Samuwar gas a cikin kare: abin da za a yi da yadda za a bi da shi
Dogs

Samuwar gas a cikin kare: abin da za a yi da yadda za a bi da shi

Idan kare ya wuce gas, masu sau da yawa suna yin ba'a da shi. Amma a aikace, yawan iskar gas a cikin kare tare da sauti da wari na iya yin mummunan tasiri ga rayuwar wasu. Bugu da kari, a wasu lokuta, sanadin kaifi mara dadi na iskar gas a cikin dabba na iya zama matsala mai tsanani ga lafiya.

Wani lokaci kare yana fitar da iskar gas kawai don sha'awar wasanni, kuma watakila wannan ita ce ainihin ɓoyewar basirar dabba.

Amma idan masu mallakar sun lura cewa kare yana wucewa da iskar gas sau da yawa, ko kuma suna jin kunya a gaban baƙi saboda sauti mara kyau daga ƙarƙashin tebur, zaka iya amfani da jagorar mai zuwa. Yadda za a ƙayyade abubuwan da ke haifar da haɓakar iskar gas a cikin kare kuma fahimtar idan suna buƙatar tuntuɓar likitan dabbobi nan da nan?

Gas a cikin kare: dalilai

Akwai dalilai da yawa da yasa kare zai iya haɓaka yawan iskar gas. Daga cikin mafi yawan: 

  • canjin abinci;
  • cututtuka na gastrointestinal;
  • rashin cin abinci, irin su rashin lafiyar abinci.

Wani dalili kuma na iya zama nau'in, inganci, da adadin abubuwan da ke cikin abincin kare. Suna tasiri sosai ga yawan iskar gas da aka kafa a cikin hanji. Ana samun iskar gas ne lokacin da ƙwayoyin cuta suka haƙa fiber ko rashin narkewar sunadarai da carbohydrates a cikin hanji. Abinci tare da oligosaccharides, ana samun su a cikin sinadarai irin su waken soya, wake, wake, da lentil, suna haifar da yawan iskar gas a cikin hanji. Wannan shi ne saboda karnuka ba su da enzymes masu narkewa da ake bukata don karya waɗannan hadaddun carbohydrates.

Duk da haka, akwai wasu, ƙananan dalilan da ya sa kare ya wuce gas mai wari. Wataƙila tana cin abinci da sauri? Ƙungiyar Kennel ta Amirka (AKC) ta ba da rahoto: “Akwai kuskuren da aka saba cewa aerophagia, ko kuma ƙara haɗiye iska, na iya ba da gudummawa ga samar da iskar gas a cikin karnuka. Masu cin zari da suka sha abinci kamar masu tsabtace iska, da kuma nau'in brachycephalic, suna cikin haɗarin haɗiye iska mai yawa, wanda zai haifar da fitar da iskar gas mai yawa, kamar yadda ake magana.

Samuwar gas a cikin kare: abin da za a yi da yadda za a bi da shi

Amma har yanzu: me yasa kare yakan busa iskar gas tare da wari?

Gas a cikin karnuka da mutane ana ɗaukar al'ada. Duk da haka, yana da mahimmanci a kula da lokaci idan sun zama ba zato ba tsammani sun fi girma fiye da yadda aka saba.

Abin da masu su ke kira da "gas ɗin da ya wuce kima" na iya zama alamar matsalolin gastrointestinal na dabba da ke buƙatar magance. Bugu da ƙari, iskar gas na iya zama alamar cututtuka na hanji da matsaloli tare da pancreas, in ji AKC.

Duk wani gagarumin canji a cikin yanayi ko halin dabba yana buƙatar ziyarar likitan dabbobi. Zai iya kawar da matsaloli masu tsanani da ke haifar da karuwar iskar gas a cikin kare. Idan gas yana tare da rashin cin abinci mara kyau, gudawa, amai, da canje-canjen halaye, ya kamata ku yi alƙawari nan da nan tare da likitan dabbobi.

Yadda ake daina iskar gas

Ƙayyade dalilin tashin ciki a cikin karnuka tare da likitan dabbobi na iya gyara halin da ake ciki. Alal misali, mai shi yana ciyar da karen yankan cuku a matsayin magani, kuma ƙwararren ya ƙayyade cewa cikin dabbar yana kula da kayan kiwo. A wannan yanayin, kawar da wannan magani daga abinci na iya rage yawan samuwar iskar gas a cikin hanjin kare.

Yana da mahimmanci a tuna cewa ba za ku iya sarrafa iskar gas ɗin dabbar ku gaba ɗaya ba, kodayake daidaitawar abincinsa na iya taimakawa wajen sa iska a cikin gidan ta ɗan ɗanɗana.

Abincin karnuka masu yawan furotin ko sunadaran da ba za su narkewa ba sukan ba da gudummawa ga ƙarin ƙamshin ƙamshi. Sinadaran irin su broccoli, kabeji, farin kabeji, da Brussels sprouts kuma na iya yin taki, suna fitar da iskar sulfur mai kamshi.

Muhimmancin abinci mai gina jiki da kuma rawar da yake takawa wajen bacin ran kare

Abincin yau da kullun na kare yana taka rawa sosai a cikin tsarin narkewa, wanda hakan ke shafar adadin iskar gas. Wasu abincin kare da ke da furotin mai yawa ko sunadaran da ba su narkewa ba sukan haifar da iskar gas mai ƙamshi. Kwayoyin cuta na Gut na iya yin furotin da ba a narkar da su ba kuma suna ba da iskar sulfur mai ɗauke da sulfur.

Daidaitaccen abincin kare daidai da kayan abinci masu mahimmanci na iya inganta narkewar lafiya. Amma yana da mahimmanci a tuntuɓi likitan dabbobi game da lafiyar kare kare. Ga karnuka masu ƙoshin ciki ko wasu yanayi waɗanda ke haifar da matsala tare da narkewa ko sha na abinci mai gina jiki, sau da yawa tare da kumburi da kumburi, an ƙera abinci na musamman don tallafawa ƙwayar gastrointestinal lafiya. Wajibi ne a duba tare da likitan dabbobi ko ɗayan waɗannan ciyarwar magani ya dace da dabbar.

Sanin dalilin da yasa karenku yakan busa wari zai iya taimakawa wajen kawo karshen tashin bama-bamai a cikin gidanku, ko akalla wasu daga ciki. Yana da kyau a zurfafa duban abincin kare don gano ko akwai wani abu a wurin da zai iya kawo cikas ga tsarin narkewar abincinsa. Takaitacciyar ziyarar zuwa likitan dabbobi koyaushe zai taimaka wajen sanin yadda ake aiwatar da mafi kyawun lafiyar lafiyar dabbobi.    

Dubi kuma:

bacin

Abubuwan da ke haifar da matsalolin narkewa a cikin karnuka

Gastrointestinal pathologies da rashin narkewa a cikin karnuka: iri da haddasawa

Tsarin narkewar karnuka da kuliyoyi: yadda ake ciyar da dabba don kada ya sami ciwon ciki

Leave a Reply