Yadda cats ke haihuwa: yadda za a gane cewa dabba za ta haihu nan da nan, magungunan da ake bukata da kuma yadda za a shirya don haihuwa
Articles

Yadda cats ke haihuwa: yadda za a gane cewa dabba za ta haihu nan da nan, magungunan da ake bukata da kuma yadda za a shirya don haihuwa

Lokacin da akwai cat mai ciki a cikin ɗakin, maigidanta yana jiran cikar zuriya. A cikin tsari na jira, mai mallakar dabba na iya samun tambaya ta halitta - yaushe ne lokacin haihuwa zai zo da kuma yadda za a iya taimaka wa dabbar da kuma sauƙaƙe wannan tsari. Tabbas, wannan batu zai buƙaci wasu ayyuka.

Duk wani gogaggen mai kiwon cat ko likitan dabbobi ya san amsar wannan tambayar kuma yana iya ba da cikakkiyar amsa. Amma mafari kuma zai iya jimre wa wannan aikin, kawai ya zama dole don nazarin halayen halayen aikin aiki da ke cikin kuliyoyi.

Da farko, bari mu amsa tambayar - tsawon lokacin da ciki ya kasance a cikin kuliyoyi. Lokacin ciki na cat mai lafiya yana kusan kwanaki 65. Bayan haka, cat ya kamata ya haifi kyanwa. Don haka, kowane mai wannan dabba ya kamata ya san kimanin ranar da za a fara haihuwa.

Amma ga alamun da ke nuna cewa cat zai fara haihuwa ba da daɗewa ba, a wasu mutane suna bayyana kwana biyu kafin haihuwa, yayin da wasu a zahiri sa'o'i biyu kafin muhimmin lokaci.

Girman kowane cat lokaci ne na mutum. Haka kuma akayi daban-daban da kuma yanayin ciki. Akwai kuliyoyi waɗanda suka damu kuma suna neman wurin jin daɗi da ɓoye a gaba, kuma akwai waɗanda suka fara fahimtar abin da ke faruwa da su kawai lokacin da kanta ta fara haihuwa.

Kwanaki bakwai kafin a fara haihuwa. ya kamata mai dabbar ya kula sosai da ƙarin kallo akan cat. Sannan lokacin X tabbas ba za a rasa shi ba.

Yadda za a fahimci cewa cat yana haihuwa: alamu

  1. Mahaifiyar kittens na gaba ta fara neman wuri don haihuwa, yawanci tana son tufafi masu duhu, kwalaye tare da abubuwa ko sasanninta masu dumi kusa da radiator. Irin wannan tashin hankali ya kamata ya jawo hankalin ku, amma ba kwa buƙatar tsoma baki tare da cat.
  2. Cat ko dai yayi ƙoƙari ya sami kadaici daga kowa, ko kuma, akasin haka, ba ya barin mai shi kuma ya ci gaba da yin fawns. Bugu da kari, ta damu da kuma lasa kanta akai-akai.
  3. Bayyanar colostrum a cikin wani cat. Bugu da kari, a bayyane yake cewa glandan mamanta sun karu.
  4. Zafin jiki zai iya sauka zuwa digiri 37.
  5. Nan da nan kafin haihuwa, ci na iya ɓacewa.
  6. Lokacin da dabba mai ciki tana cikin kwanciyar hankali, kwance kawai ko barci, cikinta ya fara motsawa. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa kittens fara motsi cikin ciki. Wannan yana nuna cewa ba a rage fiye da kwanaki uku kafin haihuwa ba.
  7. Sharar gida na haihuwa. Gaskiya, ana iya ganin wannan da wuya. Bayan haka, kyanwar da kanta na iya lasa wannan kwalabe ko binne shi a cikin tire. Amma, idan har yanzu kun yi tuntuɓe a kan ɗigon ruwan hoda mai launin ruwan hoda a ƙasa, kama da teaspoon na kirim mai tsami, to tabbas wannan shine kuma a zahiri ana barin sa'o'i 24-48 kafin farkon haihuwa.
  8. Ruwan katsi yana karye. Wannan kuma ba alama ce ta bayyana ba kuma ba koyaushe yana yiwuwa a lura ba. A kowane hali, wannan zai nuna cewa 'yan sa'o'i ne kawai suka rage kafin fara nakuda.

Yaya ake shirya kuliyoyi don haihuwa?

Yi ƙoƙarin kasancewa a gida lokacin da ya kamata a fara naƙuda. Idan kun kasance mai mallakar wani cat na nau'in Birtaniya, to ana iya lura da cewa an bambanta su da lafiya mai kyau kuma yawanci ba su da matsala a lokacin haihuwa. Amma duk wakilan da aka ƙware sun rage ilhami, ba kamar yadi ba, don haka su da kyanwansu na iya buƙatar taimakon mai shi.

Idan kuna da ƙananan yara, to, kada ku bar su kusa da dabba mai ciki, saboda yana buƙatar hutawa kuma ya sami ƙarfi kafin haihuwa mai zuwa.

Akwatin dacewa

Akwatin da ta dace shine mafi kyau ga mace mai zuwa a cikin naƙuda. Nemo zaɓi mai dacewa kuma gabatar da cat ɗin ku zuwa gare shi. A cikin akwatin dole ne a bude saman kuma kada yayi girma da yawa. Wajibi ne cat ya kasance mai dadi tare da ƙafafu a kan bango a lokacin haihuwa, bugu da ƙari, mai shi dole ne ya sami cikakkiyar damar yin amfani da dabba don taimakawa matar da ke aiki a cikin abin da ke faruwa.

diapers na zubarwa, tawul na takarda da almakashi

Kuna buƙatar siyan diapers ɗin da za a iya zubar da su kuma sanya ɗaya a cikin akwati, kuma a lokacin haihuwa, suna canza kamar yadda ake bukata. Lokacin da dabba ya gama haihuwa, za ku buƙaci canza diaper na ƙarshe.

Nadin tawul ɗin takarda yana da amfani don shafan kyanwa jarirai.

Za a buƙaci almakashi idan matar da ke naƙuda ba ta yanke cibi da kanta ba. Idan dole ne a yi amfani da su, to, ku bi da ruwan wukake na almakashi da ruwan zãfi.

Calcium gluconate a cikin allurai da sirinji na 2 da 5 ml

Kwanan nan, lokuta na eclampsia ko, a wasu kalmomi, zazzabi na puerperal, sun zama mai yawa, don haka yana da kyau a shirya maganin a gaba. Kuna iya siyan calcium gluconate da sirinji a kowane kantin magani na mutane.

Ana yin allurar ta cikin tsoka ne kawai!

Yana da amfani saboda:

  • yana ƙara naƙuda, sakamakon hakan yana da sauƙi da sauri don ta haifi kyanwa;
  • yana inganta samar da madara;
  • yana dawo da ma'auni na calcium, wanda ke canzawa sosai a cikin haihuwa da kuma shayar da dabbobi.

Yadda za a ba da allura ga haihuwa da cat mai shayarwa?

Yana yiwuwa tare da raguwa na yau da kullum don yin intramuscularly a 3-4 maki daban-daban na jiki, 1 ml na calcium gluconate da kuma bayan haihuwa, 1-2 ml a cikin jiki. Amma yana da kyau a tuntubi likitan dabbobi kafin haihuwa da kuma samun ƙarin shawara kan wannan batu.

A cikin kwanaki masu zuwa, kuna buƙatar duba lafiyar gaba ɗaya na cat. Idan ta damu, tana haki, ta fara fitar da kyanwa daga cikin akwatinta, gabaɗaya, ta kasance kamar a cikin firgita, to waɗannan su ne ainihin alamun incipient eclampsia. A wannan yanayin bukatar ci gaba da yin allura kwayoyi a cikin jiki a matsayin maganin kulawa - 1 ml kowace rana ko 1 ml da safe da maraice. Wannan zai dogara da tsananin alamun. Maganin ya ci gaba har tsawon kwanaki da yawa.

Man Vaseline

Wani lokaci ana samun matsala yayin haihuwa saboda kyanwa, saboda girmanta. A irin wannan yanayi, da kyar tayin ya motsa ta hanyar haihuwa. A wannan yanayin, man vaseline zai iya taimakawa. Ya kamata mai ya kasance a cikin zafin jiki kuma a yi masa allura a cikin farjin cat tare da sirinji (ba tare da allura ba).

Lambobin likitan dabbobi

Zai fi kyau idan kuna da lambar wayar likitan dabbobi ko ƙwararren mutum wanda ya fahimci waɗannan al'amura. Idan akwai matsaloli, ana iya kiran su a tuntube su.

Lokacin da cat ya haifi dukan kyanwa, rufe akwatin a rabi don kada amo na waje da fitilu masu haske su dame. Idan haihuwar ta faru a cikin hunturu kuma ɗakin yana sanyi, to za ku iya sanya bargo na nadi a ƙarƙashin diaperkuma sanya wani abu mai dumi a saman akwatin. Don kauce wa yaduwar ƙananan kittens maras so, wajibi ne cewa bangarorin akwatin suna da girma. A lokaci guda kuma, ya kamata mace mai naƙuda ta yi tsalle ta shiga cikinta.

Domin cat ya ci gaba da ciyar da kyanwansa, dole ne a ba shi abinci mai daidaitacce. Ajiye tire da abinci kusa da akwatin don kada ta bar 'ya'yanta nesa ba kusa ba.

Kuma abu na ƙarshe da za a iya faɗi game da haihuwa, ga masu yawa da yawa sun riga sun zama al'ada don cat don haihuwa a cikin ɗakin. Amma, idan kuna da damuwa game da wannan, zaku iya tuntuɓar ƙwararrun ƙwararru kuma ku kira shi a gida.

Yaya tsawon lokacin da cat zai haihu?

Wannan maganar banza ce. Likitocin dabbobi suna ba da shawarar mating ba sau da yawa ta hanyar estrus - sau 1-2 a shekara.

Wasu mutane sun yi imanin cewa yawan haihuwa da yawa yana rage jikin dabbar, a fili idan aka kwatanta da haihuwa a cikin mata. Amma wannan ba daidai ba ne. Bayan haka, ilimin halittar dabba da mutum ya bambanta da juna. Cats ba su da tsarin “masu mahimmancin kwanaki” kuma estrus mara komai ba “huta” bane a gare ta. Ta sha wahala, ta yi kururuwa, ta rasa ci, ta rasa nauyi har ma ta yi sanko. Bugu da ƙari, estrus mara kyau na iya haifar da cututtuka. Wasu masu kiwo na Rasha suna haihuwar kuliyoyi sau 3-4 a shekara. Wadannan Dole ne masu mallakar su ziyarci likitan dabbobi, duba lafiyar dabbar a halin yanzu, suna gudanar da bincike, samar da abinci mai kyau, maido da jikin cat bayan haihuwa, da kuma karfafa shi.

A kowane hali, abin da ke ƙayyade zai zama lafiyar cat. Mafi kyawun zaɓi shine sau ɗaya ko sau biyu a shekara, wato, ta hanyar estrus. Don rage sha'awar jima'i yana da kyau a yi amfani da magungunan ganyayyaki kawai ba na hormonal (!)., kamar "Cat Bayun", "Knit-minus", "Dakatar da damuwa". Ba'a ba da shawarar yin amfani da "Shangi na Jima'i", "Contrasex" da sauran kwayoyi masu kama ba.

Idan cat ba zai iya haihuwa ba?

Ga kuliyoyi, al'adar al'ada tana cikin haihuwa har zuwa sa'o'i 12-18. Idan haihuwar ta wuce fiye da wannan lokacin, to wannan yana nufin cewa haihuwar ta zama pathological. Wannan yana nufin lokacin raba haihuwar kyanwa da wata, ba tsawon lokacin haihuwa ba.

Akwai dalilai da yawa na wannan, farawa daga mutuwar intrauterine na kittens, yana ƙarewa tare da bayyanar da ba daidai ba. Har ila yau, dabbobi suna da ciki da yawa, tun da mahaifar kuliyoyi an shirya su da ɗan bambanta fiye da na mata. Su mahaifa tana da ƙahoni biyu kuma kowa yana iya yin ciki. A wannan yanayin, kyanwa daga ƙaho 2 za su iya shiga cikin jikin mahaifa a lokaci guda kuma su makale a cikin wannan bifurcation (wurin da aka raba mahaifa zuwa ƙaho biyu). Wannan zai hana su shiga cikin rami na pelvic don haihuwa.

Idan fiye da kwana ɗaya ya wuce tun lokacin da aka fara aiki, to, damar cewa kittens suna da rai kadan ne. A wannan yanayin, cat yana buƙatar tiyata na gaggawa.

Idan ka lura cewa cat yana da wahala wajen haihuwa kuma ba ya jin dadi sosai a lokacin haihuwa, kuma kittens suna da rauni ko tare da ilimin cututtuka, to, haifuwa na iya zama mafi kyawun bayani.

Leave a Reply