Alurar rigakafin mura ga karnuka: Abin da kuke buƙatar sani
Dogs

Alurar rigakafin mura ga karnuka: Abin da kuke buƙatar sani

A cewar Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka (CDC), mura na canine wata sabuwar cuta ce. An ba da rahoton nau'in farko da ya samo asali daga maye gurbi a cikin mura na equine a cikin 2004 a cikin beagle greyhounds. Wani nau'i na biyu, wanda aka gano a Amurka a cikin 2015, an yi imanin ya rikide daga murar tsuntsaye. Ya zuwa yanzu, an ba da rahoton bullar cutar murar kanin a cikin jihohi 46. Arewacin Dakota, Nebraska, Alaska da Hawaii ne kawai suka ba da rahoton cewa ba a sami mura na canine ba, a cewar Merck Animal Health. 

Kare mai mura na iya jin muni kamar mai cutar.

Alamomin mura na canine sun haɗa da atishawa, zazzaɓi, da zubar da idanu ko hanci. Talakawa kuma na iya kamuwa da tari wanda zai kai wata guda. Ko da yake wasu lokuta dabbobi suna rashin lafiya tare da mura, yuwuwar mutuwa ba ta da yawa.

An yi sa'a, karnuka da mutane ba za su iya kamuwa da mura daga juna ba, amma abin takaici, cutar tana saurin yaduwa daga kare zuwa kare. Ƙungiyar Likitocin Dabbobi ta Amirka (AVMA) ta ba da shawarar ware karnuka da mura daga wasu dabbobi na tsawon makonni huɗu.

Alurar rigakafin mura ga karnuka: Abin da kuke buƙatar sani

Rigakafin: rigakafin mura na kare

Akwai alluran rigakafin da ke taimakawa kariya daga nau'ikan mura na canine. A cewar AVMA, maganin yana aiki a mafi yawan lokuta, hana kamuwa da cuta ko rage tsanani da tsawon lokacin cutar.

Sabanin allurar rigakafin cutar rabies da parvovirus, harbin mura ga karnuka ana rarraba shi azaman mara mahimmanci. CDC tana ba da shawarar shi kawai don dabbobin da ke da zamantakewa sosai, wato, dabbobin da ke tafiya akai-akai, suna zaune a gida ɗaya tare da wasu karnuka, halartar nunin kare, ko wuraren shakatawa na kare.

Ana ba da shawarar yin alluran rigakafi ga irin waɗannan dabbobin da ke aiki a cikin jama'a, kamar yadda kwayar cutar ke yaduwa ta hanyar hulɗa kai tsaye ko ta hanyar ɓoyewar hanci. Dabbobin gida na iya kamuwa da cutar yayin da dabbar da ke kusa ta yi haushi, tari ko atishawa, ko ta gurbatacciyar ƙasa, gami da abinci da kwanonin ruwa, leash, da dai sauransu. Mutumin da ya yi hulɗa da kare mai cutar zai iya kamuwa da wani kare da gangan ta hanyar wucewa da kwayar cutar. ta hanyar tuntuɓar ƙarshe.

"Alurar rigakafin mura na iya zama da amfani a cikin karnuka da aka yi wa alurar riga kafi daga tari na gida (Bordetella / parainfluenza) saboda ƙungiyoyi masu haɗari ga waɗannan cututtuka sun kasance iri ɗaya," in ji rahoton AVMA.

Kiwon Lafiyar Dabbobi na Merck, wanda ya haɓaka da USDA ta amince da Nobivac Canine Flu Bivalent allurar rigakafin mura, ta ba da rahoton cewa a yau kashi 25% na wuraren kula da dabbobi sun haɗa da rigakafin mura na canine a matsayin buƙata.

Asibitin dabbobi na North Asheville yayi bayanin cewa ana ba da harbin mura na canine a matsayin jerin alluran rigakafi biyu zuwa sati uku tsakanin su a cikin shekara ta farko, sannan kuma mai haɓakawa na shekara-shekara. Ana iya ba da rigakafi ga karnuka masu shekaru 7 da haihuwa.

Idan mai shi yana tunanin cewa kare yana bukatar a yi masa allurar rigakafin mura, ya kamata a tuntubi likitan dabbobi. Zai taimaka wajen tantance yuwuwar kamuwa da wannan ƙwayar cuta da fahimtar ko allurar rigakafin zai zama zaɓin da ya dace ga aboki mai ƙafa huɗu. Har ila yau, kamar yadda yake tare da kowace alurar riga kafi, ya kamata a lura da kare bayan yin rigakafi don tabbatar da cewa babu wani tasiri da ya kamata a kai rahoto ga likitan dabbobi.

Dubi kuma:

  • Kare yana jin tsoron likitan dabbobi - yadda za a taimaki dabbar da ke cikin zamantakewa
  • Yadda ake gyara farcen kare ku a gida
  • Fahimtar Dalilan Tari a Kare
  • Duk abin da kuke buƙatar sani game da haifuwa

Leave a Reply