Yadda za a koyar da kwikwiyo umarnin "Zo": dokoki 12
Dogs

Yadda za a koyar da kwikwiyo umarnin "Zo": dokoki 12

Umurnin "Zo" shine umarni mafi mahimmanci a rayuwar kowane kare, mabuɗin lafiyarsa da kwanciyar hankalin ku. Shi ya sa dole ne a aiwatar da umarnin “Ku zo gareni” nan take kuma koyaushe. Yadda za a koya wa kwikwiyo umarnin "Zo"?

Hoto: pxhere

Dokoki 12 don Koyar da Kwarjin ku Umurnin "Zo".

Ɗaya daga cikin mashahuran masu horarwa, Victoria Stilwell, tana ba da dokoki 12 don koya wa ɗan kwikwiyo umarnin "Come":

 

  1. Fara horar da kwikwiyo ko babban kare a lokacin da suka shiga gidan ku.. Kar a jira kwikwiyo ya girma. Tun da farko ka fara koyo, mafi sauƙi kuma mafi inganci tsarin.
  2. Yi amfani da abubuwan ƙarfafawa iri-irilokacin da kwikwiyo ya zo gare ku: yabo, magani, abin wasa, wasa. Duk lokacin da ka ce sunan kwikwiyo da umarnin “Ku zo gare ni” kuma ya zo gare ku, sai ku juyar da shi ya zama abin nishaɗi da farin ciki. Bari tawagar "Ku zo gare ni!" zai zama wasa mai ban sha'awa kuma mai kima ga kwikwiyo. A wannan yanayin, kwikwiyo zai so lokacin da kuka kira shi.
  3. A farkon horo sauka zuwa matakin kwikwiyo. Kada ka rataye shi - ja jiki a kan kowane hudu, tsuguna ko durƙusa, karkatar da kai zuwa ƙasa.
  4. Ka guji babban kuskuren da masu yawa suke yi - kar ka zama mai ban sha'awa ko ban tsoro ga kwikwiyo. Yayin da kuke motsa kare ku, zai fi son ya gudu zuwa gare ku. Ƙwararru suna son bin mutane, kuma horo mara kyau ne kawai zai iya hana su yin hakan.
  5. Lokacin da kwikwiyo ya zo gare ku, tabbatar da kama shi da abin wuya ko kayan aiki.. Wani lokaci karnuka suna koyon gudu zuwa ga mai shi, amma ba su kusa isa su isa gare su ba. Wannan yana faruwa ne lokacin da maigidan ya kira ɗan kwikwiyo ya ɗauke shi kawai ya kai shi gida. Karnuka suna da hankali kuma da sauri suna koyi cewa a cikin wannan yanayin yana da kyau kada ku kusanci mai shi. Koya wa ɗan kwiwarku gudu kusa da ku, ku ɗauke shi da kwala ko ɗamara, ba shi kyauta kuma ku sake shi. Sa'an nan karenku ba zai san dalilin da ya sa kuke kiransa ba: don ɗaukar shi a kan igiya ko ku ba shi lada kamar sarki.
  6. Kira kwikwiyo da fara'a kuma kada ku tsauta kare idan ya kai gare ku. Ko da kare ya yi watsi da ku sau ɗari, amma ya zo gare ku ɗari da farko, ku yabe shi da ƙarfi. Idan karenka ya ji cewa lokacin da ya zo daga karshe ka yi fushi, za ka koya masa ya gudu daga gare ka.
  7. Yi amfani da mataimaki. Kira kwikwiyon bi da bi, don ya gudu daga wani mutum zuwa wani, kuma kowa da kowa yabi da karfi yabi jariri gudu zuwa kira.
  8. Ka tuna cewa kwikwiyo sun gaji da sauri kuma sun rasa sha'awa, don haka azuzuwan su zama gajere kuma ya ƙare a lokacin da jaririn ke shirye kuma yana sha'awar koyo.
  9. Yi amfani da sigina (karimcin ko kalma) wanda kare zai iya gani ko ji a sarari. Tabbatar cewa kwikwiyo na iya gani ko jin ku. a lokacin kiran.
  10. A hankali ƙara matakin wahala. Alal misali, fara da ƙaramin nesa kuma ƙara shi a hankali bayan kun tabbata cewa kare yana da kyau a umurnin "Ku zo!" a matakin da ya gabata.
  11. Yayin da wahala ke karuwa, haka kuma darajar lada.. Yawancin abubuwan motsa jiki, mafi girman kwarin gwiwar kare ya kamata ya kasance. Yi amfani da abin da karenka ya fi so don ba shi lada don biyayya, musamman a gaban masu fushi.
  12. Faɗi umarnin "Ku zo gareni!" lokaci guda kawai. Idan ka maimaita umarnin saboda kwikwiyo baya ji, kana koya masa ya yi watsi da kai. A matakin horo, kada ku ba da umarni idan ba ku da tabbacin cewa kwikwiyo zai iya cika shi, kuma idan an ba shi, to ku yi duk abin da zai jawo hankalin dabbar kuma ku ƙarfafa shi ya gudu zuwa gare ku.

Hoto: pixabay

Kuna iya ƙarin koyo game da kiwon karnuka da horar da karnuka ta hanyar ɗan adam kuma ku koyi yadda za ku horar da kare ku da kanku ta zama memba na kwas ɗin bidiyo namu akan horar da kare ta amfani da ingantaccen ƙarfafawa.

Leave a Reply