Yadda ake renon kwikwiyo. Dokokin Newbie.
Dogs

Yadda ake renon kwikwiyo. Dokokin Newbie.

 Kuma a nan ku ne - mai farin ciki kare! Lokacin da euphoria na farko ya ragu, an ba ku tabbacin yin tambayar kanku: yadda ake tayar da kwikwiyo? Bayan haka, ɗan kwikwiyo mai biyayya, mai hankali da ɗabi'a mai kyau zai girma ya zama kare da ke jin daɗin zama tare.

Yadda ake tayar da ɗan kwikwiyo yadda ya kamata

Kiwon kwikwiyo ya haɗa da ƙwarewa kamar:

  • amsa sunan barkwanci
  • kwala / kayan aiki da horo na leash, horar da muzzle 
  • koyarwa don nuna hakora, sarrafa kunnuwa da tafukan hannu
  • koyon tafiya akan leshi maras kyau
  • aiwatar da umarnin "Kusa", "A gare ni", "zauna", "kwanta", "Tsaya"
  • aiki fitar da firamare a cikin manyan wurare
  • yaye ɗan kwikwiyo don ɗauko abinci daga ƙasa.

 

Kulawa na ƙwararru: Tun da irin wannan horon ba al'ada ba ne, sau da yawa ya haɗa da sauran buri na masu shi, kamar zamantakewar ɗan kwikwiyo, saba da wuri, yaye daga gado, saba da tsafta, samuwar abinci da motsa jiki da motsa jiki da kuma motsa jiki. kiyaye daidaito tsakanin duka biyun. nau'ikan motsa jiki, samar da daidaituwa tsakanin hanyoyin motsa jiki da hanawa, da dai sauransu.

Yaushe zai iya kuma ya kamata ka fara kiwon kwikwiyo

Kuna iya (kuma yakamata) fara kiwon kwikwiyo daga ranar farko ta zamansa a sabon gida. Ilimin ilimi kawai ya bambanta. Kada ku "dauki bijimin da ƙaho" kuma ku ɗauki horon dukkan ƙungiyoyi lokaci ɗaya a rana ta farko. Bari jaririn ya daidaita, bincika sabon gida. Sabon dan gidanku zai ci, yayi barci da wasa. Wasan hanya ce mai kyau don haɓaka motsawa, mayar da hankali ga mai shi, sauyawa. Me ya sa, za a iya juya duk tsarin horo zuwa wasa mai ban sha'awa! Kuma ganin cewa kwikwiyo ya zo mana a cikin yanayin "tabula rasa", muna da damar da za mu tsara ainihin kare da muka yi mafarkin. Kuma wannan samfurin tsari ne mai gudana, yana buƙatar mu kasance kusan kashi ɗari cikin ɗari a cikin ƙaramin dabba: muna buƙatar a kai a kai a kai a kai ƙarfafa daidaitattun hali da ƙananan nasarorin mu crumbs da watsi ko canza (kuma ba a yarda) halayen da ba daidai ba.  

Sau da yawa ana tambayata: “Yaya za a hukunta ɗan kwikwiyo da kyau saboda abubuwan da ya yi masa na ɓarna?” Yawancin lokaci ina amsawa: “A'a! Kuna buƙatar azabtar da kanku don rashin kula ko don tsokanar ɗan kwikwiyo ya yi abin da bai dace ba.”

 

Yadda ake tayar da ɗan kwikwiyo yadda ya kamata

Kiwon kwikwiyo ta hanyar wasa

Yayin da kwikwiyo ke keɓe, kuna da farkon farawa! Wannan shine lokacin ku! Lokacin da zaka iya sauƙi "daura" kare akan kanka. Koyi wasa da ɗan kwikwiyo. Yi wasa da gaskiya, rashin son kai, da gaske. Yi amfani da abin wasan wasan kwaikwayo don kwaikwayon ganima da yadda yake gudu. Yawanci kurege ba ya tsalle a cikin bakin kare, ba ya tashi ta cikin iska sama da kan kwikwiyo (kuma kada ku manta cewa yin tsalle tun yana karami yana da haɗari kuma yana da ban tsoro). Yayin wasa, yi koyi da farauta, yin koyi da kurege mai gudu da abin wasa. Koyawa ɗan kwiwar ku ya canza daga hannayenku ko ƙafafu zuwa wasa da abin wasa. Ka koya masa ya so wasa da kai, in ba haka ba bayan ka fita waje ka san wasu karnuka, zai yi wuya ka fi su.

Kiwon kwikwiyo ta hanyar samun abinci

Sau nawa jaririnka ke ci a rana? sau 4? Da kyau, don haka za ku sami motsa jiki 4 kowace rana. Koyi daga ranar farko ta zaman jaririnku a gidan don yin aiki tare da shi akai-akai. Koyar da jariri don samun abinci. Ayyukan motsa jiki ba dole ba ne su daɗe: ga ɗan kwikwiyon da bai kai wata huɗu ba, zaman horo na mintuna 10 zuwa 15 zai wadatar. 

  1. Ko kwikwiyo ya zo gare ku? Suka kira sunansa suka ba shi gunta. 
  2. Sun yi nisa da shi 'yan matakai, ya bi ka a guje - sun kira sunanka kuma suka ba ka guntu. Wannan shine yadda kuke koya wa ɗan kwiwarku amsa sunansa. 
  3. Sun zauna a kan gado, kuma jaririn ya kasance a kasa - sun ba da wani yanki don 4 paws a kasa: a lokacin da kake aiki da kwanciyar hankali ga gado. 
  4. Mun sanya kayan doki da leash a kan kwikwiyo, muka yi tafiya tare da shi a cikin ɗakin, a hankali a hankali lokaci zuwa lokaci a kan leash kuma muna ba shi lada don tafiya - wannan shine yadda kuke koya wa jaririn da kuma gaskiyar cewa ana sarrafa shi. a kan leshi.

Yaye kwikwiyo don gwada komai akan hakori

Yawancin kwikwiyo suna sha'awar gwada duk abin da ke kan hakori ko tono. Yadda za a magance shi? Ina matukar son hanyar igiya. Yayin da kake gida, ɗan kwikwiyo yana tafiya a cikin abin wuya (ko kayan aiki), wanda aka haɗa igiya mai tsayi tsawon mita. Da zaran jaririn ya fara aiwatar da ayyukan da ba su da daɗi a gare ku (kumburi akan takalma ko ƙafar stool, sata silifas,…) ku taka leda, ja ɗan kwikwiyo zuwa gare ku, canza zuwa guntun magani ko yin wasa da shi. ka. Idan jaririn yana ci gaba da kaiwa ga abin da aka haramta, akwai mafita da yawa: na farko (kuma mafi sauƙi) shine cire abin da aka haramta daga kai har tsawon makonni biyu. Idan hanyar farko ba ta dace da ku ba saboda dalili ɗaya ko wani (ko da yake zan ba da shawarar sanya takalmanku a cikin ɗakunan ajiya), gwada na biyu. Rike igiya kuma ba bari jaririn ya tafi haramun ba, muna cewa da gaske: "A'a", mun dakata da kallon kwikwiyo. Mafi mahimmanci, jaririn zai yi ƙoƙarin cimma nasa. Mun haramta kuma ba mu yarda da aikata wani laifi. Muna jira. Mun haramta kuma ba mu yarda. Muna jira. Mun haramta kuma ba mu bayar…   

Yawan ƙoƙarin cimma burinsu zai bambanta ga kowane ɗan kwikwiyo. Wani yana da ƙoƙari na 3-4, don ɗan kwikwiyo mai taurin kai - har zuwa 8, musamman ma masu taurin kai (ƙwararrun kwikwiyo sau da yawa suna cikin waɗannan) - har zuwa 15, ko ma 20. Babban abu shine haƙuri, kada ku daina! Da zarar kwikwiyo ya rabu da tarkacen da ake so ko kuma ya ƙaurace masa, ku tabbata ku yabe shi! Koyi don gani da murna da ƙananan nasarorinsa na yau da kullun. Kuma kar a manta da cire igiya da dare ko lokacin da kuka bar gida.

Leave a Reply