyi tare da sasanninta na ƙarfe.

Mai amfani a murfin na'urar da tashar USB ta PVC. Ya ƙunshi ramukan da ya kamata a shigar da bango ko gefen. A saboda wannan dalili, an zaɓi tashar tashar USB bisa ga girman gilashin. An rufe haɗin gwiwa tare da abin rufewa.

Ana iya haɗa madaukai zuwa baya don sauƙin cire murfin. Ana manne su ko kuma an haɗa su da abin rufe fuska.

Ana iya yin rami a cikin murfin filastik don sauƙaƙe ɗaukar murfin da ciyar da kifi. Idan filastik yana da bakin ciki sosai kuma yana sassauƙa, ana iya ƙarfafa shi da kusurwar aluminum. Hakanan zaka iya haɗa hasken aquarium zuwa gare shi.

Don dacewa shiga cikin akwatin kifaye na wayoyi masu mahimmanci da hoses, ana yin ramuka a gefen gefen gefen mataki na gluing tsarin tare da rawar soja.

Ya kamata a kusanci zabin hasken wuta a hankali. Zai dogara kai tsaye akan nau'in kifaye da sauran halittu masu rai da zaku zauna a cikin wannan akwatin kifaye. Kada a yi amfani da fitilun tungsten filament mai cike da wuta, saboda suna iya dumama ruwa, wanda ba shi da amfani musamman ga kifi.

Bugu da ƙari, kwararan fitila ya kamata a kasance a ƙarƙashin gilashin kariya na musamman.

Features na tsari na aquariums

Don kifi

Kifi a cikin akwatin kifaye da farko yana buƙatar haske da carbon dioxide.

Don ba da akwatin kifaye don kifi, kuna buƙatar haske mai kyau, ƙari na carbon dioxide da salts ma'adinai..

Sau da yawa, fitilu masu kyalli tare da matsakaicin radiation a cikin ja da shuɗi ana amfani da su don hasken da ya dace. Sun fi kusanci dangane da alamomi zuwa bakan hasken rana. Dole ne a ƙididdige adadin fitilun da gwaji. Bugu da kari, akwai dokoki da yawa don tabbatar da ingantaccen haske:

  1. Ana buƙatar maye gurbin fitilu a kowace shekara kuma a wanke su da tsaftacewa akai-akai saboda haskensu zai iya dushe saboda datti;
  2. An zaɓi adadin fitilun bisa 1W da 1 m3 ruwa;
  3. A cikin dogayen aquariums, hasken bazai isa kasa a daidai adadin ba.

Don kunkuru

Kunkuru a cikin akwatin kifaye suna buƙatar aƙalla ƙaramin tsibiri na ƙasa

Girman akwatin kifaye don kunkuru ya kamata ya zama kusan lita 150. ga babba. A wannan yanayin, ruwan ya kamata ya kai zurfin 40 cm, idan mutum yana da girma.

Murfin akwatin kifaye yakamata a sanye shi da ramuka domin kunkuru zai iya shakar iska.

Yana da kyawawa don kiyaye zafin jiki a mai nuna alama na digiri 22-28.

Don cikawa, zaku iya amfani da ruwan gudu na yau da kullun, amma an saka.

Ana iya amfani da fitilar ultraviolet don haskaka tafkin.

Domin rayuwar kunkuru ta al'ada, yana da matukar muhimmanci a samar da wata irin kasa da zai iya tankawa.. Ana iya gina shi daga pebbles da aka hatimce tare da sealant, amma a kowane hali daga itace, saboda wannan zai haifar da kiwo na parasites. Har ila yau, ya kamata a yi haske a kan ƙasa - don haka kunkuru zai bushe, kuma ƙwayoyin cuta a jikinsa za su mutu.

Don crayfish

Crayfish a cikin akwatin kifaye yana buƙatar ƙugiya

Girman akwatin kifaye dole ne ya wuce lita 250. Dole ne a yi bangon akwati da filastik mai ƙarfi. Zai fi kyau ba da fifiko ga samfurin da ƙananan bango (har zuwa 1m) da ƙasa mai fadi. Wannan ya sa ya fi sauƙi don kula da kifin kifi da kuma kiyaye kasan akwatin kifaye mai tsabta.

Ya kamata a rufe akwatin kifaye da gidan yanar gizo don hana mutane mafi yawan aiki tserewa. Za a iya sanye da ƙasa tare da duwatsu, yashi, snags, wanda ya kamata a sami ramukan ramuka don kare crayfish. Lokacin adana crayfish na ruwa, yana da mahimmanci don ƙirƙirar keɓaɓɓen yanki a gare su daga abubuwan ado, kamar yadda wasu samfuran ke amsawa da tsangwama ga ci gaba da saduwa da sauran mazaunan akwatin kifaye..

Makonni biyu kafin sanya crayfish, akwatin kifaye yana cike da ruwa, kuma ana shuka tsire-tsire idan ana so.

Siffofin ƙirƙirar akwatin kifaye daga plexiglass da bambance-bambance daga ƙirar gilashin talakawa

Bambance-bambance tsakanin plexiglass da gilashin talakawa sune kamar haka:

  1. Kayan yana da ƙarfi kuma yana da wuya a karya;
  2. Yana da aminci don amfani kuma baya rugujewa cikin ƙananan ɓarke ​​​​kaifi idan akwai fashewa;
  3. Daga gare ta za ku iya yin aquariums na kayayyaki daban-daban;
  4. Plexiglas a bayyane yake kuma baya karkatar da launuka, amma har yanzu ba shi da haske fiye da gilashin talakawa;
  5. Nauyin haske na kayan (2-2,5 sau fiye da gilashin talakawa);
  6. Ana iya yin ramuka a bangon plexiglass;
  7. Sauƙaƙe;
  8. Ba za a iya zafi ba
  9. Plexiglas na iya zama tabo yayin amfani da magungunan kashe qwari;
  10. Ganuwar na iya kumbura kadan daga matsi na ruwa.

Kamar yadda kake gani, babu kasawa da yawa, kuma dukkansu ana iya gyara su. Za a iya goge gogewa cikin sauƙi, za a iya guje wa kumburi ta hanyar gina akwatin kifaye da kyau da zabar kaurin bangon da ya dace, kuma dumama gabaɗaya an hana shi ga halittu masu rai a cikin akwatin kifaye, don haka ba wanda zai fallasa shi ga yanayin zafi.

Bidiyo: Hanyoyi don gluing gilashin akwatin kifaye

Способы склейки аквариумных стекол. Как сделать аквариум своими руками

Tare da hanyar da ta dace don gina akwatin kifaye, za ku iya tsara shi da kanku ba tare da farashi da matsalolin da ba dole ba. Yana da mahimmanci don zaɓar kayan da suka dace, ƙira da siffar da suka dace da bukatunku na musamman, da kayan aiki na kayan aiki da abubuwa, sa'an nan kuma yin kifin aquarium zai zama abin sha'awa mai ban sha'awa da amfani.

Leave a Reply