Dog Eye Boogers, Goop & Gunk: Yaushe Ya Kamata Ku Damu?
Dogs

Dog Eye Boogers, Goop & Gunk: Yaushe Ya Kamata Ku Damu?

Idan ka lura gunk a cikin idon kare ka kuma sami kanka Googling, "Idon kare na yana da ban tsoro" ba kai kaɗai ba. Fitar idon kare matsala ce da ta zama ruwan dare a cikin abokanmu na canine, musamman a kananan nau'in kare. Abubuwan da ke haifar da ido na ido na kare sun bambanta daga sassauƙa, al'amurran da suka shafi wucin gadi kamar rashin lafiyan halayen ga mummunan yanayi kamar glaucoma wanda zai iya haifar da makanta. Ga abin da za a yi game da gunkin ido da lokacin da za a damu. Karnukan da ke da gajerun fuska da lumshe idanu suna cikin haɗari ga cututtukan ido da / ko rauni ga idanunsu don haka kimantawar likitan ku na iya zama muhimmin mataki na gaba idan kare naku yana da fitar ido mai ma'ana.

Me Ke Haihuwa Kare Ido?

Hawaye suna kiyaye lafiyar idanu; suna samar da abinci mai gina jiki, iskar oxygen da ruwa zuwa sassan ido na waje kuma suna cire tarkace daga saman ido. A cikin ido na al'ada, ana yin hawaye ta hanyar glandar hawaye a wanke ido don tsaftacewa da kuma shayar da shi, sannan kuma a zubar da shi ta hanyar tsagewar da ke kusa da kusurwar ido.

Wani lokaci, tarkace za su taru a kusurwar ido, wanda aka fi sani da gunk ido, goop, boogers ko ɓawon burodi. Ƙananan ƙananan ɓawon launin ruwan kasa na al'ada ne kuma yawanci ana gani da safe, daidai bayan kare ya tashi. Ya kamata kare ku ya kasance yana da kusan adadin wannan ɓawon ido a kowace rana, kuma idanunsu su kasance a fili, buɗe kuma babu fitarwa sauran rana. Idan ka ga canji a fitar da idon karenka ko kuma idan ka lura da kumbura, jajayen idanu ko squinting, kira likitan dabbobi.

Menene Ma'anar Launin Fitar Idon?

Idan kun damu da fitar da ido na kare ku, lura idan yana kusa da ido ko kuma idan yana manne a saman ido kuma ku lura da launi:

  • Fitar ido bayyananne ko ruwa: Ana iya haifar da wannan fitarwa ta hanyar rashin lafiyan halayen, abubuwan da ke haifar da yanayi kamar pollen ko kura, wani abu a cikin ido, toshe hanyoyin hawaye, rauni a ido ko raunuka a saman ido. Ƙunƙarar dabi'ar halitta, kamar ƙuruciyar idanu a cikin ƙananan nau'ikan brachycephalic kamar pugs da pekingese, da kuma nau'in gashin ido waɗanda ke birgima a ciki ko waje suna iya haifar da zubar ido na ruwa.
  • Tabon ido mai duhu ja/ ruwan kasa: Sau da yawa ana ganin irin waɗannan tabo a cikin karnuka waɗanda ke da tsagewar tsaga saboda tsarin kwas ɗin idanunsu ko kuma toshewar bututun hawaye. Tabon shine saboda porphyrin, wani fili da aka samu a cikin hawaye wanda ya juya ja / launin ruwan kasa lokacin da aka fallasa shi zuwa oxygen.
  • Fitowar farin ido: Wannan fitowar kuma na iya zama saboda alerji, mai ban haushi ko rashin lafiyar jiki. Conjunctivitis, ko kumburin kyallen da ke kusa da ido, da keratoconjunctivitis sicca (KCS), ko bushewar ido, su ma yanayin da zai iya haifar da fitar farin ruwa. KCS na sa kare ya daina yin hawaye na al'ada, wanda hakan ya sa ido ya bushe sannan kuma fitar farin ido ya fito. Idan ka lura da fitar farin ruwa a idon kare ka da/ko kuma idan fitar ta manne a saman idon, kira likitan dabbobi don shawarwari.
  • Fitar ido kore ko rawaya: Sau da yawa wannan fitowar tana faruwa ne sakamakon kamuwa da cutar kwayan cuta a cikin ido. Ana ganin fitar ruwa mai launi a cikin cututtuka, gyambon ciki, da cutar KCS ko raunukan da suka kamu da cutar a saman ido. Waɗannan sharuɗɗan suna buƙatar maganin rigakafi don magance su.

Lokacin Da Ya Kamata Ka Kira Vet

Idan idon kare naka ya yi kauri ya kamata ka kuma yi tunani "Shin zan tuntubi likitan dabbobi na?". Gabaɗaya, idan karenku yana da ruwa, bayyanan ido na kwana ɗaya ko biyu amma idanunsu sun yi kama da na al'ada kuma ba sa zazzage ido kuma suna buɗe idanunsu, wataƙila ba abin damuwa bane. Tuntuɓi likitan likitan ku idan karenku yana fitar da ido na ruwa wanda ya wuce ƴan kwanaki ko kuma idan kun lura da ɗaya daga cikin masu zuwa:

  • Jan ido(s)
  • Kumbura ido(s)
  • Shafa ido(s)
  • Kiftawar ido ko kiftawar ido
  • Kai halin kunya
  • Fitar ido masu launi

Yadda Ake Tsaftace Da Hana Ciwon Idanun

Idan idon kare naka yana da ban tsoro kuma kuna son tsaftace shi akwai ƴan abubuwan da za ku sani. Don tsaftace idon karen ku da kyau, kuna buƙatar ƙwallan auduga, zagaye ko murabba'ai da saline - maganin salin ruwan tabarau na ruwan tabarau ko wanke ido kan-da-counter yawanci yana aiki lafiya. Da farko, jiƙa ƙwallon auduga da gishiri, sannan ka riƙe shi a kan fatar ido na kare na ɗan lokaci don tausasa ɓawon burodi. Da zarar sun yi laushi, yi amfani da ƙwallon auduga don share ɓawon a hankali. Idan idon kare naka yana manne da bindiga, ƙila ka buƙaci maimaita wannan sau da yawa don cire duk ɓawon burodi, ko fara da shafa ruwan dumi, rigar wanki don laushi ɓawon. Idan karenka ba ya son tsaftace idanunsa, gwada karkatar da su ta hanyar shafa man gyada ko fesa cuku a kan tabarmar lasa ko abin wasan yara, sannan ka bar su su lasa maganin yayin da kake tsaftace idanunsu.

Idan idon kare naka yana da ban tsoro za ka so ka magance duk wani fitar ido da sauri kuma ka nemi taimakon likitan dabbobi idan ba ka san abin da ke haifar da matsala ko yadda za a gyara shi ba. Kodayake yawancin abubuwan da ke haifar da zubar ido a cikin karnuka ba su da mahimmanci, wasu kuma suna iya haifar da makanta idan likitan dabbobi ba su magance su da sauri ba. Kuma idan kuna da ɗan ƙaramin kare wanda ke da tsayayyen tsagewar ja-launin ruwan kasa a kusa da idanunsu, kari da yawa da goge goge an tsara su musamman don taimakawa rage wannan matsalar.

Leave a Reply