Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera
Sandan ruwa

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Berayen da aka haifa suna da kyau kuma wani lokacin abin mamaki ga mai rodent. Sabbin masu kiwon bera a wasu lokuta suna fuskantar matsalar ciki na ba zato ba tsammani a cikin bera na ado, wannan yana faruwa ne bayan sun ziyarci danginsu da dabbar dabbobi, tare da haɗewar haɗin gwiwa na berayen maza da mata ko kuma su rufe mace da namijin daji, wani lokacin kuma an riga an sayar da masu ciki. kantin sayar da dabbobi.

Mutumin da ba shi da masaniyar bera na gida, ba zai ma san da shirin sake cika dangin dabbobin ba, wanda a halin da ake ciki, gano dunkulewar kullutu tsirara a cikin kejin dabbobin nasa na iya ba shi mamaki. Wani lokaci, masu su kan saƙa mace da gangan don samun zuriyar bera a gida.

Yaya berayen da aka haifa suke kama?

Berayen da aka haifa, tabbas suna haifar da tausasawa da yawan tausasawa, amma yanzu duk damuwar uwa mai shayarwa da ‘ya’yanta sun faɗo a kan kafaɗun mai rowan.

Beran jaririn ya yi kyau sosai kuma yana taɓawa, yana tunawa da ɗan tsana mai ruwan hoda da aka yi da celluloid mai launin ruwan hoda da babban kan mai zagaye. Ƙananan beraye gaba ɗaya ba su da gashi, an haife su makaho da kurma, kodayake an riga an haɓaka ma'anar wari da illolin waɗannan jarirai masu taɓawa. Da wari, ’ya’yan sun sami nonon uwa, suna kwasar madara mai gina jiki kuma su yi barci a kusa da dumin cikin mace.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

A kan babban kan ƙaramin bera, ta cikin fata mai laushi, zaku iya ganin manyan ƙwallan duhu masu duhu, waɗanda ke nuna duhun launi na dabba. Idan ba za a iya ƙayyade kwane-kwane da launi na idanun jariri ba, to, gashin rodent zai zama haske: ja, fari ko rawaya.

Haihuwar bera yana da ƙananan ƙananan kuma ba shi da kariya, nauyin ɗan yaro a lokacin haihuwa shine kawai 3-5 g, tsawon jikin mace ya kai 5-6 cm, maza - har zuwa 9 cm.

MUHIMMI!!! Ba shi yiwuwa a taɓa berayen da aka haifa. Jikin jaririn yana da rauni sosai, motsi ɗaya mara kyau zai iya kashe dabbar. Har ila yau, bera ba zai karbi jariri mai kamshin hannayen mutane ba; Yawan sha'awar mai shi na iya ƙarewa da mutuwar ɗan'uwa.

Yadda bera ke kula da ƴan bera

Rodents bisa ga dabi'arsu sune mata masu kyau, bera tare da ƴan bera yana ciyarwa duk yini, yana kulawa a hankali, yana ciyarwa da kuma kula da jarirai. Matar tana rufe 'ya'yanta da yawa da jikinta duk rana, tana dumama da kuma kare 'ya'yan. Dumi-dumin jikin bera da yawan ciyarwa tare da madara mai gina jiki na motsa ci gaban dukkan tsarin gabobin kananan dabbobi, kusan ba zai yuwu a ciyar da rayuwar jariran da aka haifa ba tare da kulawar uwa ba.

Wani lokaci, bera yana kawo zuriyar yara 15-20, wasu daga cikin 'ya'yan da suka fi karfi sau da yawa fiye da wasu suna samun kansu a kusa da nono tare da madara, sauran 'ya'yan bera na iya mutuwa ba tare da ciyarwa ba. A irin waɗannan lokuta, a cikin mako na biyu, za a iya ciyar da jarirai ba da daɗewa ba a cikin wani akwati dabam tare da yawan zafin jiki na 39 ° C a ciki; don wannan dalili, zaka iya amfani da kushin dumama ko kwalabe na ruwan dumi.

’Ya’yan bera a lokacin haihuwa ba za su iya fitar da hanjinsu da kansu ba, uwa ta kan lasa cikin jarirai, tana motsa hanjin ciki da kuma cire najasar jarirai.

Karamin bera wata halitta ce marar gashi kwata-kwata, jikin wata karamar dabba ta cika da gashi a sati na biyu na rayuwar rowan. 'Ya'yan bera na ado ba su iya kiyaye yanayin zafin jiki akai-akai, saboda haka, in ba tare da dumin ciki na uwa ba, tsirara jarirai ba za su iya rayuwa a zahiri ba.

Idan mahaifiyar ta bar jariri na 'yan mintoci kaɗan, yanayin jikin berayen ya ragu nan da nan, sun daina motsi kuma suyi barci. Mommy tana lura da yanayin jikin kowane jariri duk rana, idan ya cancanta, bera yana musanya yaran.

A hankali bera yana rage lokacin da ake kashewa kusa da yara, yana daidaita jarirai zuwa yanayin muhalli da kuma kiyaye yanayin zafin jiki da kansa. Idan a lokacin haihuwa mace a zahiri ba ta bar wani brood ba, to a ƙarshen makon farko, jariran suna ciyar da kashi uku na lokacinsu ba tare da uwa ba, tare da ƙarin haɓaka a cikin lokacin zaman kanta.

Ci gaban ƴan bera da rana

Jaririn rowan da aka haifa suna girma da sauri, kullin makahon da ba shi da kariya ya zama babba bayan makonni 4, balaga na maza yana zuwa 5, mata kuma a sati 6. Ci gaban ƴan bera da rana yana faruwa kamar haka:

 1 rana

Nan da nan bayan haihuwa, ƴan bera tsirara ne, ruwan hoda, makafi da kurame da gaɓoɓi waɗanda ba su da girma da kuma ɗan ƙaramin wutsiya wanda kawai ke iya yin kururuwa, tsotsa da barci.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

 Rana ta 3-4

Kunnuwa na 'ya'yan itace suna buɗewa, yanzu ƙwararrun bera na iya bambanta ba kawai ƙanshi ba, har ma da sauti.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

 Rana ta 5-6

Jikin jarirai sun fara rufe da gashin gashi mai laushi na farko, fata ya zama launin nama tare da aibobi masu duhu, kasancewar wanda ke ƙayyade launin rodents.

Крысята с 2 по 7 день/Beraye daga kwanaki 2 zuwa 7

Rana ta 8-10

Hakora na farko sun fashe a cikin ƴan bera, an riga an lulluɓe jariran da ɗan gajeren gashin gashi, ƴaƴan sun zama masu ƙwanƙwasa sosai, suna shirya faɗa saboda nonon uwa, har yanzu motsi bai gama daidaitawa ba.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Rana ta 12-13

Idanun jariran sun buɗe, ƙwararrun berayen suna bincika yankin, suna ƙoƙarin fita daga cikin gida sosai, amma beran da himma ya mayar da yaran zuwa wurinsu na asali.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Rana ta 14-16

A wannan lokacin, halayen jima'i na biyu suna samuwa kuma ana iya ƙayyade jima'i na dabbobi; a cikin mata, nonuwa suna iya gani akan ciki.

Rana ta 16-18

Jarirai sun fara gwada abincin mahaifiyarsu sosai, suna ƙoƙarin gnaw a kan duk abubuwan da ke kewaye da su, daga wannan lokacin za su iya gabatar da abincin farko na dabbobi.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Rana ta 20-27

Cubs mutane ne masu zaman kansu a zahiri, suna ciyar da abincin manya dabbobi, samar da madara yana kan raguwa, shayarwa tana tsayawa a ranar 27th na rayuwar jariran. Siffar physiological na bera pups yana cin abinci a wannan lokacin najasar mace da kuma saba da su zuwa ma'adinan ma'adinai na manya. Bera ya daina jan jarirai kuma yana kula da 'ya'yan kadan, yana mai da yara ga 'yancin kai. Yara har yanzu suna manne da mahaifiyarsu, ba a ba da shawarar raba su a cikin wannan lokacin ba.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Rana ta 28-30

Ƙwararrun bera sun riga sun zama manya, suna sha'awar duk wani sabon abu, yara sun fara gane mutane kuma suna wasa tare da masu mallakar. A cikin daji, wata guda, rodents sun riga sun zama mafarauta masu zaman kansu, kuma suna ba da abinci da matsuguni.

Lokacin da beraye suka buɗe idanunsu

An haifi ƴan ƴan bera gaba ɗaya makafi da kurame; na farkon kwanaki 12 na rayuwa, 'ya'yan suna jagorancin wari ne kawai. Daga baya, a lokacin balagagge, bera yana bincika duk yanayin tare da taimakon wari. Masana kimiyya sun tabbatar da cewa episodic memory a cikin berayen da aka shirya kamar mutum daya, dabba ba kawai iya kama da kuma rarrabe tsakanin daban-daban bayanin kula na wari, amma kuma a hade yanayi na faruwa da kuma bayyanar. Kamshi na farko da jariri ke ji shine kamshin madara da jikin uwa.

A cikin ratsan bera, idanunsu suna buɗewa a ranar 12-13th na rayuwa, yara sun fara ba kawai jin wari ba, har ma don ganin duniyar da ke kewaye da su. Tun daga lokacin da suka buɗe idanunsu kuma suka sami ikon ganin duniyar da ke kewaye da su, ƴan berayen sun fara barin gida sosai da kuma bincika sabbin yankuna. Idanun berayen suna kan gefen kai, irin wannan sifa ta jiki yana buɗe musu babban kusurwar kallo. Dabbar, ba tare da juya kansa ba, tana iya kallon idanu biyu ta bangarori daban-daban, har sama, baya da ƙasa. Ta wannan hanyar, dabi'a tana ceton berayen daji daga farmakin dabbobi da tsuntsaye.

Kula da jariran bera

Dan bera wata halitta ce mai tabawa mara karewa wacce ke bukatar karin kulawa ga mahaifiyarsa da mai ita. Uwar za ta kula da ciyarwa da tsabtar jariran, mai shi yana buƙatar kulawa da kyau ga mace da 'ya'yanta, ba tare da tsoma baki tare da tsarin ilimin lissafi ba. Don yin wannan, yana da kyawawa don ƙirƙirar yanayi masu jin daɗi ga jarirai bera:

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Yaushe za ku iya ɗaukar 'yan bera a hannunku

Shafar beraye nan da nan bayan haihuwa yana da matukar sanyin gwiwa! Uwa za ta iya cin jariri mai kamshin ɗan adam, haka kuma akwai damar yin lalata da siraran ƙasusuwan jariri ba da gangan ba.

Kusa da ƙarshen mako na biyu na rayuwa, ana iya fitar da jarirai daga cikin gida na ɗan gajeren lokaci ba tare da mace ba, bincika ƴan bera kuma a tantance jinsin dabbobi. Yana da kyau a yi haka a cikin safofin hannu na likita ko tare da wanke hannaye sosai don kada mace ta bar brood.

Daga karshen mako na biyu, za ku iya fitar da jariran daga keji, sau da yawa riga a gaban mahaifiyar, don haka bera ya amince da ku kuma kada ku damu da yara. Berayen a wannan zamani suna da ban sha'awa da ban mamaki, yayin da mace ke tafiya kowace rana, yana da kyau a saba da berayen don sadarwar ɗan adam: a hankali sanya hannu biyu, bugun jini, magana cikin murya mai ƙauna, sawa a cikin hannun riga da a ciki. kirjin. Ƙananan dabbobi masu kauri da sauri sun saba da mutane, fara amincewa da su.

MUHIMMI!!! Rashin kusancin kusanci da mutum tun yana ƙarami na iya sa dabbar dabba ta ji tsoro ko kuma ta yi fushi ga mutum.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

Yaushe za a iya ba da ƴan bera

Tun daga makonni 2, yana da kyau a yawaita ɗaukar jarirai a hannunka kuma a ba da magani daga hannunka., Dabbobin za su saba yi ba tare da uwa ba, ku tuna da wari da muryar mai shi. Lokacin ciyarwa, bera na iya cizon mai shi, yana kuskuren yatsa don jin daɗi. Ba shi yiwuwa a ɗaga muryar ku a irin waɗannan lokuta kuma ku tsoratar da jariri.

A cikin makonni 5, maza suna buƙatar rabuwa da mahaifiyarsu a cikin keji don kauce wa jima'i maras kyau: mace mai girma za ta iya yin ciki, kuma daga makonni 6, 'yan mata matasa. Idan za ta yiwu, yana da amfani don kiyaye yara maza tare da mahaifinsu, da kuma 'yan mata tare da mahaifiyarsu, 'ya'yan sun koyi basirar rayuwa da suke bukata daga manya. A cikin daji, beraye kuma suna rayuwa a cikin fakitin jima'i. Ana iya ajiye jarirai kusa da mace ko namiji na tsawon lokaci, idan aka ba da girman kejin da adadin dabbobin gida.

Bayan jigging, za a iya canjawa wuri matasa dabbobi gaba ɗaya zuwa abincin manya ta hanyar ƙara ganye, kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da man kifi. Da farko, yana da amfani don ciyar da jarirai tare da saniya ko madarar akuya daga pipette.

A cikin makonni 5-6, zaku iya ba da berayen, har zuwa 4 ba a ba da shawarar sosai ba, 'ya'yan a cikin wannan lokacin har yanzu suna shayar da nono, yaye da wuri na iya yin illa ga lafiyar bera. Hakanan ba a so a jinkirta canjin mallaka, yayin da manya ke saba da mai shi kuma suna fuskantar damuwa lokacin da yanayin ya canza.

Abin da za a ciyar da bera

A bisa ka’idojin yanayi, ya kamata uwa ta ciyar da beraye da madara, amma wani lokacin yakan faru cewa macen ta mutu a lokacin haihuwa ko kuma ta ki kula da ‘ya’ya. Mafi dacewa ga mahaifiyar reno shine bera mace mai shayarwa ko linzamin dakin gwaje-gwaje, wanda za'a iya saya a kantin sayar da dabbobi. In ba haka ba, mai shi zai zama uwar reno ga yara.

Dole ne a adana jarirai a cikin akwati mai ji ko rigar ji don kiyaye yawan zafin jiki na 38-39C za ku iya sanya kwandon ruwa ko na'urar dumama wutar lantarki a ƙarƙashin ƙasa, tare da hana zafi mai zafi na 'ya'yan itatuwa.

Kafin da kuma bayan ciyarwa wajibi ne a tausa da tummies da kuma al'aurar yankin na dubura na bera pups tare da rigar dumi swab don ta da hanji motility, da feces dole ne a cire nan da nan daga gida.

Ciyar da jariran bera hanya ce mai rikitarwa. Don ciyarwa, yi amfani da maye gurbin madarar dabbobi ko busassun kayan jarirai na waken soya da aka shafe da madarar akuya. Za a iya diluted cakuda da ruwa tare da ƙari na madara mai laushi. Ana adana cakuda ruwa ba fiye da yini ɗaya a cikin firiji ba.

Zai fi kyau a ciyar da jarirai tare da cakuda mai dumi daga sirinji na insulin tare da catheter na ciki a karshen, za ku iya ƙoƙarin yin nono daga wani nama. Dukkan abubuwa bayan kowace ciyarwa suna ƙarƙashin tafasa na tilas. Don hana ci gaban enteritis, bayan kowace ciyarwa, kowane jariri ana ba da digo na Biovestin.

Ciyar da ƴan bera na mako-mako:

A cikin wata guda, 'yan bera suna cin abinci na manya, za ku iya shan akuya ko madarar saniya daga pipette har zuwa makonni 5-6. Ana ciyar da ƙananan dabbobi tare da busassun hatsi, cuku gida, dafaffen kifi da kaza, dafaffen fuka-fuki na kaza, apples, ayaba, ganye, hatsi da alkama sprouts, broccoli, dafaffen hanta, kwai kwai kaji za a iya ba da ƙananan yawa. Ba a ba da shawarar namomin kaza, tumatir da cucumbers ga jarirai ba.

Jaririn berayen da aka haifa: haɓaka, kulawa da ciyar da ƴan bera

A cikin yanayin lokacin da mahaifiyar ke ciyar da brood, wajibi ne a ciyar da jariran a ƙarshen mako na uku. 'Ya'yan bera suna ci gaba da shayarwa kuma suna fara cin abincin hatsi, hatsi, abincin jarirai, curd, dafaffen nama da ganye tare da mace daga mai ciyar da kowa.

Jaririn berayen da aka haifa ƙananan halittu ne marasa tsaro waɗanda ke buƙatar kulawa ta musamman da kulawa daga mahaifiyarsu da mai su. Kuna buƙatar kula da su kamar 'ya'yanku, ciyarwa, kula da su. Jarirai na bera suna da shekara ɗaya abin ban dariya, garken dabbobi masu wayo da ƙauna, sadarwa wanda ke kawo farin ciki da yawa kawai.

Leave a Reply